Nuôi gà ta băng thảo dược ?

Bác nào đã từng nuôi gà bằng thảo dược ,xin chỉ giáo giúp chút kinh nghiêm.
e muốn nuôi gà bằng thảo dược để không phải dùng thuốc.
Hiện tại thảo dược dùng cho gà gồm những loại nào, mình phải mua hay tự làm có được không ?

thank so much!

em thì mới chỉ đang nghiên cứu mô hình nuôi gà sạch , và chưa áp dụng thực tế lên em không dám trả nời vì dù sao em vẫn chưa đưa vào áp dụng lên không có thưc tế

Thảo dược là các loại thuốc Nam, thuốc Bắc. Hiểu nôm na là dùng Đông Y thay kháng sinh (Tây Y). Gia súc thì tôi cũng biết lõm bõm vài bài thuốc dân gian, nhưng ko nhìu. Gà cũng biết lõm bõm vài bài phòng thân.
Thuốc Nam dĩ nhiên ko có 1 bịch pha nước như thuốc Tây rồi, tự mua về và pha chế thôi!

Hiện tại thảo dược dùng cho gà gồm những loại nào, mình phải mua hay tự làm có được không ?

thank so much!

theo mình thì cứ nuôi theo lối nuôi thông thường hiện bây h đi bạn ơi...!
nếu phòng bệnh tốt thì cũng k tốn bao nhiêu tiền thuốc đâu mà...!
với lại ở thuốc "tây" thì đa dụng hơn và dễ kiếm hơn nữa...!
chúc bạn thành công nhé...!

chac la cac anh chi trong dien dan nay khong co nuoi ga bang thao duoc roi.
Hoặc có những người đã nuôi thành công nhưng không chỉ giáo.

Tôi thì chưa nuôi bằng thảo dược bao giờ, nhưng sau khi đọc nhiều bài báo viết theo kiểu vừa khen vừa tiếp thị, tôi nghĩ thảo dược chắc hay dở ở chỗ này:
- Nó phòng bệnh được cho con gà theo kiểu nâng cao sức đề kháng nhưng chắc chắn xẽ thua xa các loại kháng sinh của tây dược. Đừng nói là đông y thì hay nhé, ông bạn tôi thử nghiệm ngày nào cũng cho gà uống tỏi với gừng mà cả đàn vẫn đi vì cúm H5.
- Nó làm cho thịt gà thơm ngon: theo tôi thì người ta chỉ chiết xuất tinh dầu của mấy loại cây mà khi gà ăn vào thì thịt nó có mùi vị thơm ngon; tại sao ta ko chồng hoặc kiếm mấy loại cây hay rau này quanh vườn cho nó ăn bổ sung vừa có phẩm chất thịt lại đỡ được tiền cám vì trong rau xanh thành phần dinh dưỡng rất cao..
- giá bán của mấy loại chế phẩm này chắc chắn ko rẻ đâu...

Trai nha m dag nuoi gà đông tảo gà hồ bằng thảo dược nè. Thườg lấy lá cây lam thuoc con thừa va bã thuốc tron voi cám cho nó an.gà k bệnh .lớn nhanh chat lượng thit va chứng cug khac.chứ mua thao dược cho gà thi dat lam .loai cua dai loan la 600k/1 kg thuc an thi bán nhà

Hiện nay em cũng đang nuôi thử nghiệm ở nhà theo phương pháp như anh nói là không dùng thức ăn công nghiệp, cho ăn kết hợp với các loại thảo dược, công thức em đưa ra là
50% cỏ voi hoặc thân cây chuối xay nhuyễn
20% ngô nghiền
20% thóc nghiền
10% bột cá + vitamin, khoáng tổng hợp
Trộn thêm 1 số loại lá thuốc em phơi khô rồi nghiền mịn như bột trẻ em( cái này em áng chừng cho vào chứ chưa tính là bao nhiêu)
Các bác xem thử rồi bổ xung cho em với

mình đang nuôi gà đông tảo bằng cách cho ăn thêm các cây thuốc nam như đinh lăng, mần trầu, cam thảo, huyết dụ, kinh giới... cho ăn thêm để tăng sức đề kháng nhưng vẫn phải chủng vacxin đúng quy trình như nuôi bình thường

Nuôi gà bằng thảo mộc là phải phù hợp với nơi mình áp dụng chăn nuôi bạn ah. Bạn xem có bao nhiêu thảo mộc và cho gà ăn những loại nào?... các bạn nuôi kiểu k cho gà ăn cám cũng như gà ta trước đây nuôi dài ngày 8 tháng mới thịt tiết kiệm tiền cám tăng thời gian nuôi trọng lượng gà không cao.... Nuôi gà thảo mộc thì trước tiên nguồn thảo mộc phải dồi dào. Bạn chịu khó trồng thảo mộc đi đã

em thì mới chỉ đang nghiên cứu mô hình nuôi gà sạch , và chưa áp dụng thực tế lên em không dám trả nời vì dù sao em vẫn chưa đưa vào áp dụng lên không có thưc tế
Trong diễn đàn từ đầu đến giờ thằng này là thằng nhảm nhất

thank so much!
hoàn toàn có thể được nhé , bác phải biết chiết xuất tinh bột , một trog những kháng sinh tự nhiên là tinh bột củ nghệ, gừng, trà xanh, xả ... xung quanh ta có rất nhiều cây làm kháng sinh tự nhiên , nhưng nếu bác muốn nhàn hạ thì bác phải biết chiết xuất tinh bột , pha theo công thức trộn vào các tinh bột bắp , mì, hạt mít hạt bơ ... rồi làm thành viên nén cho gà ăn nhưng cách này thì mình mới chỉ cho chơi với gà. đá công thêm tắm bằng rươu thuốc bóp của mấy ông võ sư
gà mình đem đi đa it trận thua lắm , có thua thì bán xác nên ăn có mùi vị thuốc bắc ... giờ mà chiển khai công nghiệp thì phải hỏi các sư phụ căn liều lượng trong thức ăn rồi mới trộn cũng không khó lắm : như người 50kg dùng một thìa cafe tinh chế từ thuốc bắc thì ta căn trung bình con gà mấy tháng tuổi bao nhiêu gram và căn dùng cho đúng thôi , các bác nào nói khánh sinh tự nhiên từ thuốc nam thuốc bắc thua tây y hả , cho ghẻ sà mâu nhé mua thuốc kháng sinh tây y trị con thua tắm lá trà xanh nhá . con nữa một số khấng sinh tự nhiên từ thảo dược thiên nhiên rất mạnh nên cần phải cho dung liều lượng chứ tôi đã từng cho con gà tui uông thuốc bắc tui sắc no xin quay quay nhưng khong chết nhưng cũng rất nguy hiểm

chac la cac anh chi trong dien dan nay khong co nuoi ga bang thao duoc roi.
Hoặc có những người đã nuôi thành công nhưng không chỉ giáo.
Kháng sinh hữu hiệu nhất là tỏi ngâm rượu. Trị cầu trùng tốt nhất là lá thúi địt(mợ rừng) đôi điều chia sẽ

Có loại thảo dược nhập khẩu này. Nó phòng bệnh đường ruột và cầu trùng tốt nhưng giá hơi mặn 400k/kg hoặc 540k/lit

Các bạn tham khảo mô hình này.
http://m.24h.com.vn/thi-truong-tieu...-chieu-cho-8000-con-ga-an-toi-c52a884362.html

Sao những topic như thế này mà lại thiếu mình được nhỉ. Điện thoại bị hư gần 2tháng nay sửa mới xong nên cho mình xin lỗi mấy ace trước nhé. Thực tế thì mình đang nuôi gà hoàn toàn bằng thảo dược và đang rất thành công gà lớn rất nhanh thịt thơm ngon lúc đó gà mình 3tháng mà bình quân mỗi con 2kg tin được không. Với lại giá gà hiện tại lái mua có 60 đến 70 nghìn một ký nhưng gà mình thì phải từ 80 đến 90 nghìn. Mình ko bán cho lái mà bán trực tiếp cho người tiêu dùng bằng cách truyền miệng từ người này sang người khác. Mình chẳng cần phải làm gì cả vì gà ăn rất ngon nên một vài người mua là họ chỉ nhau đến mua ngày nào cũng bán cả 15 đến 20 con riêng mùng 5 tháng 5 vừa rồi ban được hơn 60 em vui ơi là vui đt thì rêu liên hồi. Có những người lạ wwắc tới mua nhiều lúc mình phải hỏi kỹ vì sợ bọn trộm nữa kia. Bán xong lứa gà lời được cả khúc. Giờ thì chỉ còn lại 52 em gà mái đang đẻ thôi mà lạ lắm mới có 4 tháng 5 ngày mà đẻ rồi thật ko hiểu nổi. Mình chỉ dùng chủ yếu là tỏi ,đot ổi cũ sả mật ong rượu gừng hạt cau bồ kết lá bông vạn thọ lá chè. Chỉ vậy thôi vài lời góp ý

Sao những topic như thế này mà lại thiếu mình được nhỉ. Điện thoại bị hư gần 2tháng nay sửa mới xong nên cho mình xin lỗi mấy ace trước nhé. Thực tế thì mình đang nuôi gà hoàn toàn bằng thảo dược và đang rất thành công gà lớn rất nhanh thịt thơm ngon lúc đó gà mình 3tháng mà bình quân mỗi con 2kg tin được không. Với lại giá gà hiện tại lái mua có 60 đến 70 nghìn một ký nhưng gà mình thì phải từ 80 đến 90 nghìn. Mình ko bán cho lái mà bán trực tiếp cho người tiêu dùng bằng cách truyền miệng từ người này sang người khác. Mình chẳng cần phải làm gì cả vì gà ăn rất ngon nên một vài người mua là họ chỉ nhau đến mua ngày nào cũng bán cả 15 đến 20 con riêng mùng 5 tháng 5 vừa rồi ban được hơn 60 em vui ơi là vui đt thì rêu liên hồi. Có những người lạ wwắc tới mua nhiều lúc mình phải hỏi kỹ vì sợ bọn trộm nữa kia. Bán xong lứa gà lời được cả khúc. Giờ thì chỉ còn lại 52 em gà mái đang đẻ thôi mà lạ lắm mới có 4 tháng 5 ngày mà đẻ rồi thật ko hiểu nổi. Mình chỉ dùng chủ yếu là tỏi ,đot ổi cũ sả mật ong rượu gừng hạt cau bồ kết lá bông vạn thọ lá chè. Chỉ vậy thôi vài lời góp ý
Nghe nói thôi đã thấy sợ "Gà 4thang5ngày đã đẻ" thêm 10ngày nữa còn có người tin. Có lẽ giống gà ở Sao Hoả rồi, bán gà nuôi 3tháng giá đó rẻ quá, chưa đủ tiền mua con giống.

Nghe nói thôi đã thấy sợ "Gà 4thang5ngày đã đẻ" thêm 10ngày nữa còn có người tin. Có lẽ giống gà ở Sao Hoả rồi, bán gà nuôi 3tháng giá đó rẻ quá, chưa đủ tiền mua con giống.
Tin hay không với mình không quan trọng vì mình có sao nói vậy đúng 4tháng 5 ngày một quả trứng ra lò vì mình bắt gà một ngày tuổi hôm 25 tháng giêng âm lịch đến 29 tháng 5 âm lịch nó đẻ .còn việc bạn tin hay không mình cũng không mất gì cả. Ok còn nuôi gà mà bằng cám công nghiệp như bạn thì ai mà ăn. Mình chỉ sử dụng một tháng đầu thôi bạn ak
Tin hay không với mình không quan trọng vì mình có sao nói vậy đúng 4tháng 5 ngày một quả trứng ra lò vì mình bắt gà một ngày tuổi hôm 25 tháng giêng âm lịch đến 29 tháng 5 âm lịch nó đẻ .còn việc bạn tin hay không mình cũng không mất gì cả. Ok còn nuôi gà mà bằng cám công nghiệp như bạn thì ai mà ăn. Mình chỉ sử dụng một tháng đầu thôi bạn ak
Nói thêm để bạn biết đâu phải cứ cho ăn cám công nghiệp hoàn toàn là nhanh lớn mà phải đủ các chất và quan trọng là đúng cách nữa chứ đừng nghĩ cứ cho an cám công nghiệp là tốt nhé coi chừng lỗ chổng vó bây giờ. Vì nuôi gà là cả một nghệ thuật đấy

Back