Nuôi gà thả vườn lấy trứng.

Chào mấy bác.
Mình có khu vườn xung quanh nhà với diện tích khoảng 700m2 có hàng rào biệt lập với bên ngoài, mình dự định nuôi gà thả vườn để lấy trứng mà không biết chọn giống loại nào? Gà ta thì nó đẻ ít mà lại hay ấp, không biết nuôi gà đẻ công nghiệp mà thả vườn thì chất lượng trứng có tốt không? Ở chổ mình có nhiều rau xanh và lúa, mình dự định cho ăn chủ yếu là lúa và bổ sung ít thức ăn như cám ......để cho con gà nó chắc, không biết như vậy có khả thi không?

Nhờ mọi người tư vấn giúp.

Thanks

Chào mấy bác.
Mình có khu vườn xung quanh nhà với diện tích khoảng 700m2 có hàng rào biệt lập với bên ngoài, mình dự định nuôi gà thả vườn để lấy trứng mà không biết chọn giống loại nào? Gà ta thì nó đẻ ít mà lại hay ấp, không biết nuôi gà đẻ công nghiệp mà thả vườn thì chất lượng trứng có tốt không? Ở chổ mình có nhiều rau xanh và lúa, mình dự định cho ăn chủ yếu là lúa và bổ sung ít thức ăn như cám ......để cho con gà nó chắc, không biết như vậy có khả thi không?

Nhờ mọi người tư vấn giúp.

Thanks
theo ngu ý của em thì bác nên ngiên cứu giống gà ai cập thuần. vì giống này tỉ lệ đẻ khá tuy ko bằng gà chuyên trứng công nghiệp. trứng thơm ngon và đặc biệt rất giống gà ta nên bán đc giá. ko đòi ấp và rất dễ nuôi theo phương pháp thả vườn. bác nuôi giống công nghiệp mà thả vườn sẽ rất kém hiệu quả. đây là hình ảnh em nó

cái chỗ tải ảnh lên đâu mất rùi admin à

Last edited:
theo ngu ý của em thì bác nên ngiên cứu giống gà ai cập thuần. vì giống này tỉ lệ đẻ khá tuy ko bằng gà chuyên trứng công nghiệp. trứng thơm ngon và đặc biệt rất giống gà ta nên bán đc giá. ko đòi ấp và rất dễ nuôi theo phương pháp thả vườn. bác nuôi giống công nghiệp mà thả vườn sẽ rất kém hiệu quả. đây là hình ảnh em nó

cái chỗ tải ảnh lên đâu mất rùi admin à

Thanks bác, để mình tìm hiểu thêm thông tin, không biết giống gà ai cập này đắc không bác \?

gà nè

đây là trứng nè chúc bác vui và thành công
Agriviet.Com-big_313226_28_trung-ga-ai-cap-cong-ty-co-phan-thanh-huong.jpg

--------

giống con này chắc loại mái ko cũng tầm 16k/con bác ạ. lẫn lộn trống mái thì rẻ hơn chắc 10k

Last edited:
Tiện đây ai biết cho mình hỏi gà ai cập thuần , ai cập trắng , ai cập 3 máu , ai cập 123 gì đó , so sánh về trứng (tỷ lệ lòng trắng đỏ , và năng suất trứng mổi loại , kích cỡ , trọng lượng từng dòng ) ai biết gì đáp nấy nhé, giờ nghe nói gà ai cập
mãi mà ko hiểu hết còn mù mờ về các giống này wá , ai biết gì chỉ giúm nhé

Tiện đây ai biết cho mình hỏi gà ai cập thuần , ai cập trắng , ai cập 3 máu , ai cập 123 gì đó , so sánh về trứng (tỷ lệ lòng trắng đỏ , và năng suất trứng mổi loại , kích cỡ , trọng lượng từng dòng ) ai biết gì đáp nấy nhé, giờ nghe nói gà ai cập
mãi mà ko hiểu hết còn mù mờ về các giống này wá , ai biết gì chỉ giúm nhé

Lại gặp bạn...Hi hi...Tốt nhất nên nuôi Ai Cập thuần vì lai 3 máu nó yếu k chống bệnh tốt như Ai Cập thuần đâu bạn...Chất lượng trứng Ai Cập thuần cũng tốt hơn nhiều,mà loại lai 3 máu kinh tế đo thực sự cũng khó kiếm...

Mình nuôi Ai Cập thuần rồi,thức ăn k cần phải cực kì chất lượng dành cho gà trứng,cứ cho ăn bình thường,trứng tốt,ngon...

Loại thức ăn rẽ nhất bạn nên mua bã bia trộn thêm 1 ít bột bắp(cám ngô) là có trứng xoành xoạch....Nếu cho ăn công thức bã bia và cám ngô thì mỗi ngày 1 con gà mái đẻ ăn k quá 500d...trung bình cứ 3 ngày nó đẻ 2 trứng...Ok ok...

nhìn đàn gà của bác tiengdan_codon đã quá, giờ mua con gióng ở đâu mấy bác, giá bao nhiêu/con, mình định mua khoảng 50con, mà không biết chổ bán có hướng dẫn tiêm ngừa và chích thuốc không?

Thanks mọi người.

hihi, bạn có thể lên gò vấp đặt hàng rùi họ lấy cho bác. giá chắc cũng tầm 15-16k/ còn thuốc thì bác phải ra chỗ thú y mua thôi nhưng đa số là liều 100 con. bác nên mua 100 về nuôi luôn. bạn gọi số này hỏi địa chỉ nè do lâu quá rồi mình ko tới đó nên ko nhở nữa 0986239838

Lại gặp bạn...Hi hi...Tốt nhất nên nuôi Ai Cập thuần vì lai 3 máu nó yếu k chống bệnh tốt như Ai Cập thuần đâu bạn...Chất lượng trứng Ai Cập thuần cũng tốt hơn nhiều,mà loại lai 3 máu kinh tế đo thực sự cũng khó kiếm...

Mình nuôi Ai Cập thuần rồi,thức ăn k cần phải cực kì chất lượng dành cho gà trứng,cứ cho ăn bình thường,trứng tốt,ngon...

Loại thức ăn rẽ nhất bạn nên mua bã bia trộn thêm 1 ít bột bắp(cám ngô) là có trứng xoành xoạch....Nếu cho ăn công thức bã bia và cám ngô thì mỗi ngày 1 con gà mái đẻ ăn k quá 500d...trung bình cứ 3 ngày nó đẻ 2 trứng...Ok ok...
Bã bia và cám ngô trộn theo tỷ lệ thế nào bác ?

Topic lâu có người moi lên nên em cũng ý kiến. Số là em cũng định mần vài trăm con Ai Cập nuôi lấy trứng nhưng mà ngặt nỗi nuôi lấy trứng xong không bán được gà thịt vì màu lông khác, thế mới đau đầu!!

Nghe nói giống d300 vừa lấy trứng vừa bán gà thịt cũng được .
Bạn tìm hiểu thử xem sao!

Gà lấy trứng nên nuôi gà sao,trứng chất lượng cao mà lại dễ nuôi

em đang nuôi gà nòi lai gần 200 con mà đẻ ít quá định đổi giống mà chưa biết chọn loại nào đẻ sai

Mình cũng đang định nuôi tầm 100 con lấy trứng để tăng thu nhập. Khu vực Đồng Nai hok biết đặt giống ở đâu các bác nhĩ. Với lại mình nuôi khoảng bao lâu là loại để gầy đàn mới.

Nếu nuôi lấy trứng thì nên nuôi gà Ai cập, đẻ rất sai. trứng ngon dễ bán.

Bán cho ai......
Bác nuôi số lượng nhiều ko? Nếu ít thì bán quanh nhà nếu nhiều thì tìm lái mua hoặc tự đi bỏ mối ở chợ cũng được mà. Bỏ rẻ hơn người ta 1 chút mình nghĩ cũng ổn
Nếu nuôi lấy trứng thì nên nuôi gà Ai cập, đẻ rất sai. trứng ngon dễ bán.
Bác biết khu vực Đồng Nai chổ nào bán giống không? mình cũng muốn nuôi thử 1 ít coi sao.

Back