Nuôi gà thả vườn vùng khí hậu nóng ?!

• Thread starter Hunghue87
  • Ngày gửi
Xin chào các bác trong hội nuôi gà ! Em là 1 thành viên mới toanh của diễn đàn, hôm nay viết bài này mang các bác đi trước có kinh nghiệm chỉ bảo cho em 1 ít kinh nghiệm về việc nuôi gà.
Tình hình là em học nghành chế biến lâm sản mới ra trường mà chưa có việc làm nên có ý định chọn con gà lập nghiệp nhưng chưa có kinh nghiệm. Em quê ở Thừa Thiên Huế, vùng ven biển;nhà em có khoảng hơn 1.000 m2 đất để trồng cây nông nghiệp, đất cát nên nhiệt độ tương đối nóng và khô ; không trồng cây cho bóng mát.Em dự định vay vốn nuôi gà thả vườn; nhưng không biết khí hậu nóng vậy có ảnh hưởng đến quá trình phát triển của gà không? Em dự định trồng cây trứng cá để lấy bóng mát cho gà, không biết như vậy có được không? Theo các bác em chưa có kinh nghiệm thì nên nuôi khoảng bao nhiêu con ? Vấn đề nữa là đâu ra, có bác nào ở miền Trung có đầu ra ổn định giới thiệu cho em biết với, em xin chân thành cảm ơn !

vài lời góp ý cùng a..a chưa có knghiem thỳ nuôi khoảng 100 gà để lấy EXP...^^!..nuôi gà thả vườn thỳ ít nhất cũng phải có bóng mát cho gà trú a àh...đất trống thỳ nên chọn cậy j nhanh tốt ....e cũng hok biết đất cát có trồng đk cây chuối ko nữa,nếu dk thỳ trồng cây chuối vừa mát lại có thêm tă cho gà...chúc a thành công...

cảm ơn bạn

vài lời góp ý cùng a..a chưa có knghiem thỳ nuôi khoảng 100 gà để lấy EXP...^^!..nuôi gà thả vườn thỳ ít nhất cũng phải có bóng mát cho gà trú a àh...đất trống thỳ nên chọn cậy j nhanh tốt ....e cũng hok biết đất cát có trồng đk cây chuối ko nữa,nếu dk thỳ trồng cây chuối vừa mát lại có thêm tă cho gà...chúc a thành công...

cảm ơn bạn nha,mình không biết cảm ơn nên đành phải cảm ơn ở đây!

vấn đề bóng mát theo em thì nên làm giàn trồng cây leo trên đó.

cảm ơn bạn đã góp ý nha.

Câu hỏi:

1. ai nuôi? ai trông coi?

2. lâu dài hay làm chơi vài lứa?

3. số vốn có thể đầu tư?

4. cần mô tả chi tiết hiện trạng: rào? nhà cửa? (của mình và hàng xóm).

5. gần/ xa thị trấn? nguồn nước?

Câu hỏi:

1. ai nuôi? ai trông coi?

2. lâu dài hay làm chơi vài lứa?

3. số vốn có thể đầu tư?

4. cần mô tả chi tiết hiện trạng: rào? nhà cửa? (của mình và hàng xóm).

5. gần/ xa thị trấn? nguồn nước?

cảm ơn bác đã đóng góp. Em xin trả lời mấy câu hỏi của bác, mong bác cho ý kiến.
1. Em tự nuôi và tự trông coi. Sinh viên nông lâm, 26 tuổi.
2. Làm ăn lâu dài.
3. vốn thì em có thể có tầm 100 triệu.
4.Đất canh tác, chưa có rào, nhà cửa gì, nhà hàng xóm chung quanh thì nhìu, nhưng nhà ở quên nên đất tương đối rộng rãi, chỉ có cái đất hơi nóng do chưa có bóng mát.
5. Em thuộc dạng ven biển, vùng quê nên xa thị trấn, nguồi nước ok, vì nước giếng tự đào mà.
Mong bác cho em vài ý kiến. Cảm ơn bác nhìu!

Góp ý cho bạn:

1. Đọc kỹ các bài trên diễn đàn về nuôi gà thả vườn.

2. Nên đi tham quan và nơi nuôi trước khi làm.

3. Vấn đề đầu ra là quan trọng nhất. Mang tính quyết định. Không ai giúp được bạn!!!

4. Nuôi lâu dài nên quây lưới B40 cao 1,5m. Loại 3ly mới khoảng 60k/m. Cọc gỗ cũng được. Không làm lưới thì chó tha gà hết!!!

5. Dự toán làm nhà ở bạn tự làm.

6. Nên nuôi đợt đầu chừng 200-300 con. Mỗi tháng thả thêm 200-300 con nữa. sau 4 tháng bạn sẽ có khoảng 1000 con. Mỗi tháng có thể xuất chuồng 200-300 con.
Lưu ý nuôi nhiều lứa gối đầu kiểu này có nhiều ưu điểm nhưng khó khăn cho việc ngăn ngừa dịch và rất tốn thời gian chăm sóc.

7. Để nuôi 1000 con cần chuồng trại 20tr (100m2) và 70tr giống và thức ăn.

8. Muốn đất mát thì trông cây: cây lâu năm nên trồng mít thái - lớn rất nhanh. Cây ngắn ngày có thể kết hợp cho gà ăn: nên trồng cây đay - khoảng 2 tháng là gà có thể núp bóng được.
Quan trọng là tưới nước cho đủ. Nếu đất xấu quá, khi trồng nên đào lỗ to ra một chút, cho phân chuồng vào.

Chúc bạn thành công.

Góp ý cho bạn:

1. Đọc kỹ các bài trên diễn đàn về nuôi gà thả vườn.

2. Nên đi tham quan và nơi nuôi trước khi làm.

3. Vấn đề đầu ra là quan trọng nhất. Mang tính quyết định. Không ai giúp được bạn!!!

4. Nuôi lâu dài nên quây lưới B40 cao 1,5m. Loại 3ly mới khoảng 60k/m. Cọc gỗ cũng được. Không làm lưới thì chó tha gà hết!!!

5. Dự toán làm nhà ở bạn tự làm.

6. Nên nuôi đợt đầu chừng 200-300 con. Mỗi tháng thả thêm 200-300 con nữa. sau 4 tháng bạn sẽ có khoảng 1000 con. Mỗi tháng có thể xuất chuồng 200-300 con.
Lưu ý nuôi nhiều lứa gối đầu kiểu này có nhiều ưu điểm nhưng khó khăn cho việc ngăn ngừa dịch và rất tốn thời gian chăm sóc.

7. Để nuôi 1000 con cần chuồng trại 20tr (100m2) và 70tr giống và thức ăn.

8. Muốn đất mát thì trông cây: cây lâu năm nên trồng mít thái - lớn rất nhanh. Cây ngắn ngày có thể kết hợp cho gà ăn: nên trồng cây đay - khoảng 2 tháng là gà có thể núp bóng được.
Quan trọng là tưới nước cho đủ. Nếu đất xấu quá, khi trồng nên đào lỗ to ra một chút, cho phân chuồng vào.

Chúc bạn thành công.

em xin chân thành cảm những lời góp ý rất quý báu của bác!

Em mới ra trường chưa có kinh nghiệm thì chỉ nên nuôi tầm 100 - 200 con lấy kinh nghiệm thôi. Hiện tại đầu ra khá thấp và bấp bênh. Em có khoảng 100 tr thì nên đầu tư như sau:
1000 m2 em trồng cỏ cao sản.mua 2 con bò con về nuôi. bò lai sind càng tốt. bò đẹp khoảng 25tr/ cặp. rồi hãy nuôi 100 con gà lấy kinh nghiệm. vì hiện tại nuôi gà đang chết dở vì gà trung quốc, gà thải...

Em mới ra trường chưa có kinh nghiệm thì chỉ nên nuôi tầm 100 - 200 con lấy kinh nghiệm thôi. Hiện tại đầu ra khá thấp và bấp bênh. Em có khoảng 100 tr thì nên đầu tư như sau:
1000 m2 em trồng cỏ cao sản.mua 2 con bò con về nuôi. bò lai sind càng tốt. bò đẹp khoảng 25tr/ cặp. rồi hãy nuôi 100 con gà lấy kinh nghiệm. vì hiện tại nuôi gà đang chết dở vì gà trung quốc, gà thải...
Em xin cảm ơn bác đã có ý kiến, nhưng vùng em nóng quá không biết trồng cỏ cao sản có mọc nổi không.Nếu để đất trồng cỏ thì k có đất để nuôi bò và nuôi gà. Em sẽ nghiên cứu lại. Nhưng em vẫn thích nuôi gà hơn, một phần cũng vì đam mê bác ạ.

trồng cây trứng cá là tốt nhất vừa mát lại vừa có trái cây cho gà ăn dinh dưỡng cao, màu đỏ bắt mắt

Back