Nuôi gián đất

• Thread starter vu_tuan
  • Ngày gửi
Em định nuôi gián đất, anh em nào có kinh nghiệm hoặc biết qua món này chỉ bảo em với a

mua gián bự bự bỏ vô cái chum, con này ko biết bay nên ko cần đậy nắp, cho ăn cám với rau, trái cây bác ui. vài ngày phun sương 1 phát cho nó mát và ẩm
giá gián đất bự mua ở SG khoảng 1000-1500đ/con
Cứ thế nó đẻ ọt ọt, môĩ lần đẻ mấy trăm con, 1 tháng là gián con bự lắm rùi
chả bệnh tật, chả tiêm phòng, chả cần ấp trứng
Khi nào cho cá ăn thì đem hất xuống ao, chúng nó bơi khá lắm :lol:

Mua gián bố mẹ ở SG mang lên đây đi rùi em bày cho nuôi

Last edited by a moderator:
ô vậy à. ngoài vườn mình ko có a. hay trên đó mấy hàng chim cá cảnh có ko bác. em chắc ko vô sải thành đâu mà lên thẳng chỗ bác bác a.
Bác đúng là Sư thầy của em

chỗ em em chưa đi thữ, mà thấy hình như bán mỗi dế với sâu worm
còn giờ đi mò bắt gián đất chắc ...chết mất :lol: gián nuôi này là loại nhập từ Úc, Hình như ko có sống tự nhiên ở VN

Bác yên tâm, có gì mình đặt mua rùi bảo nó SHIP lên cho mình, con này dễ vận chuyển mà.

ok bác để hỏi anh em sg xem sao a

là con này phải không. thấy dán này to con và dài nên mình cũng muốn nuôi.

Nuôi còn này ở bên mình thì sau khi nuôi xong phải đi thuyết phục khách hàng nữa đó, vì thị trường không biết có chưa nữa

Nuôi con này thấy hay hay, nhưng nuôi cho con gì khác ăn được không bác, chứ cá thì nuôi bao nhiêu cho đủ?

hok bít, toàn thấy dân nuôi cá xài con này cho cá rồng
còn thì dân câu tra, câu bông lau xài :lol:s

à, nuôi để cung cấp cho cá kiểng! Mình cứ tưởng nuôi cá kia chứ! Hiểu nhầm ý sr bác!

Con gián trong hình là gián Dubia (giống ngoại nhập), chứ có phải gián đất đâu :D , gián này có đặc điểm là sạch sẽ, sống dai bà cố :D (bỏ đói nửa tháng chưa chết), thích hợp nuôi cho bò sát ngoại nhập đắt tiền ăn, hoặc cá cảnh ăn, chứ nuôi cho cá ăn dưới ao ăn là nghèo luôn. Khuyết điểm là đẻ ít, con non lâu lớn lắm.

Gián đất

Mình kiếm mấy chổ để củi lâu ngày mà dở ra thì đầy nhóc gián đất hết đấy, chưa nuôi mà nghe mùi hôi là hơi ớn ớn, ko biết có bệnh tật gì không.

Bên trung quốc nó nuôi cái này nhiều lắm, nghe nói khoảng 40usd/kg khô.
Bọn nó ăn gián và cung cấp cho cty mỹ phâmr

là con này phải không. thấy dán này to con và dài nên mình cũng muốn nuôi.

ở chỗ của bạn có bán loại gián đất này không vây. mình cung đang tìm hiểu đẻ nuôi để làm thức ăn . chứ mua thức ăn bán sẵn tốn kém quá ! thankS!

Gián đất là một loại sinh vật ngoại lai xâm lấn gây hại có nguồn gốc từ Trung Quốc. Đây cũng là một âm mưu phá hủy cả kinh tế và môi trường sinh thái, đa dạng sinh học của Việt Nam. trung quốc thu mua 1 vài lứa đầu với giá cao để thu hút người nuôi, sau đó thì bỏ như những lần trước lúc đó mọi người thả gián ra môi trường và nó sẽ quay lại làm hại chúng ta.
Mong mọi người sáng suốt.
Thân!

Lạ quá nhỉ. Gián đất đầy vườn nhà tôi, mà từ 50 năm nay tôi cũng đã bới đất cho gà ăn gián đất. Tôi tin rằng, g/đ là giống nội từ ngàn xưa, và gà ăn thì sẽ ít bị bệnh. Tôi ko nuôi, nhg luôn giữ cho mặt đất vườn đc che phủ mùn, lá..., tạo môi trường cho các loài côn trùng, trong đó có gián đất sinh sôi, làm nguồn thức ăn tự nhiên cho gà.

Back