Nuôi giun đất làm thức ăn chăn nuôi (gà và ếch)

• Thread starter duybinh225vn
  • Ngày gửi
Ông anh họ em đang định nuôi giun đất (trùn đất) làm thức ăn cho gà và ếch, bác nào ở diễn đàn mình có kinh nghiệm về vấn đề này, chia sẻ chút kinh nghiệm cho em với được không ạh? Chân thành cảm ơn các bác.:confused:

Em chưa thấy ai nuôi giun đất, nhưng lại thấy rất nhiều người nuôi giun quế, cũng là cho gà và ếch ăn, bác thử cân nhắc xem :p

Ông anh họ em đang định nuôi giun đất (trùn đất) làm thức ăn cho gà và ếch, bác nào ở diễn đàn mình có kinh nghiệm về vấn đề này, chia sẻ chút kinh nghiệm cho em với được không ạh? Chân thành cảm ơn các bác.:confused:
Khác với trùn quế, trùn hổ thì các loài trùn đất khác: trùn huyết, trùn xanh, trùn xám, trùn mũi khoan... thường sống ở bên dưới lớp đất dày và gần như không có khả năng tiêu hóa các phế phẩm hoai mục một phần, các loại phân gia súc gia cầm tươi (làm chúng bỏ chạy hoặc chết). Trùn đất ăn bằng cách chờ các chất hữu cơ bên trên mục hoàn toàn, hòa lẫn vào nước và thẩm thấu vào đất, chúng sẽ ăn đất chứa các chất mùn hữu cơ này.

Nuôi thì được (trong số trên có trùn huyết là ok), nhưng tốn công và thời gian hơn, trong khi giá trị "làm thịt" của chúng lại không cao vì quá tanh, hôi nên bị vật nuôi chê. chỉ có giá trị cải tạo đất.

Giun đất nuôi ko hiệu quả đâu bạn. Nên nuôi giun quế

Back