Nuôi giun trong thùng xốp

• Thread starter Chuot lang
  • Ngày gửi
_Topic này mình chia sẽ cách nuôi giun trong thùng xốp ngay trung tâm thành phố cụ thể là tp.hcm và con trùn mình nuôi là con trùn quế.
_Thực ra mình thích nuôi con trùn huyết hơn (giống trùn quế nhưng to hơn) nhưng vì khó kiếm hơn nên mình nuôi tạm con trùn quế trước.
_Mình chỉ mới nuôi trùn được vài tháng nên nếu được thì mong mọi người chia sẽ thêm.
*Để nuôi dc trùn bạn cần:
_Con giống: nuôi trùn quế thì bạn có thể mua trùn sinh khối hoặc trùn thịt về nuôi đều dc nhưng nếu bạn nuôi cho cá ăn thì nên mua trùn thịt vì vừa có trùn cho cá ăn vừa có thể nuôi tiếp.
_Giá thể nuôi trùn: Thường trong Sài Gòn chúng ta đều nghĩ tới đất sạch khi muốn tiến hành nuôi trùn nhưng mình chọn mụn dừa để nuôi. Mụn dừa giữ ẩm rất tốt, sạch và trùn rất thích mặc dù nhiều người nói mụn dừa chát ko có lợi cho trùn sống...
_Thức ăn:
-Rau xanh trùn rất thích và ăn rất nhanh. Nếu đươcj thì cho ăn thường xuyên.
_Củ (cụ thể là vỏ của các loại củ) cũng rất thich nhưng những loại củ chứa nhiều chất dinh dưỡng và ít chất xơ thì cần có thời gian phân huỷ rồi trùn mới ăn dẽ dàng.
_Trái cây thừa trùn cũng thích ngoại trừ những thứ trái cây có vị quá chua và chứa nhiều tinh dầu. Riêng trái cay quá ngọt và giàu dinh dưỡng sẽ dẫn dụ nhiều loại côn trùn khác đến ăn nên làm thùn nuôi trùn nhiều rất mất vệ sinh.
_Bánh ngọt trùn không thích lắm nên hạn chế hoặc không cho ăn vì lũ kiến sẽ vô phá trùn ngay sau khi bỏ bánh ngọt vào.
_Thịt cần thời gian phân huỷ thì trùn mới ăn dc không nên cho trùn ăn thịt vì thịt sẽ dẫn dụ ruồi đến trc tiên rất hôi và mất vệ sinh.
_Cám nếu mọi thứ kể trên bạn không thu thập dc thì bạn cho trùn ăn cám cụ thể ở đây là cám gà con cũng rất tốt.
*Tiến hành nuôi!
_Thùng xốp dc khoét 1 vài lổ nhỏ để thoát nươc và dc kê cao để ta có thể hứng nước từ thùng trùn rỉ ra mà tưới cây.
_Bên dưới cùng dc lót 1 lớp bao gạo để hạn chế trùn chui ra.
_Cho mụn dừa vào sau đó xả nước và bóp nhuyễn mụn dừa (1 lần là dc) để trùn co nhiều không gian hơn vì xơ dừa dính cục trùn sẽ ít chui vào trú ngụ.
cho trùn vào thường là lúc sáng sớm hoặc chiều tối để trùn không bị sốc mà bỏ đi.
_Phủ lên thùng trùn 1 lớp bìa các ton hoặc bất cứ thứ gì có thể giữ ẩm và thấm nước nhưng tốt hơn là 2 hoặc 3 lớp vải quần áo jean củ không xài nữa. Phủ như thế giúp trùn không bị sốc và có nơi để trùn quấn nhau mà sinh sản đồng thời giữ mát cho trùn.
_Không cần đậy nắp thùng vì nếu thiếu oxy trùn sẽ bỏ đi nhưng nếu sợ trùn chưa quen mà bỏ đi thì chét 1 lớp kem đánh răng mỏng quanh mép thùng nuôi trùn.
_Cho trùn ăn bất cứ giờ nào trong ngày.
_Mổi ngày tưới ướt lớp phủ 1 đến 2 lần.
*Ghi chú:
_Mình không nhắc đến phân bò cho trùn ăn vì nội thành mua phan rất mắc 25k 1 bao tầm 10 kg. trong khi đó đi xin hoặc lượn rau cải thì rất dễ nếu chịu khó hoặc nuôi ít thì dùng rau cải thừa trong gia đình.
_Vải jean trùn thích vì trùn có thể ăn dc chúng nên khi phủ vải jean thì trùn thích bò lên quấn nhau hơn.
_Bả dừa và bả đậu nành này nếu cho trùn ăn sẽ kích thích trùn sinh sản nhưng cho nhiều quá thì mất vệ sinh vì khó phân huỷ.
_Vỏ mít trùn rất thích và cũng kích thích trùn sinh sản phân huỷ khá nhanh nhưng thu hút nhiều những con ruồi nhỏ rất khó chịu.
_Nếu cầu kỳ thì cho trùn ăn thức ăn xay nhuyễn vì trùn thích đồ nhuyễn hơn.
*Nuôi trùn để:
_Để nuôi cá cảnh betta la hán cá dĩa ...
_Lấy nươcs trùn tưới cây.
_Lấy nước trùn làm ủ rác hữu cơ thành phân.
_Giá thể sau khi nuôi trùn có thể bỏ vô thùng xốp đậy kín và ủ trong vòng 1 tháng roofi đem trong cây ( ủ để diệt con trùn sống chung với trùn)
Sau vài tháng nuôi mình rút ra dc nhiêu đây kinh nghiệm bạn nào quan tâm hoặc có hiểu biết hơn thì xin dc chia sẽ thêm.

Chém gề. Em vừa mua 30kg, tại Đông Anh giá 25k. Nhưng mà nó cũng đáng giá, vì sinh khối chuẩn họ lấy 10cm trên mặt, mang về nuôi nhanh lên luống hơn.
Mìh cũng mua sinh khối lớp trên thôi. Vừa trứng vừa giun luôn. Có 5k/kg. Mà có lẽ tùy chỗ bán giá khác nhau.

Cảm ơn bài chia sẻ của bác chuot lang nhiều.
Trùn huyết ở quê mình nhiều lắm nhưng mỗi lần về quê mình lại không có thời gian đi đào, hiện tại mình ở TPHCM mình nuôi trùn quế để cho tắc kè ăn, không biết trùn huyết cho sinh sản nhanh và mau lơn như trùn quế không?

vừa làm 1 mẻ nuôi giun nữa, và đây là kinh nghiệm đau đớn tiếp theo của em:
1. trời quá nóng và giun thì bò hết lên miệng thùng xốp, hoặc theo lỗ đục dưới thùng xốp chui hết ra ngoài vì vậy mà số lượng giun còn lại trong thùng đã sụt giảm
2. bọn kiến từ đâu kéo đến rất là đông
3. và bọn giòi cũng từ đâu xuất hiện
4. trời mưa thì ôi thôi, thùng giun để ngoài trời mặc dù đã có nắp che, nhưng nước vẫn chui vào, bên trong nhão nhoét
Trời nóng quá anh nên nuôi ở nơi mát, tránh ánh nắng trực tiếp, tưới nước duy trì độ ẩm lượng vừa thôi, nhiệt độ thích hợp trùn 20 - 30, quá nóng, quá ẩm, quá khô, pH cao or thấp đều làm trùn bỏ đi hoặc chết.
Kiến bò lên thùng có thể do thức ăn nhiều đường or trùn chết nên kiến mới vào kiếm thức ăn, còn không anh mua phấn vẽ kiến vẻ xung quanh thùng thì kiến không lên nữa.
Chu kì sinh trưởng trùn
Ken 2-10 con (cái này khó thấy em đọc tài liệu) > con non mới nở màu trắng 5-7 ngày chuyển màu đỏ thẫm trên lưng > 15-30 ngày sau trùn trưởng thành có thể sinh sản lứa tiếp theo.
Tính ra chu kỳ trung binh trung theo kinh nghiệm để thu sinh khối tôt nhất với điều kiện thức ăn đầy đủ thì 26 ngày có thể thu hoạch. trùn to, khỏe
Bên em thì nuôi bằng phân bò sữa.

Trùn huyết ở quê mình nhiều lắm nhưng mỗi lần về quê mình lại không có thời gian đi đào, hiện tại mình ở TPHCM mình nuôi trùn quế để cho tắc kè ăn, không biết trùn huyết cho sinh sản nhanh và mau lơn như trùn quế không?
Nếu quê bạn có trùn huyết thì bạn ko nên nuôi trùn quế vì:
1 bạn có thể cho tắc kè ăn trùn huyết! Nếu ăn dc trùn quế sẽ ăn dc trùn huyết ( theo mình nghĩ thôi chưa chắc đúng nha bạn, ai có kinh nghiệm chia sẽ thêm)
2 bạn có thể bắt theo cách này cũng khá hay
nếu vườn bạn rộng, bắt xoay vòng để giữ trùn và nên tưới nước rữa rau, trái cây, gạo... Trên mảnh đất bạn bắt trùn để bỏ xung thức ăn cho trùn và chôn rác hữu cơ rãi rác trong vườn.
Mình nghĩ đây cũng là cách nuôi giun nhưng cách này phụ thuộc vào thiên nhiên cà ít tốn công hơn thôi và nếu hiệu quả thì đỡ phải đau đầu vì kiến, chuột, dế nhuỗi... nữa!
Thùng không xốp có nuôi được không, bạn?
To bác anhmytran, bác có thể nuôi bằng bất cứ vật chứa nào miễn nó không cho ánh sáng xuyên qua là dc. Ở chổ cháu, thùng xốp là thứ bỏ thì phí mà giữ lại thì tốn diện tích nên mọi người hay dùng đựng rác hoặc làm chậu trồng cây, tới mùa trái cây thì nó dc bán với giá tương đối rẻ thì 5-15 ngàn 1 cái do đó thay vì mua thùng nhựa hoặc thùng gỗ... thì cháu chơi thùng xốp!
Trời nóng quá anh nên nuôi ở nơi mát, tránh ánh nắng trực tiếp, tưới nước duy trì độ ẩm lượng vừa thôi, nhiệt độ thích hợp trùn 20 - 30, quá nóng, quá ẩm, quá khô, pH cao or thấp đều làm trùn bỏ đi hoặc chết.
Kiến bò lên thùng có thể do thức ăn nhiều đường or trùn chết nên kiến mới vào kiếm thức ăn, còn không anh mua phấn vẽ kiến vẻ xung quanh thùng thì kiến không lên nữa.
Chu kì sinh trưởng trùn
Ken 2-10 con (cái này khó thấy em đọc tài liệu) > con non mới nở màu trắng 5-7 ngày chuyển màu đỏ thẫm trên lưng > 15-30 ngày sau trùn trưởng thành có thể sinh sản lứa tiếp theo.
Tính ra chu kỳ trung binh trung theo kinh nghiệm để thu sinh khối tôt nhất với điều kiện thức ăn đầy đủ thì 26 ngày có thể thu hoạch. trùn to, khỏe
Ở những nơi thoáng mát và nuôi qui mô lớn thì mình ko rõ, chứ nuôi trong nhà kiến vào thùng trùn còn có nguyên nhân là:
* trong những ngày sắp mưa to đặc biệt là giai đoạn chuyển mùa kiến sẽ di chuyển đến nơi cao và mát thì thùng nuôi trùn là lựa chọn tốt!
* những hôm thời tiết quá nóng kiến sẽ tìm nơi chốn cái nóng thì chúng cũng sẽ chui vào thùn giun!
Cám ơn bạn đã chia sẽ!

1 bạn có thể cho tắc kè ăn trùn huyết! Nếu ăn dc trùn quế sẽ ăn dc trùn huyết ( theo mình nghĩ thôi chưa chắc đúng nha bạn, ai có kinh nghiệm chia sẽ thêm)
nếu vườn bạn rộng, bắt xoay vòng để giữ trùn và nên tưới nước rữa rau, trái cây, gạo... Trên mảnh đất bạn bắt trùn để bỏ xung thức ăn cho trùn và chôn rác hữu cơ rãi rác trong vườn.
Mình nghĩ đây cũng là cách nuôi giun nhưng cách này phụ thuộc vào thiên nhiên cà ít tốn công hơn thôi và nếu hiệu quả thì đỡ phải đau đầu vì kiến, chuột, dế nhuỗi... nữa!

To bác anhmytran, bác có thể nuôi bằng bất cứ vật chứa nào miễn nó không cho ánh sáng xuyên qua là dc. Ở chổ cháu, thùng xốp là thứ bỏ thì phí mà giữ lại thì tốn diện tích nên mọi người hay dùng đựng rác hoặc làm chậu trồng cây, tới mùa trái cây thì nó dc bán với giá tương đối rẻ thì 5-15 ngàn 1 cái do đó thay vì mua thùng nhựa hoặc thùng gỗ... thì cháu chơi thùng xốp!

Ở những nơi thoáng mát và nuôi qui mô lớn thì mình ko rõ, chứ nuôi trong nhà kiến vào thùng trùn còn có nguyên nhân là:
* trong những ngày sắp mưa to đặc biệt là giai đoạn chuyển mùa kiến sẽ di chuyển đến nơi cao và mát thì thùng nuôi trùn là lựa chọn tốt!
* những hôm thời tiết quá nóng kiến sẽ tìm nơi chốn cái nóng thì chúng cũng sẽ chui vào thùn giun!
Cám ơn bạn đã chia sẽ!
Sao nuôi được mấy ngày tự nhiên giun nó tập trug trên miệg thùg hết trơn
Sợ nó bỏ đi nên mìh bắt cho gà ăn luôn
Jờ sợ nó bò đi nữa mà k pít làm sao.
Số lươg giun giảm đác kể sau vụ đó

Cám ơn bạn đã chia sẽ!
Cho trùn quế vào khay dể cho tăc kè ăn thì trùn bò lung tung ra ngoài, trường hợp này có nên bôi kem đánh răng lên thành khay không? Kem đánh răng có ảnh hưởng đến Tk không? Cảm ơn chuotlang rất nhiều, sưc sức khỏe và bình an

Sao nuôi được mấy ngày tự nhiên giun nó tập trug trên miệg thùg hết trơn
Sợ nó bỏ đi nên mìh bắt cho gà ăn luôn
Jờ sợ nó bò đi nữa mà k pít làm sao.
Số lươg giun giảm đác kể sau vụ đó
Ok the go Tieng Viet co dau nen ban chiu kho doc ha!
Guin bo ra co the la:
Ban cho qua nhieu giu
Thung giun kin qua thieu oxy
Giun chua quen voi gia the, tranh bo giun vao thung ngay buoi trua hoac troi nong qua
Cho trùn quế vào khay dể cho tăc kè ăn thì trùn bò lung tung ra ngoài, trường hợp này có nên bôi kem đánh răng lên thành khay không? Kem đánh răng có ảnh hưởng đến Tk không? Cảm ơn chuotlang rất nhiều, sưc sức khỏe và bình an
Xin loi minh ok the tra loi vi minh chua nuoi tac ke!

Ok the go Tieng Viet co dau nen ban chiu kho doc ha!
Guin bo ra co the la:
Ban cho qua nhieu giu
Thung giun kin qua thieu oxy
Giun chua quen voi gia the, tranh bo giun vao thung ngay buoi trua hoac troi nong qua

Xin loi minh ok the tra loi vi minh chua nuoi tac ke!
Cảm ơn bạn, chúc bạn nhiều sức khoẻ.

Chém gề. Em vừa mua 30kg, tại Đông Anh giá 25k. Nhưng mà nó cũng đáng giá, vì sinh khối chuẩn họ lấy 10cm trên mặt, mang về nuôi nhanh lên luống hơn.

Các bác cho xin cái địa chỉ cụ thể với.
Các bác cho hỏi ở Hà Đông có địa chỉ nào bán giun giống ko?. mua 1 ít để nuôi cho cá ăn.

cảm ơn các bác.

Bạn có thể cho địa chỉ bạn mua ở chỗ nào Đông Anh, tôi cũng đang muốn mua giống về nuôi

Có bác nào biết cho trùn ăn chìm là như thế nào ko
Mình xem trên Youtobe thấy gia đình trên Phú Thọ (ko nhớ tên trại là gì) cho trùn ăn chìm thì tiết kiệm 50% thời gian. Vì cho ăn nổi thì trùn chỉ ăn ban đêm tức là 12 tiếng, còn ăn chìm thì trùn ăn cả ngày lẫn đêm tức 24 tiếng
Nhưng mình vẫn ko biết các cho ăn chìm ntn và có đúng như vậy ko?

Có phải nhà Bác Khoái (Xóm Mới- Võng La- Đông Anh) không? Bạn mua 30kg giá sao có 25k vậy. Tôi cũng mới mua ở đấy cả thùng xốp khoảng 30 kg mà giá 400k thấy hơi đắt

mình mua phân cứt bò về ủ với chất trồng mai, tro trấu, sơ dừa, cứt bò khô, ủ 1 tg tự nhiên có trùng à. dù mình k muốn nó vẫn có
Chất trồng mai là gì bác.bao lâu tự nhiên có trùn,mà có trùn gì bác?

Chu kì sinh trưởng trùn
Có bác nào biết cho trùn ăn chìm là như thế nào ko
Mình xem trên Youtobe thấy gia đình trên Phú Thọ (ko nhớ tên trại là gì) cho trùn ăn chìm thì tiết kiệm 50% thời gian. Vì cho ăn nổi thì trùn chỉ ăn ban đêm tức là 12 tiếng, còn ăn chìm thì trùn ăn cả ngày lẫn đêm tức 24 tiếng
Nhưng mình vẫn ko biết các cho ăn chìm ntn và có đúng như vậy ko?
Bạn vào youtu sớt từ khóa.nghề độc hái lộc.có chương trình sinh ra tù làng ỏ phú thọ về nuôi giun.video này người ta cho giun quế an chim.mot tháng cho an mot lan.
Trang trai cua minh hien tai cung dang cho an bang phuong phap nay.
Phuong phap cho an nay nguoi nuoc ngoai da ap dung lau lam roi.rat tot và nhàn hạ.

Bạn vào youtu sớt từ khóa.nghề độc hái lộc.có chương trình sinh ra tù làng ỏ phú thọ về nuôi giun.video này người ta cho giun quế an chim.mot tháng cho an mot lan.
Trang trai cua minh hien tai cung dang cho an bang phuong phap nay.
Phuong phap cho an nay nguoi nuoc ngoai da ap dung lau lam roi.rat tot và nhàn hạ.
Mình xem rồi nhưng chưa rõ lắm. Bạn nói cụ thể đc không? Mà bạn ở đâu? Nêud gần mình qua xem trực tiếp.

em chia sẻ kinh nghiệm nuôi trùn trong thùng xốp của em nhé
* các loại vỏ quả cứng trùn chỉ ăn đc phần thịt bên trong, phần vỏ ngoài còn y như sì
* rau muống chỉ có lá là phân hủy, phần cuống tươi nguyên thậm chí nảy mầm
* hạn chế cho rau gia vị cay, tinh dầu vào thùng nuôi
* rác nhà bếp sau khi cho trùn ăn ko thể mịn như phân bò. vẫn còn tạp nham cục to mà trùn ko ăn đc. cuối cùng vẫn là lọc bỏ những phần to đi
* ko nên cho trùn ăn những loại rau có thể trồng bằng cách giâm cành vì chúng rất lâu phân hủy
bắp cải, su hào rất lâu phân hủy để trùn ăn
* trộn thức ăn cũ, thức ăn mới với nhau , trùn sẽ đánh chén nhanh hơn
* thùng nuôi vẫn hơi bốc mùi
* nước ở đáy thùng quá nhiều, trùn sẽ bò ra ngoài
* cuối cùng rất khó tách hoàn toàn hết trùn ra khỏi đóng phân, rất nhiều trùn con màu trắng còn sót lại, ko chịu chui xuống dưới.
* trùn ăn tập trung thành búi nhìn ghê ghê, chưa kể những con trưởng thành to xác, người vằn vằn, đơ đơ, chậm chạp. nhìn muốn nổi ra gà luôn
Hehe. Sợ trùn, thế nuôi giòi chắc ko dám nhìn nữa, em nhỉ?

Back