Nuôi heo bằng nệm lót sinh học Balasa !

• Thread starter nuôiheo
  • Ngày gửi
Xin chào các anh chị ! Em hiện đang có 1 trang trại 1000 heo thịt ! trại của e là trại hở ! nay e muốn chuyển sang nuôi theo hình thức " Nệm lót sinh học Balasa " ! em dự định nuôi 60 con/ 66m2/ ô ! xin các anh chị tự vấn giúp e về những vấn đề khi nuôi ạ ! Vấn đề e quan tâm nhất là :
1. Thời gian sử dụng " nệm lót sinh học Balasa " là bao nhiêu lứa ?
2. Nuôi bằng phương pháp này thì ko cần phải xịt rửa chuồng ! vậy trong ô có cần có hồ nước ko và những ngày nắng nóng ta làm cách nào để giải nhiệt cho heo ( Trại của em hiện giờ có hệ thống phun mái và quạt công nghiệp chạy liên tục để đảo khí và hạ nhiệt ) ?
3. Nuôi bằng phương pháp này thị dịch bệnh trên heo xảy ra như thế nào ạ ? ( nhiều hơn or ít hơn nuôi thông thường hay không )

bạn nguyễn đức thuận ơi. bạn tài liệu không gửi cho mình với. mình cũng đang quan tâm vấn đề này thanks bạn trước. gmail của mình manhdung.k55@gmail.com

Hiện tại quy trình chuẩn khi sử dụng điệm lót sinh học không thống nhất theo từng vùng và từng điều kiện chăn nuôi khác nhau sẽ có cách xử lý riêng...bạn hãy nêu cụ thể bạn nuôi dạng mô hình nào chuồng hở hay kín, mật độ nuôi (kích thước), khu vực chăn nuôi(tỉnh nào?) mật độ nuôi...nói trước khi nuôi điệm lót sinh học bạn sẽ cải thiện được môi trường nuôi, hạn chế bệnh như (tiêu chảy, viêm phổi ...) khi nuôi mật độ đông nhưng sẽ tốn nhiều chi phí cho vấn đề xử lý điểm lót ( có thể gấp 1,5 lần so với bằng cách nuôi thông thường) . Tuy nhiên khi xuất heo bạn sẽ bán được phân heo cùng với chất độn với giá cao (có thể hơn phân gà). bạn cứ nêu cụ thể những vấn đề trên tôi sẽ cho bạn một quy trình cụ thể chăn nuôi hợp với bạn nhất.

nhà mình cũng chuẩn bị làm 1 chuồng đệm lót sinh học thử nghiệm do trung tam khuyến nông huyện triển khai chưa biết hiệu quả thế nào

Xin chào các anh chị ! Em hiện đang có 1 trang trại 1000 heo thịt ! trại của e là trại hở ! nay e muốn chuyển sang nuôi theo hình thức " Nệm lót sinh học Balasa " ! em dự định nuôi 60 con/ 66m2/ ô ! xin các anh chị tự vấn giúp e về những vấn đề khi nuôi ạ ! Vấn đề e quan tâm nhất là :
2. Nuôi bằng phương pháp này thì ko cần phải xịt rửa chuồng ! vậy trong ô có cần có hồ nước ko và những ngày nắng nóng ta làm cách nào để giải nhiệt cho heo ( Trại của em hiện giờ có hệ thống phun mái và quạt công nghiệp chạy liên tục để đảo khí và hạ nhiệt ) ?
3. Nuôi bằng phương pháp này thị dịch bệnh trên heo xảy ra như thế nào ạ ? ( nhiều hơn or ít hơn nuôi thông thường hay không )
Mình đã và đang làm đệm lót sinh học Balasa cho trại heo 100 nái. Nhận xét như sau:
1. giai đoạn sau cai sữa đến khoảng 35kg. đánh giá tốt. giảm chi phí công chăm sóc, sạch sẽ, nên chuồng luôn ấm hạn chế tiêu chảy và hô hấp.
2 giai đoạn 35 trở lên lúc này lượng phân heo thải ra lớn nên các vsv phân hủy ko kịp làm nền chuồng ướt bẩn ko giông như trong qc của nhà sản xuất. mặt khacslucs này heo đã bắt đầu tích lũy mỡ dưới da dày nên cần nhiệt độ môi trường thấp hơn mà nền chuồng có nhiết độ cao do vsv phân huy sinh nhiệt điều này làm heo phát triển ko tốt. đã sử dụng phun sương để làm mát tuy nhiên cach này lại làm tăng độ ẩm môi trường lên quá cao.
đôi điều chia sẻ

Có đôi lời muốn chia sẽ cùng các bạn, lâu nay cứ đọc quảng cáo về ĐLSH chỉ thấy hiệu quả chứ không nói về mặt hạn chế của công nghệ này, theo tôi ĐLSH cũng có những hạn chế rất lớn:

"1. Với điều kiện môi trường đệm lót thuận lợi để men (VSV) phát triển để phân hủy phân gia súc thì cũng là môi trường thuận lợi để các loại VSV khác xâm nhập (từ không khí, đất, nước và bản thân vật nuôi thải ra) sẽ phát triển như: nấm mốc, vi khuẩn và vi rút (mầm bệnh). Thời gian sử dụng đệm lót càng lâu thì các VSV tồn tại càng nhiều như ổ bệnh trong chuồng nuôi.

2. Trong khi đó việc vệ sinh tiêu độc, khử trùng và phòng bệnh không thể thực hiện do men sẽ bị tiêu diệt làm đệm lót mất tác dụng khi sử dụng hóa chất, vôi và ngay cả kháng sinh sau khi điều trị vật nuôi thải ra.

3. Do nhiệt độ, độ ẩm cao nên vật nuôi thường phải hoạt động nhiều ( ủi tìm chỗ mát, tìm nước để nằm vừa tạo điều kiện xới trộn đệm lót) làm tiêu hao nhiều năng lượng. Vì vậy nếu nói nuôi heo bằng đệm lót sinh thái giảm thức ăn, rút ngắn thời gian nuôi phải chăng đã ngược lại với khoa học “làm mát môi trường chuồng nuôi”.

4. Với điều kiện mực nước ngầm cao, kết hợp nước lũ, nếu lớp đệm lót làm âm xuống dưới mặt đất từ 40-60cm, chắc chắn nước sẽ tràn vào gây chết men và đệm lót hoàn toàn không sử dụng được.

5. Chi phí làm đệm lót từ nguyên vật liệu, nhân công bình quân cho 1 heo thịt ( DT nuôi 1,2m2 sâu 50-60cm) ở thời điểm hiện tại từ 250.000 – 300.000đồng cho lứa thứ nhất, tăng thêm 150.000đồng/con nếu nuôi lứa thứ 2 ( do phải bổ sung nguyên vật liệu và nhân công). Như vậy cứ nuôi 100 heo thịt chi phí đầu tư ban đầu làm đệm lót từ 25- 30 triệu đồng. Đây là số tiền đầu tư không nhỏ cho các hộ chăn nuôi heo hiện nay".

Từ những vấn đề nêu trên, người chăn nuôi nên nghiên cứu thêm những hạn chế của nó trước khi quyết định xây dựng chuồng trại theo mô hình đệm lót sinh thái để nuôi heo./.
Lưu ý: phải giải quyết được những hạn chế trên thì hãy tiến hành nuôi.
Mong sự góp ý chia sẽ của các bạn để bà con nông dân minh có được giải pháp.
Chào thân ái!....

Ai. Biết mô hinh nào dùng đệm lót sinh học thanh công. Cho e dịa chỉ thăm wan.voi ạ. E dang sống tại quảng ninh

bác nuôi đến 1000 con lợn rồi mà mô hình dùng đệm lót sinh học balasa chưa tìm hiểu ah?

Back