Nuôi HEO tại sao không? Nuôi HEO như thế nào?

• Thread starter BigVN
  • Ngày gửi
Có ai tính đc 1kg thịt heo lời đc bnhiu chưa?
Nếu nuôi 1con heo thịt và 1con heo nái, cái nào lời hơn?
Khởi nghiệp với 5con heo nái thì liệu lời lổ, chi phí hàng tháng là bao nhiêu? Sẻ thu đc bao nhiêu, tính theo tháng.
Nuôi bao nhiêu heo để thu 5tr 1tháng...

Heo- Gà - Bò là 3 loại vật nuôi truyền thống, nên sức tiêu thụ ổn định.
Nhưng xét thấy giá heo thì thường ko ổn định, như năm vừa rồi giá heo giảm thê thảm khiến nhiều người chăn nuôi khốn đốn, bên cạnh đó giá thức ăn lại cao. Nhưng giá thịt heo ở ngoài chợ ko hề giảm, ko biết nguyên do nào.

Bác chủ topic nên nghe lời khuyên mọi người nha. Khỏi nghiệp Nuôi heo cũng như học võ công bạn à, mới học võ thì để rèn luyện, bảo vệ thân thể, khi cường tráng, tinh thông thì bác mới nghĩ đến chuyện sát thương được kẻ khác, nuôi heo cũng thế, khởi nghiệp thì quan trọng là duy trì đàn ổn định, phát triển đàn(học tập kinh nghiệm, khắc phục rủi ro... trong quá trình đó) rồi tự khắc sẽ sinh lời thôi. chúc bác thành công nha. À QUÊN, EM XIN THÔNG BÁO CÙNG TOÀN THỂ ANH EM HỘI CHĂN NUÔI, ĐÊM QUA, 1H ĐÊM, 1 EM NÁI CHO RA ĐƯỢC 12 EM LỢN CON, NÓI THẬT THẤY VẬY MÌNH MỪNG LẮM. CÁI SỰ TIN TƯỞNG VÀ QUYẾT TÂM THEO NGHỀ CHĂN NUÔI LẠI CÀNG ĐƯỢC CŨNG CỐ.HIHI
chúc mừng anh đả đón những thành viên mới cho trại của mình, thật hạnh phúc khi vợ sinh em bé, thất mãng nguyện khi vật nuôi đẻ con,

Tại sao không nuôi heo?
Bởi vì:
- Giá cả bấp bênh, thường là giá thấp dẫn đến huề vốn hoặc lỗ.

Khẩu phần ăn 1ngày của heo là bao nhiêu ạ? Tính theo kg, heo thịt và heo nái ăn bằng nhau không(tính theo kg), heo thịt thì sẻ ăn toàn cám công nghiệp, còn heo nái cho ăn rau lan, bột bắp(ngô), bột mì, cám gạo, trộn lại.... em nói như thế liệu có ổn không? Em không muốn làm giàu, chỉ muốn sống ở quê cho thanh thản, có được vk con ngoan ngoản, gia đình hạnh phúc là ok rồi, chỉ cần đủ ăn là quá tốt

Tính theo kg, heo thịt và heo nái ăn không bằng nhau.
- Về kg khẩu phần / heo
- Về hàm lượng dinh dưỡng (năng lượng/kg thức ăn hỗn hợp; chất đạm, chất béo, tính bột)
Đều khác nhau!

Last edited by a moderator:
Ở heo thịt, từ giai đoạn 20kg đến xuất chuồng (100kg), qua thực tế chăn nuôi, tôi có một công thức gần đúng là:
Heo ăn 3% khối lượng thức ăn tính trên trọng lượng thân thể. VD: Heo 100kg thì nó ăn 3kg thức ăn hỗn hợp (dạng viên hoặc cám bột tự trộn). Vậy bạn phải áng chừng được kg trọng lượng tổng heo trong chuồng mà múc cho ăn nhé!​

Ở heo nái thì rối rắm hơn 1 tí, tạm chia làm 3 giai đoạn: (Lâu quá, em cũng quên ít nhiều, có chỗ nào thiếu sót mong các bác bổ sung thêm dùm!)

1-Heo dự bị (từ 80kg đến 120kg) (Tức là heo nái chuẩn bị chờ phối lần đầu í): Cho ăn loại thức ăn và trọng lượng như heo thịt

2-Giai đoạn chờ phối
- Ở nái rạ, nếu heo khỏe mạnh bình thường thì cho ăn thức ăn heo thịt, trọng lượng thức ăn cũng như heo thịt. Nếu heo bị suy kiệt do tiết sữa nhiều, thì tiếp tục vỗ béo bằng thức ăn nuôi con, lượng cho ăn 1 ngày trung bình 3kg-3,6kg/heo
3-Giai đoạn mang thai
Bạn nên tìm tài liệu đọc, vì nó hơi dài 1 chút. Bao gồm: Ăn ít năng lượng cho heo dễ đẻ, Bổ sung năng lượng từ thức ăn cho heo đủ sức nuôi con, Bổ sung chất rau thế nào…

Trong khuôn khổ bài comment ngắn ngủi, tôi chỉ chỉ cho bạn kinh nghiệm “giắt lưng” các tài liệu không nhắc đến.

4-Giai đoạn nuôi con từ khi đẻ đến tách con, tính như sau:

Heo mẹ: 3,5kg thức ăn/ngày + 0.5kg thức ăn/ 1 con heo con.
VD: Heo nái mẹ nuôi 10 heo con thì khối lượng ăn như sau: 3,5kg + (0,5kg x 10)= 8,5kg. Lưu ý: Với lượng thức ăn (TĂ) lớn như vậy, ko thể ăn làm 3 bữa như thường lệ, nên người ta cho ăn tự do. Heo sức ăn đc bao nhiu thìcho nó ăn.​

Lưu ý: Thức ăn ở đây là thức ăn viên hoặc thức ăn tự trộn có giá trị dinh dưỡng tương đương thức ăn viên.

Vấn đề tính khối lượng thức ăn, dinh dưỡng, cách cho ăn là yếu tố rất quan trong trong việc nuôi heo có lời hay không?

Last edited by a moderator:
Có ai tính đc 1kg thịt heo lời đc bnhiu chưa?
http://www.htx-xuanphu.com/tin-tuc/...i-vi-t-nam-la-bao-nhieu-chinh-sach-binh-n-gia
Đọc bài này đi nhé!

Khởi nghiệp với 5con heo nái thì liệu lời lổ, chi phí hàng tháng là bao nhiêu? Sẻ thu đc bao nhiêu, tính theo tháng.
Nuôi bao nhiêu heo để thu 5tr 1tháng...

Đây là 1 câu hỏi hay đó!Em sản xuất thì nên biết mình cần bao nhiêu tiền vốn (chi phí). Mong muốn lợi nhuận bao nhiêu (ở đây là 5tr/ tháng) để tương xứng với nuôi bao nhiêu heo thì đc lợi nhuận đó! Nếu mình nhắm mắt làm đại, vừa làm vừa tính thì…

Em nên tìm các tham số để tự tính cho mình, đi hỏi thêm mọi người các số liệu để ráp vào tính toán.

Khi em chưa nuôi thì em sẽ ko biết các tham số gì để tính đâu. Trong link mà anh đưa, có các tham số cơ bản rồi đấy!

chào bác trường giang nói ly thuyết như bác là thế nhưng thực tế áp là 1 chuyên khác quá trình nái mang thai cho ăn còn dưa vào heo tơ hay heo lứa ( heo tơ là 2,2 heo lứa la 3.0 ) chưa kể heo đẻ khó thời kỳ cuối phải giảm lg thức ăn,
heo nái đẻ ăn giảm dần trong 3 ngày truoc khi đẻ từ 2,0 đến ngày đẻ còn 1,0 sau đo tiep tuc tang ngày 0,5
nái cai sữa ăn 0,5 nói chung nuôi đc heo nái là cả 1 vấn đề nếu kỹ thuât ko vững chắc là khó
bác nói sao chứ em thấy nuôi heo ko bao giờ thua cả chi tai mình ko chủ động giá heo thôi cần nắm rõ thời điểm nào trong năm tiêu thụ mạnh mà phát triển đan heo nhưng lúc giá xuống thì nuôi cầm chưng

Nên tôi mới viết là:
- "Công thức gần đúng"
- Giai đoạn nái mang thai, tìm tài liệu đọc thêm về giai đoạn này để biết rõ ràng hơn

Tôi không hiểu "chủ động giá heo" là chủ động thế nào? Chủ động giá đầu vào hay là chủ động giá heo đầu ra?
Theo tôi biết, giá heo thường tăng vào thời điểm trước tết ALvà sau tết AL. Nhiều người cũng biết điều đó! Theo bác đã làm thì bác làm sao để phát triển đàn heo vào thời điểm dự đoán giá heo sẽ tăng và nuôi cầm chừng khi giá xuống?

Cảm ơn tất cả mọi người ạ, ở chổ em có 1thực tế thế này, heo thịt người ta nuôi khoản 70kg là xuất chuồn à, chuyện này em biết chắc chắn, vì 2lò sẻ heo gần chổ em, em có quen sơ, vì em từng mua phế phẩm heo nuôi cá trê, gà... thí nghiệm thôi ạ, heo khoản 100kg thì bị chê, em đả đi từng vùng ở chổ em để xem xét, còn gà thì cậu em lúc khoản tháng 8-9nhập 2000gà con nuôi bán tết, mà trong đợt tết, đợt tết thì gà đạt khoảng 1,5kg-2kg, nhưng chỉ bán đc khoản 500con, còn lại không bán được nên vẩn nuôi cầm chừng tới nay, bán 1,2 con thì ngta mua, bán với số lượng lớn như vậy lái gà không mua, bò thì em tháy ổn định nhất, nhưng vốn thì quá lớn với em... heo thì em nghỉ nuôi lên 100kg mới lời chứ khoản 70kg thì lổ có khi, đó là thực tế em tự tìm hiểu, mọi người tháy thế nào góp ý em với...

Theo ý kiến của tôi bạn nên đi theo hướng dê....bò....cây tùy theo vốn ban đầu của bạn.
không nên nuôi heo gà vì thị trường đã bão hòa rừ lâu.....với cả nó quá dễ nuôi dẫn đến......ai cũng nuôi được....mất giá. Quê tôi hiện tại gà giá 70k, lợn thịt bán địa phương 34k, lợn xuất TQ ông anh vừa bán cho lái giá 28k hẹn hò một tuần rồi chưa thấy đến bắt.....tổng đàn 80 con tự muua cám gạo,ngô bèo nấu cho ăn tính ra mỗi con lời âm 600k .....ông hàng xóm cũng 120 con nặng hơn vì cho ăn % cám CN nhiều hơn lỗ khoảng 800k một con.....đây là những thông tin cụ thể đang diễn ra ở nhiều tỉnjh miền bắc....chp không phải để hù bạn đâu nhé.....cần tham khảo kỹ....con nào giảm thức ăn CN càng nhiều thì nên nuôi bsn ạ

Nuôi heo nái đẻ bán heo sửa có khả thi không ạ? Nhân lực thì 2 vk ck trẻ l. EM vs vk em thôi ạ, lafm nhiều thì mượn người, maf em tháy ở chổ em ngta nuôi tối đa là 20heo thịt thôi ạ, nuôi 20heo thịt mà phải xuất chuồn 2lần mới hết, dừa loại trái to mà dân gian thường trống lái chổ em cũng mua 5k/trái thoi ạ, mà tháy mua ít, không biết dừng siêm em có cạnh tranh nổi không? Em định trồng sen ổi vào vường dừa của em, em định trồng chanh không hạt, nhưng tán chanh không hạ thấp, không làm nơi thả bò dê được, 1ha đất trồng dừa mà trồng cỏ nền thả bò dê em nghỉ rất tốt, mọi người tháy sao ạ

Giá TAGS bây giờ cao quá, nuôi con gì ăn thức ăn CN thì cứ phập phồng lo sợ. Nếu là mình thì mình chọn nuôi dê trước, dê ăn cỏ, lá cây, phụ phẩm, ko tốn tiền thức ăn là bao, chỉ tốn công thôi, giá dê thịt giờ cũng cao lắm, nhân đàn cũng nhanh, bạn suy nghĩ xem thế nào. chứ heo mà lỗ 800k/con như bác namnongdan nói thì khổ lắm

tùy vào số vốn đầu tư mà làm thôi bác ah, con heo con gà là thực phẩm thiết yếu cung cấp hàng ngày cho con người vì thế dù thế nào cũng có đc đầu ra giá heo,gà nó bấp bênh cũng là do xu hướng của người chăn nuôi thấy tăgs tăng giá bán giảm thì treo chuồng dẫn đến nguồn cung giảm giá lên rồi đua nhau tái đàn... Hiện nay giá heo miền nam tăng thế thôi chư ít nữa sẽ giảm vì người dân ồ ạt tái đàn bác nên giữ vững lập trường đừng đua theo thị hiếu, nên xem xét kĩ đầu ra của thị trường địa phương mà đầu tư nằm bắt rõ thông tin thị trường ( đừng đầu tư mạnh vào những ngày lễ tết vì người chăn nuôi nào cung biết hết nên giá thành và đầu tiêu thụ sẽ kém đi) chúc bác thành công . Cơ mà em thấy ít vốn đầu tư vào nuôi chó thịt hay hơn em đang tính làm nghỉ viêc cái xúc luôn cho nóng :))

tùy vào số vốn đầu tư mà làm thôi bác ah, con heo con gà là thực phẩm thiết yếu cung cấp hàng ngày cho con người vì thế dù thế nào cũng có đc đầu ra giá heo,gà nó bấp bênh cũng là do xu hướng của người chăn nuôi thấy tăgs tăng giá bán giảm thì treo chuồng dẫn đến nguồn cung giảm giá lên rồi đua nhau tái đàn... Hiện nay giá heo miền nam tăng thế thôi chư ít nữa sẽ giảm vì người dân ồ ạt tái đàn bác nên giữ vững lập trường đừng đua theo thị hiếu, nên xem xét kĩ đầu ra của thị trường địa phương mà đầu tư nằm bắt rõ thông tin thị trường ( đừng đầu tư mạnh vào những ngày lễ tết vì người chăn nuôi nào cung biết hết nên giá thành và đầu tiêu thụ sẽ kém đi) chúc bác thành công . Cơ mà em thấy ít vốn đầu tư vào nuôi chó thịt hay hơn em đang tính làm nghỉ viêc cái xúc luôn cho nóng :))
Nuôi chó thịt em cũng tính rồi, nhưng lổ bác ạ, ơr chổ em người ta không cân mà mua hóa, định rồi mua thôi, 1con chó cỏ truởng thành khoản 500k, trước em cũng nuôi thử 2chó cái cỏ, láy phổi heo bằm ra nấu với gạo cho ăn, 1con cho cỏ đẻ khoản 3-6 con, nuôi 10tháng bán 500k/1con thôi bác...

Hi. Nuoi gì mà tận 10t thế sao bác ko cho lai becge cho dễ lơn mà chỗ bac chó hơi rẻ thế thôi nuôi heo đi giàu nuôi cá khá nuôi heo nghèo nuôi vịt nhiều tấm gương thanh niên trẻ tuổi họ giàu vì con heo đó nên học tập họ thân ái và quyết thắng chào bác

Theo ý kiến của tôi bạn nên đi theo hướng dê....bò....cây tùy theo vốn ban đầu của bạn.
không nên nuôi heo gà vì thị trường đã bão hòa rừ lâu.....với cả nó quá dễ nuôi dẫn đến......ai cũng nuôi được....mất giá. Quê tôi hiện tại gà giá 70k, lợn thịt bán địa phương 34k, lợn xuất TQ ông anh vừa bán cho lái giá 28k hẹn hò một tuần rồi chưa thấy đến bắt.....tổng đàn 80 con tự muua cám gạo,ngô bèo nấu cho ăn tính ra mỗi con lời âm 600k .....ông hàng xóm cũng 120 con nặng hơn vì cho ăn % cám CN nhiều hơn lỗ khoảng 800k một con.....đây là những thông tin cụ thể đang diễn ra ở nhiều tỉnjh miền bắc....chp không phải để hù bạn đâu nhé.....cần tham khảo kỹ....con nào giảm thức ăn CN càng nhiều thì nên nuôi bsn ạ
Bác cho e hỏi cho ăn gì mà âm 600k với 800k vậy ạ??? Theo e biết giá heo giống của cái đàn đấy mua cũng cực thấp. Lợn giờ nuôi loại 2 bề thì chấp nhận giá 33-34 là đúng rồi.

Dự là năm nay giá heo bình ổn hơn năm ngoái. Có thể năm nay sẽ như năm 2011. Theo e là như thế. Còn chăn nuôi kiểu chộp giật cũng mỏi lắm. Nên mỗi người lựa hướng đí cho mình theo sở thích và sở trường. Hi

Nuôi chó thịt em cũng tính rồi, nhưng lổ bác ạ, ơr chổ em người ta không cân mà mua hóa, định rồi mua thôi, 1con chó cỏ truởng thành khoản 500k, trước em cũng nuôi thử 2chó cái cỏ, láy phổi heo bằm ra nấu với gạo cho ăn, 1con cho cỏ đẻ khoản 3-6 con, nuôi 10tháng bán 500k/1con thôi bác...
Nếu mua mà hok cân thì chết. CÒn về thức ăn thì phải có thức ăn thừa của quán phở với quán cơm. Mua thêm phổi lợn với bò về nấu cháo. Bây giờ muốn nuôi chó thịt phải cho lai tạo để có trọng lượng hơn. Chọn giống chó lai nhưng nạc chó ý. Vấn đề đẻ thì có lai sẽ đẻ sai hơn ngoài ra còn có thuốc can thiệp nữa + kỹ thuật cho phôi.

Ở chổ em làm gì cũng phải tính trước đầu rahết máy bác ạ, như trồng rau cải, ngò,hành, húng, cà chua, caf tím... đều phải đem ra chợ bán, mổi bửa mổi ít, nuôi gà thì như cậu em 1000con gà vẩn còn đó, đem ra chợ bán thì mổi bửa được 5-10 con à, heo thì nuoi chừng 20con chắc k đc bao nhiêu, nuôi bò thì nếu trời phù hộ thi dư sống, nuôi dê thì em vẩn chưa tháy đầu ra tại khu vực em ở, ở em sát bìa núi,rừng nên đất rảy, đất núi thả dê vi vu, vấn đề em sợ mất dê với đầu ra, em tính tháy bò là ổn định nhưng không đủ vốn, nuôi bồ câu, nuôi thỏ không hợp vì xung quanh tháy nuôi vẩn phải đem ra chợ bán, trôfng cây en trái cũng không có đầu ra tại địa phương, cao kiến chỉ dùm en cái ạ, em không muốn zk con em, và chính bản thân em phải ăn bám vào gia đình

thấy nói mà tương lai mịt mù thế bác hay dắt nhau đi làm thuê... Nói thế cho vui bác phải tìm thị trường ở các tỉnh lân cận hoặc là đi tìm vùng đất có tiềm năng để lập nghiệp

Back