Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
C
cái món chuồng của boi được cái chuẩn ko phải chỉnh , nhưng nếu ít vốn vì cũng hơi mệt tý thôi
So với tự đóng thì không mắc hơn đâu (phải xét đến khấu hao hư hỏng hàng năm, độ đồng nhất- nếu nuôi nhiều thì quan trọng à, vệ sinh...) Chuồng loại này cũng dễ mắc núm uống tự động và máng thức ăn loại thiếc của Trung quốc hơn (loại này cho ăn khỏi mở cửa chuồng, dễ vệ sinh...)

N
Thỏ con giống mua 40ngàn trên/con nuôi bán thỏ thịt có lời ko các bác. Trong nam giá thỏ thịt giao động từ 50-60 ngàn/kg.Mong các bác tư vấn dùm em.Thanks

B
thỏ con nhà mình dc 23 ngày tuổi khỏe mạnh ăn uống bình thường tự nhiên ngủ đêm đến sáng chết 2 con quan sát thấy thỏ bình thường ko biết tại sao luôn anh e nào có kinh nghiệm chỉ mình với

C
Thỏ con giống mua 40ngàn trên/con nuôi bán thỏ thịt có lời ko các bác. Trong nam giá thỏ thịt giao động từ 50-60 ngàn/kg.Mong các bác tư vấn dùm em.Thanks
Nuôi sống 100%, thức ăn tự túc hoàn toàn thì lấy công làm lời. Nuôi thỏ lời chủ yếu nhờ lợi dụng tập tính đẻ dày, đẻ sai của nó, nếu anh mua thỏ con về nuôi lớn bán thịt như nuôi bò, nuôi gà thì chẳng được gì hết đâu

S
cũng k rõ lắm, chắc tầm 3 tháng j đó.lúc nhỏ mẹ nhốt chung, lớn hơn chút 2 con 1 ô, khoảng 2,3-2,4kg thì 1 con 1 ô. có người bà con em ruột mẹ nuôi tầm 1500 con đó.nhưng có cái là ai cũng làm chuồng bằng gỗ, tốn kém quá nên xem thử có kiểu nào đỡ tốn hay k thôi.mới lập gđ ở riêng nên k nhiều tiền.
Nhà mẹ myhuong ở địa chỉ nào. Bữa nào boi xuống tham quan với
Thỏ nuôi 3 tháng mà từng đó là quá bự rùi.
Hâm mộ quá :wub:

thỏ con nhà mình dc 23 ngày tuổi khỏe mạnh ăn uống bình thường tự nhiên ngủ đêm đến sáng chết 2 con quan sát thấy thỏ bình thường ko biết tại sao luôn anh e nào có kinh nghiệm chỉ mình với
Nhìn đáy chuông xem có phân lỏng không
Chết cấp tính như vậy có thể do ngộ độc thức ăn. Tụ huyết trùng, hoặc ... Bại huyết
Nuôi thỏ thịt đc, nhưng có các vấn đề bạn phải xem xét:
1. Đầu ra ổn định
2. Kiểm soát hao hụt dưới 10%, vấn đe cốt yếu đấy
3. Giá thành thức ăn.

H
mọi ng cho em hỏi chút?mấy con đực nhà em dạo này tự dưng bị rụng lông,vậy là sao a?thế có ảnh hưởng gì tới chất lượng giống không vây?thanks

N
bạn kiểm tra xem nó rụng lông là do nguyên nhân gì đã

N
1. Đầu ra ổn định
3. Giá thành thức ăn.[/QUOTE]

Đầu ra thì ok rồi.
Bạn boi có kinh nghiệm nuôi thỏ ,bạn nói vậy là mình thấy ok rồi phải tiến hành làm gắp thôi có gì bạn tư vấn mình nhe. thanks

Nhà mẹ myhuong ở địa chỉ nào. Bữa nào boi xuống tham quan với
Thỏ nuôi 3 tháng mà từng đó là quá bự rùi.
Hâm mộ quá :wub:

Nhìn đáy chuông xem có phân lỏng không
Chết cấp tính như vậy có thể do ngộ độc thức ăn. Tụ huyết trùng, hoặc ... Bại huyết

1. Đầu ra ổn định
3. Giá thành thức ăn.
===========================
Giá thỏ hiện tại trên khu vực Bảo lộc là 75k/kg loại 2,5kg/con,70k là loại dưới 2,5-2,0kg/con
Giá Dê thịt loại ngon là 120k/kg
So sánh 2 loại này tôi thấy 75 k vẫn còn chưa hấp dẫn.

S
mọi ng cho em hỏi chút?mấy con đực nhà em dạo này tự dưng bị rụng lông,vậy là sao a?thế có ảnh hưởng gì tới chất lượng giống không vây?thanks
xem có phải thời kì thỏ thay lông không
Nếu thời kì này thì chất lượng tinh trùng giảm, nhưng túm lại vẫn phối đc
Còn nếu rụng long do bệnh thì ....:unsure:
Đầu ra thì ok rồi.
Bạn boi có kinh nghiệm nuôi thỏ ,bạn nói vậy là mình thấy ok rồi phải tiến hành làm gắp thôi có gì bạn tư vấn mình nhe. thanks
Đã bẩu là có gì hậu tạ trước rùi mới tư vấn sau :lol:
===========================
Giá thỏ hiện tại trên khu vực Bảo lộc là 75k/kg loại 2,5kg/con,70k là loại dưới 2,5-2,0kg/con
Giá Dê thịt loại ngon là 120k/kg
So sánh 2 loại này tôi thấy 75 k vẫn còn chưa hấp dẫn.
nhưng dê 1 năm đẻ đc có 4 con
Thỏ đẻ 1 năm đc tới 60 con

Tính bình quân 1 dê = 30kg, 1 thỏ 2 kg thì 1 con thỏ mẹ nhỏ xíu sinh ra lượng thịt ngang ngửa 1 con dê bự ^_^

C
nhưng dê 1 năm đẻ đc có 4 con
Thỏ đẻ 1 năm đc tới 60 con

Tính bình quân 1 dê = 30kg, 1 thỏ 2 kg thì 1 con thỏ mẹ nhỏ xíu sinh ra lượng thịt ngang ngửa 1 con dê bự ^_^
Lại dễ tăng quy mô hơn, Nuôi 100 thỏ giống là bình thường, còn 100 dê giống thì diện tích, thức ăn chẳng biết nhiêu cho đủ

Lại dễ tăng quy mô hơn, Nuôi 100 thỏ giống là bình thường, còn 100 dê giống thì diện tích, thức ăn chẳng biết nhiêu cho đủ
==================
Ý mình nói là dê ở thời điểm mấy tháng trước giá là 90k/kg mà bây giờ là 120 k/kg.Vậy thỏ từ 65k lên75k vẫn chưa hấp dẫn.
Tới đây mình cũng tính nuôi dê theo kiểu nuôi thỏ,cho ăn chế độ như thỏ,không cần chăn thả và không cắt cỏ.Mặ dù trên này chỗ chăn thả thì thoải mái,toàn là rừng thông
Hứng tình chia sẻ vài điều vậy!!!

Lâu lắm không lên dd nhớ nghề quá.không biết bác Hiếu dạo này thế nào,tình hình nuôi thỏ của bác thế nào?

Cám ơn bạn, tôi vẫn bình thường, cv nhiều hơn nên ít thời gian online hơn, đàn thỏ hiện giờ đang tăng đàn lên 300 thỏ sinh sản, đang thực hiện nhiều cải tiến mới phục vụ con thỏ.

--------

Bạn cho thỏ ăn như thế nào? thỏ mẹ sức khỏe ra sao, xem xét kỹ tình trạng bệnh của thỏ mẹ?

--------

So sánh giữa nuôi dê và thỏ thì theo tôi thấy là tùy điều kiện, nếu có đồng cỏ tốt, vùng đất cao ráo có điều kiện chăn thả và làm chuồng thì nên nuôi dê, ngược lại thỏ thích hợp hơn với điều kiện nuôi nhốt, k cần diện tích thật rộng lớn. Ngoài ra, nếu tính trên tỷ lệ tăng trọng trên khối lượng thức ăn thì thỏ đạt được hiệu suất cao hơn dê, do đó giá thành dê 120k/kg so với 75k/kg trên thỏ có sự kết xuất từ yếu tố này.

Last edited:
A
Hiện tại Tôi đang nuôi thỏ bằng rau muống với cám Vina C66. Rau muống hiện tại có giá 10k/bó khoản 5kg. (Hiện tại giá rau muống đang rẻ). Tôi đang có kế hoạch trồng 1.000 m2 cỏ(đất gò), đang cân nhắc và suy nghĩ về các giống Mulato II, Stylo, VA06. AE đi trước có thể tư vấn xíu được ko ? Theo AE giống cỏ nào phù hợp nhất cho thỏ, dễ trồng, năng suất cao, thỏ ăn ngon miệng - dễ tiêu...

Xin cảm ơn!

S
Hiện tại Tôi đang nuôi thỏ bằng rau muống với cám Vina C66. Rau muống hiện tại có giá 10k/bó khoản 5kg. (Hiện tại giá rau muống đang rẻ). Tôi đang có kế hoạch trồng 1.000 m2 cỏ(đất gò), đang cân nhắc và suy nghĩ về các giống Mulato II, Stylo, VA06. AE đi trước có thể tư vấn xíu được ko ? Theo AE giống cỏ nào phù hợp nhất cho thỏ, dễ trồng, năng suất cao, thỏ ăn ngon miệng - dễ tiêu...

Xin cảm ơn!
cỏ gì chả đc, ko quan trọng lắm đâu :9^:

A
Nếu đất đai dư dả thì trồng 2 loại:
1. cỏ ghine hoặc mutalo II hoặc paspalum, ưu điểm của 2 loại này là chỉ có lá, ko có thân cứng nên thỏ ăn được hết, năng suất cao và ...sống dai
2. trồng thêm rau để đổi bữa, thêm chất đạm cho thỏ, chuẩn nhất là rau muống hoặc rau lang

Còn giống thỏ thì cứ 2 loại New zealand hoặc Cali cho nó nhanh thấy

anh boi cho em hỏi thêm anh có biết chỗ mua giống cỏ và giá cả khoảng bao nhiêu một kg ko , em tính ra chợ lớn mua ở đó có bán không anh boi

H
bắt đầu nuôi thỏ thôi

Mình đang ở thị xã phú thọ có ai nuôi thỏ ở gần không mình muôn mua ít thỏ giống

Back