Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
L
chú lên cái #5048 ở trên có post đó

T
Thank KTD, vậy mà trước giờ k để ý.Không được KTD ơi, mở tập tin đính kèm thì k có file cần gửi, gửi file tùy chỉnh thì có nhưng nó báo có lỗi xãy ra với yêu cầu của bạn?
Đã gửi qua mail cho bạn.
Đang tìm cách gửi file lên diễn đàn mà chưa được.
cám ơn chú Dũng cháu nhận được rồi,mấy hôm nay không vào diễn đàn được.

Cả nhà cho tôi hỏi là thỏ nhà tôi bị bệnh gì mà cứ nằm khoảng 2-3-4 ngày, có con thì chết, có con thì lại khỏi, phân thì vẫn là viên tròn nhưng lại dính khu vực hậu môn, trong mấy ngày bị bệnh thì có vẻ ảnh hưởng thần kinh, chân tay co giật và không đứng được.

Những con nằm đó là vẫn sống đó. Còn những con khỏi thì phân không dính nữa.

Last edited:
D
Chú Dũng ơi! Cho cháu hỏi là:
1. nuôi thỏ thịt thì làm lồng kích thước như thế nào?
2.là nếu nuôi thỏ thịt thì diện tích ô lồng trên 1m2 thì sẽ nuôi đc bao nhiêu con.
Cảm ơn chú!

N
Chú Dũng cho cháu hỏi là ngô nghiền cùng thóc (hạt thóc còn gạo ) dùng để lên men có tốt hơn bột ngô ko???

S
Chú Dũng cho cháu hỏi là ngô nghiền cùng thóc (hạt thóc còn gạo ) dùng để lên men có tốt hơn bột ngô ko???
căn bản là men ko ăn đc đc hạt lúa đâu
lúa xay nát ra thì ok

M
anh em nuôi thỏ có ai dùng rau muốn biển cho thỏ ăn hay không?em được biết trong rua muốn biển cóThành phần hóa học: Cây chứa nhựa 7,27%, tinh dầu 0,048% và các chất pentatriacontane, triacontane, sterol, acid behenic, acid melissic, acid butyric và acid myristic. Rễ chứa alcaloid. trước giời e cho ăn 100% thấy thỏ cũng lớn nhanh đặc biệt chưa thấy hiện tượng tiêu chảy lần nào.các anh các chú nào biết thành phần hóa học trong rau tốt hay xấu tư vấn giúp em để cân nhắc lượng thức ăn để phù hợp cho thỏ ạ.

T
Cả nhà cho em hỏi thân cây chuối thỏ an có tốt khong.trong cây chuối chứa chất nao vậy.cam on

N
anh em nuôi thỏ có ai dùng rau muốn biển cho thỏ ăn hay không?em được biết trong rua muốn biển cóThành phần hóa học: Cây chứa nhựa 7,27%, tinh dầu 0,048% và các chất pentatriacontane, triacontane, sterol, acid behenic, acid melissic, acid butyric và acid myristic. Rễ chứa alcaloid. trước giời e cho ăn 100% thấy thỏ cũng lớn nhanh đặc biệt chưa thấy hiện tượng tiêu chảy lần nào.các anh các chú nào biết thành phần hóa học trong rau tốt hay xấu tư vấn giúp em để cân nhắc lượng thức ăn để phù hợp cho thỏ ạ.
chào bạn..mình cũng đang nuôi thỏ nhưng nuôi không nhiều chỉ nuôi vài nái để thịt thội và mình cũng đang cho an rau muống biển và mình thấy có ông anh nhà bên cũng cho an 100% rau muống biển thấy cũng phát triển bình thường đã cho ăn máy năm rùi không sao đâu bạn. chúc bạn thành công

S
hỏi nhầm topic rùi bạn ui
qua bên chất hóa học .com may ra có người biết :Haha:
nhưng nhiều vùng ven biển người ta nuôi bằng rau này nhiều năm rồi, tốt, ko sao đâu

T
Sau khi thỏ sinh, mình tiêm 0,3 cc IODOCase và 1 liều thuốc bổ thì có ảnh hưởng đến mẹ và con không vậy cả nhà???

M
hỏi nhầm topic rùi bạn ui
qua bên chất hóa học .com may ra có người biết :Haha:
nhưng nhiều vùng ven biển người ta nuôi bằng rau này nhiều năm rồi, tốt, ko sao đâu
ko nhầm đâu a.boi à,rau này người ta dùng cho người như thuốc vậy đó và nghe người ta nói là ko nên dùng cho phụ nữ có thai,e sợ ảnh hưởng tới thỏ mẹ mang thai nên hỏi.
chào bạn..mình cũng đang nuôi thỏ nhưng nuôi không nhiều chỉ nuôi vài nái để thịt thội và mình cũng đang cho an rau muống biển và mình thấy có ông anh nhà bên cũng cho an 100% rau muống biển thấy cũng phát triển bình thường đã cho ăn máy năm rùi không sao đâu bạn. chúc bạn thành công
vâng mấy năm trước e cũng nuôi thịt vài con,thỏ nhanh lớn nhưng mà đẻ ít lắm.

T
Cả nhà ơi thỏ em bị thế này là bệnh gì vậy ạ ?
con xám 3 ngày trước lông còn dày hôm nay đã thế này

con trắng thì mới từ sáng đến giờ

mất lông cả mảng luôn cả nhà ạ. con trắng mình nhất chung 2 con một chuồng mà chỉ 1 con bị !

Back