Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
H
cháu chào chú dũng ah, chú dũng có thể gửi cho cháu hình ảnh cây muồng trầu mà chú đã nhắc đến trong diễn đàn này khoảng 1 năm trước gì đó được không ah, thấy chú nói cây đó có tác dụng chữa bệnh nấm da nên cháu muốn biết xem cây này như thế nào và ở chỗ cháu có hay ko ah, LÀM pHIỀN CHÚ, cháu cảm ơn chú.

N
chào anh em trong diễn đàn.anh em chỉ cho em cách ngâm thóc và đỗ cho thỏ ăn với.em đã đọc và nhưng bgio tim lại 260 trang thi cũng mờ mắt.

N
chào anh em trong diễn đàn.anh em chỉ cho em cách ngâm thóc và đỗ cho thỏ ăn với.em đã đọc và nhưng bgio tim lại 260 trang thi cũng mờ mắt.
cho thóc ngâm nước 2 ngày, sau đó cho vào bao buộc lại để nơi ấm, cần thiết tưới nước ấm lên, ngày hôm sau nó sẽ nấp lanh, đỗ tương tự nhưng ngâm 1 ngày....
a @chitoan cho em xin link cụ thể được ko ạ, search Quang Sỹ ra nhiều chẳng biết ai vào ai.

Mô hình chú đang áp dụng là gì ạ, có thể cho cháu tham khảo không ạ, cháu cám ơn.
mình quang sỹ đây....
Quang Sỹ
https://www.facebook.com/kencongtu.icon
Chào các a, e đang nghiên cứu và áp dụng mô hình chuồng thỏ như thế này. Có a nào đã và đang áp dụng ko ạ.
mình làm rồi, khá rẻ. nhưng qua sử dụng thì mình thấy ko nên dùng lạch gỗ hoặc beetong,vì về sinh mất thời gian khi thỏ bị đi ỉa, nên làm bằng thanh inoc hoặc sắt mạ kẽm khi thỏ bị đi ỉa ko phải vệ sinh. đc cái xi măng bền thì khỏi chê.

N
chào chú !
chú ơi giúp cháu với. thỏ của cháu đã trên 2 kg rồi thế nhưng mấy ngày này cứ bị đi ngoài và chết. cháu đã tiêm đủ loại thuốc mà vẩn không cứu được. phân nó bị loãng và có tý nhớt ạ. mong chú giúp. cảm ơn ch

ú nhiều

T
chào chú !
chú ơi giúp cháu với. thỏ của cháu đã trên 2 kg rồi thế nhưng mấy ngày này cứ bị đi ngoài và chết. cháu đã tiêm đủ loại thuốc mà vẩn không cứu được. phân nó bị loãng và có tý nhớt ạ. mong chú giúp. cảm ơn ch

ú nhiều
bạn nên xem lại thức ăn, và ko nên cho ăn quá no, vì dạ giầy thỏ co bóp rất yếu, nhưng giản nở rất tốt,
bạn nên dùng becberin nghiền nhỏ thêm ít nước dùng xilanh bơm vào miệng cho no uống

N
cảm ơn bạn nhé.chắc do mình ăn quá no rùi vì mình bỏ thức ăn cám nhiều. mình đã dùng bebrin nhưng cũng không ăn thua bạn ah. tiêm đủ loại thuốc luôn

P
Vấn đề thỏ con dưới 60 ngày tuổi?
Thỏ con dưới 60 ngày tuổi thường mắc các bệnh gì? Và cách khắc phục?
phòng bệnh cầu trùng, ecoli đầy đủ nhưng thỏ con vẫn chết ko rõ nguyên nhân? kính mong các tiền bối, đàn anh có kinh nghiệm chỉ giáo dùm, xin cám ơn!
Một lịch trình nuôi thỏ con ( khẩu phần ăn, lịch trình tiêm phòng thuốc,... ) mong mọi người giúp đỡ.
Cám ơn!

N
phòng bệnh cầu trùng, ecoli đầy đủ nhưng thỏ con vẫn chết ko rõ nguyên nhân? kính mong các tiền bối, đàn anh có kinh nghiệm chỉ giáo dùm, xin cám ơn!
Một lịch trình nuôi thỏ con ( khẩu phần ăn, lịch trình tiêm phòng thuốc,... ) mong mọi người giúp đỡ.
Cám ơn!
muốn có 1 đàn con tốt trước tiên bạn cần có 1 đàn mẹ tốt. nó mà bị bệnh rồi khó chữa lắm. bạn hãy phòng theo cách hướng dẫn đó, dần rút kinh nghiệm

B
đồng ý với anh (nhochdcity ),với thỏ con phòng là trên hết ,chu đe bệnh rồi chữa tốn kém ,mà hiệu quả chẳng là bao .đợt rồi mình cũng mới bị chết hơn 50 thỏ con ,do người nhà không biết cho ăn cám cn quá nhiều .mình thường cho thỏ con ăn nhiều bữa trong 1 ngày .nhưng mỗi lần cho ít thôi ,thỏ lớn nhanh mà không mấy khi bị tiêu chảy .đôi điều chia sẻ cùng mọi người

Riêng tôi thì chữa bệnh đi cầu của thỏ bằng cách này và thấy hiệu quả hơn cả thuốc thú y.
Khi phát hiện con nào bị đi cầu,bắt nhốt riêng và cho ăn lá cây hoàn ngọc,nếu như không có lá tươi thì lấy lá đã phơi khô cho vào săc đặc kiểu như thuốc bắc cho uống.Tôi thấy là đại đa số là khỏi{trừ những con không ăn không uống thì chịu thua}.
Còn thuốc thú y tôi mua về chích không khỏi và chết càng nhanh hơn
Tôi thấy nuôi thỏ chủ yếu là bệnh đi cầu{rối loạn tiêu hóa-cầu trùng-Ecoli}.Khắc phục được cái nayfthif tương đối yên tâm,còn vài bệnh khác thì cũng ít khi xảy ra.

C
Cám ơn!
Phòng bệnh vẫn có thể chết thôi, cầu trùng, ecoli chỉ có thể phòng ngừa chứ không thể diệt mầm bệnh 100% nên nếu thức ăn kém,môi trường xấu thì cứ nhắm lúc thỏ yếu (thay đổi môi trường, thức ăn...) là phát ra. 1 em phát ra mấy em kia liếm lông nhau, hít hơi nhau,lại lây thêm mầm bệnh lẫn nhau, mầm bệnh đang cân bằng với kháng thề đột nhiên tăng lên, thế là lan dần, lan dần.
Quang trọng là thức ăn và môi trường nhé. con nào bệnh hoặc thấy có biểu hiện, nguy cơ bệnh thì cách li ngay, cách l chứ không phải cho qua ô kế bên nhé, lại liếm, hít, ngửi mầm bệnh thôi

chào chú !

ú nhiều
Sáng kiểm tra chuồng con nào tiêu chảy (tức là phát hiện ngày đầu tiên), cho uống Nova-Flox20% liên tục 4 ngày(2 ngày hết cũng phải dùng đúng phát đồ điều trị) ngưng cho ăn rau, thêm Vitamin - Khoáng tùy để tăng sức đề kháng. Đảm bảo trị hết 100% vì nhìn thấy phân như hình là thỏ bị nhiễm khuẩn do thức ăn thôi, ko phải cầu trùng, thương hàn, tụ huyết trùng gì cả. Chúc thành công.

Sao dạo này trên diễn đàn thấy mọi người ít thảo luận về con thỏ nhỉ.Tôi thấy con thỏ đang lên ngôi.
Ví dụ như con vịt bán giá 50k thì con thỏ cân cho nhà hàng là 70k.bán lẻ 90k.
Vậy mình đầu tư nuôi con thỏ vẫn có lợi hơn
Có một điều là nuôi con thỏ do sức đề kháng kém,cho nên mọi người chịu khó lên diễn đàn nhằm mục đích học hỏi và chia sẻ kinh nghiệm cho nhau
Vài điều suy nghĩ chia sẻ cùng anh em.

Chu Phien43, chu cho tho an cay hoan ngoc trang hay hoan ngoc do vay chu? Chau thay co 2 loai trang voi cay mat tren trang o duoi mau do..
Luc rai, o duoi chau mua nhieu nen de khang cua tho con 1 thang ruoi.bi tieu chay chet nhieu qua chu oi..
Chu Phien43, chu cho tho an cay hoan ngoc trang hay hoan ngoc do vay chu? Chau thay co 2 loai trang voi cay mat tren trang o duoi mau do..
Luc rai, o duoi chau mua nhieu nen de khang cua tho con 1 thang ruoi.bi tieu chay chet nhieu qua chu oi..
====================
Tôi cho ăn cây hoàn ngọc đỏ,nếu phát hiện sớm{tức là nó còn có sức ăn}thì chỉ nửa ngày là ngưng hẳn không thấy dạng phân đi cầu nữa,và sáng hôm sau phân lại tròn bình thường.Nên trồng mấy cây này hay lắm đó,cây này nếu người bị thì hái mấy búp non nhai nuốt là khỏi
Vừa tiện lợi,vừa không mất tiền,vừa cứu sống được con thỏ trị giá vài trăm ngàn
Tiền giang thì độ mưa và ẩm ướt làm sao bằng vùng cao nguyên được.,miễn là mình căn cho ăn thức ăn thô xanh không bị nhiễm khuẩn là đươc ,dưới đó cám và lúa giá rẻ mình nuôi con này là quá thuận lợi.

Last edited:
Lua thi re, nhung gia tho cung re nua chu oi..tho 2kg2 co 60k ha, ko dc nhu tren chu dau.:)
Con cay hoan ngoc cam on chu da chi, o day nguoi ta trong lam hang rao nhieu lam..chau tinh lay la cay nay cho tho con an, nhu thuc an tho xanh luon.vua ngua roi loan tieu hoa, chong tieu chay, duoc ko ha chu?..:)
-----------------------------------
Trên tôi không có nhiều nên lâu lâu kiếm được mới cho ăn,còn dưới đó nhiều thì cứ cho ăn thử xem,theo dõi mà thấy táo bón thì ngưng lại.

L
Cho mình hỏi ở đây có bạn nào nuôi thỏ ở Thủ Đức or Bình Dương không?
Mình vừa dẹp bầy thỏ, còn 1 số thuốc (ADE, CANXI, PEN-STEP,CẦU TRÙNG) và men ủ thức ăn chưa xài hết.Thuốc mình mua nguyên chai lớn nhưng mới xài rất ít, thuốc mua tiền không mà giờ bỏ thì uổng :( bạn nào cần dùng thì nhắn mình tặng lại nha.
P/S: Xin lỗi AD nếu post không đúng chỗ :I

T
Dù không muốn làm điều này nhưng không còn cách nào khác, mình tạm ngưng nuôi thỏ 1 thời gian. Nuôi lại hay không, mình cũng chưa thể trả lời. Cảm ơn mọi người đã hỗ trợ, chúc mọi người sức khỏe, công việc thuận lợi và lãi cao từ nuôi thỏ nhé

Last edited by a moderator:
T
Hôm nay mới nhớ.
Đây là bảng phối trộn thức ăn lên men từ bả đậu nành, anh em tham khảo, có thể sử dụng để nuôi thỏ, heo, bò, gà, vịt...
Chào bác dũng bác cho cháu hỏi về công thức với ạ?
+ Nếu cháu cho thỏ ăn chỉ bằng thức ăn ủ vậy được ko? nghĩa là ko ăn thức ăn xanh? Và nếu được thì có cần bổ sung thêm gì vào đó không ví dụ như canxi hay muối? nếu vậy có đảm bảo cho sự phát triển của thỏ không bác?
+ cháu thấy nhiều người nói ủ men không tân dụng được bã đậu khi ủ kho như của bác có đúng không? và thời gian sử dụng không quá 3 ngày? bác nói có thể dùng được đến 10 ngày ạ?
+ Bã đậu dùng để ủ là chín hay sống (bã làm đậu phụ ủ có tốt không bác)?
+ Men bác dùng là men gì ạ? bác cho cháu tên cụ thể được không?
cháu rất mong bác cho cháu ý kiến với ạ vì cháu mới bắt đầu nên còn nhiều bỡ ngỡ. Cảm ơn bác rất nhiều ạ

Back