Nuôi thử rắn ri voi

• Thread starter nhuthaoct
  • Ngày gửi
N

nhuthaoct

Guest
Mình ở Cần Thơ muốn nuôi thử rắn ri voi (50 con),bà con nào biết ở đâu bán rắn con chỉ giùm với

hôm nay nình chỉ còn 20 con và 1 con mang bầu ,nhưng bạn ỡ xa quá ,mình ở LONG AN ,làm sao giao cho bạn được

Em tự hỏi! Nếu nhà có nhiều chuột, nuôi con này từ bé cho nó bắt chuột đc hem nhỉ!

rắn ri voi ở môi trường nước không bắt chuột được bạn ơi ,muốn nuôi rắn bắt chuột thì bạn nuôi rắn HỔ NGỰA , có người cho rằng rắn này là rắn RỒNG ở trong nhà có nhiều mai mắm ,loại này không độc với con người,và con giống ,mình cũng có đây sdt của mình 0907938476

Xin chào, mong các anh giúp dùm với e cũng thich nuoi rắn ri voi nhung còn nhiều thac mac như làm thế nào phân biệt con duc và cái, loài rắn nay có thích tắm nắng như dòng họ của nó ko?

hôm nay nình chỉ còn 20 con và 1 con mang bầu ,nhưng bạn ỡ xa quá ,mình ở LONG AN ,làm sao giao cho bạn được

Chào bạn, mình cũng đang nghiên cứu về loài này, tuy nhiên kĩ thuật trong chăn nuôi nó thì mình chưa có. Bạn có thể giới thiệu cho mình cùng các bạn 1 vài đặc điểm trong chăn nuôi nó ko ? Mình đang ở THủ Đức, khá gần chỗ bạn, nếu thuận lợi hy vọng sẽ có sự hợp tác giữa chúng ta. Thank !

chao PHUONG HUY con rắn ri voi nó có nhiều tên gọi theo từng nơi chúng sống như bù quạt ,ri cá ,ri tượng v v .Là loài sống dưới nước nên nuôi nó cần có môi trường nước sạch ,thức ăn đầy đủ ,có nơi trú ẩn êm như cây lục bình hay cỏ nổi dầy ,cho nó bám ,chui vào ngủ và tiêu hóa thức ăn ,tránh xa tiếng động ,con giống tốt ,không ép ăn quá nhiều bị đau đường ruột,không cho chúng tranh ăn ,cắn nhau sẽ làm gảy răng sẽ bị nhiễm trùng hàm và bỏ ăn là đủ rồi bạn à .Thân ái chào bạn xin góp tí thôi

Chào anh Xuan Vũ! vậy khi nuoi rắn ri voi chúng ta quan tâm về chế độ ánh sáng như thế nào, dùng nước máy nuôi trong khạp dc không? hay chúng ta phải dùng nước sông, theo anh thì cần bao nhiêu ký cá/1kg tăng trọng của rắn mong anh giúp dùm, Thanks (a có thể gửi email lên ko?)

Last edited:
rắn ri voi rất cần ánh sáng ,nhưng phải có chổ êm tối cho chúng nghỉ ngơi,xài nước sông không ô nhiểm là tốt nhất ,tỷ lệ 5kg mồi >1kg rắn thương phẩm
bạn có thể gặp mình qua email vubavuongvu@yahoo.com ,thân ái chào bạn

Rắn Ri cá bằm nhỏ lên, trộn với trứng gà thêm một chút tiêu...chiên thành từng mảng như chả. ăn ngon khủng khiếp, hồi nhỏ tôi rất ốm yếu mẹ tôi biến chế như vậy cho tôi ăn hoài...do đó bây giờ tôi vẫn mạnh như...trâu. quậy như...giặc

bạn nào có con cháu khó nuôi cứ biến chế rắn Ri cá như trên.. cho ăn thường xuyên... bảo đảm ...khỏe hết biết... rồi sau đó "quậy" cũng ...hết biết..

bác thien thu mến
hôm nay bác còn ăn rắn ri cá nửa không ,nếu tuổi hơi cao thì ăn càng nhiều hơn nửa ,để có sức QQUUAAYYJ nha bác

Rắn Ri cá nuôi thật là dễ và bắt chúng cũng thật là dễ do chúng rất dạn và chậm chạp.
Khi xưa cha mẹ tôi mua một mảnh vườn trong đó có hai cái hồ lớn( quận 8), mẹ tôi thả xuống hồ rất nhiều cá phi, lúc đầu cá sanh sôi nảy nở rất nhanh, sau đó tự nhiên cá mất dần không còn một con. đến tháng 4 nưỡc sông không cao nữa hồ thiếu nước cạn dần...trời nắng nóng dưới mặt hồ bỗng nổi lên dày đặc...đầu rắn.. lố nhố như đầu các bống kèo...
Tôi dùng cần câu không có lưỡi...đầu sợi nhợ là cái thòng lọng....kéo lên từng con...nặng vài kí
mẹ tôi ước lượng số rắn trong hồ đó phải tới cả...ngàn con
Khỏang hơn chục năm nay. rắn ri cá ở khu vực tôi, hoàn toàn không thể tìm thấy..

Các bác nói đến rắn ri cá mà mình nhớ lại mà tức ói máu luôn,lúc trước mình có nuôi 1 bầy(bắt ở trà vinh)hằng ngày cho chúng ăn đầy đủ và chúng sinh sôi nảy nở rất nhiều.thấy kg dám ăn dám bán rồi một buổi chiều trời đổ mưa lất phất không biết cái bọn ăn cướp nào nó cạy cửa chuồng rinh đi hết chỉ còn vài ba con.đến giờ vẫn còn tức mà vẫn kg tìm ra cái bọn ăn cướp đó mà khu vực đó toàn chó phú quốc kg àh.e nghĩ chắc là trộm nhà hay là trộm ngoài lúc bị mất ngay lễ hội đá banh kg biết mấy thằng lính thua độ rồi làm liều kg nữa.mà các bạn cho mình hỏi rắn ri cá có giá trị kg mình tính nuôi lại.thank

minh o kien giang minh co giong nhung so luong nhieu thi minh con co the di gom dc chu it mat cong lam .ran gi cung co, ma nay cac ban dung nham ran ri ca voi ri roi no la hai loai hoan toan khac nhau do.vay nha hen gap lai cac ban

theo mình biết hiện nay ở 1 vài điểm thu mua rắn ở sài gòn người ta gọi con rắn RI CÓC là RI CÁ còn ở tây ninh người ta gọi ri voi,ri tượng ,bù quạp là RI CÁ

Ri voi và ri cá là 2 loại hoàng toàn khác nhau. Ri voi giá trị kinh tế cao gấp 3 lần nghi cá và trong lượng cũng to hơn.

hà hà 8 xị ƠI
Tên gọi theo từng vùng,từng địa phương khác nhau đấy nhưng chỉ có 1 con thôi ,ở Long An khu vực Mộc Hóa,Vĩnh Hưng,Tân Thạnh...người ta gọi là con bù quạp,ở Tây Ninh gọi là con ri cá(cả mấy tỉnh miền đông )cũng gọi là ri cá,còn ở sâu vào các tỉnh miền tây gọi là con ri voi hay ri tượng
Còn ở 1 vài điểm mua thôi ở SÀI GÒN người ta gọi con RI CÁ ,nhưng thật ra đó là con ri cóc
rắn rằn ri có nhiều loại lắm ,ri cá,ri cóc,ri chệnh,ri mềm ..
Theo bạn nghỉ con ri cá khác với con ri voi ,ri tượng ...là đúng theo tên gọi của 1 vài điểm mua ở SÀI GÒN thôi ,còn thật ra chúng có 1 loại mà thôi,còn dân mua bán ở SG nó không biết con ri cóc nên gọi con rắn ri cóc là RI CÁ THÔI

ơ dưới em ri cá và ri voi (ri tượng hay hồ ri tượng) là chỉ 2 loài khác nhau, em có thể phân biệt được 2 loài này, nhưng có lẽ ri cá ở em là ri cóc mà bác nói.

Back