Nuôi vịt hướng trứng có lời hay không?

• Thread starter nong dan lai vung
  • Ngày gửi
Mình muốn khởi nghiệp bằng nuôi vịt hướng trứng. Nghe người ta nói có giống vịt cò đẻ nhiều mình cũng ham nhưng kinh nghiệm lại không có sợ nuôi không lời. Mình ở Lai Vung, Đồng Tháp lúc trước có nuôi vài chục con vịt super bán kiếm tiền xài thấy củng dể nhưng mà nó ăn dữ quá. Nếu mà nuôi hướng trứng cho ăn nhiều thì có lời không mọi người? Ai có lòng hướng dẫn cho mình tận tình mình xin cám ơn. Kiếm chút vốn lấy vợ a e nhiệt tình ủng hộ.

vịt cò ăn nhiều và đẻ cũng nhiều nữa bạn,vịt này nuôi lấy trứng thì ok,nuôi bán thịt thì nguy cơ lỗ rất cao.nếu bạn muốn nuôi thì làm chuồng trại sạch để trứng ko bị dơ,bán sẽ được giá cao,ngoài ra bạn phải có chổ thu mua trứng hợp lý để không bị ép giá.hiện tại bây giờ vịt siêu thịt tiêu thụ chậm,giá con giống thấp,bạn mua nuôi bán thịt thời điểm này thì thích hợp.chúc bạn thành công

Nuôi vịt cò đi bạn, quê mình miền tây người ta nuôi vịt cò không đó, nó đẻ sai lắm.

khi chăn nuôi thì con vịt nó nuôi mình chứ không phải mình nuôi nó.nếu đã nuôi vịt đẻ bạn phải cho ăn cám thả phanh từ sáng đến tối. vịt mới đẻ đều và bền. không tiết kiệm được vì nó ăn có định mức rồi thiếu thì không đẻ được. từ vịt con nuôi 120 ngày là đẻ gần như hết nuôi đẻ liên tục hai năm sau đó bán vịt thịt 50-70 ngàn/con.
nếu tiết kiệm nuôi vịt đẻ chắc chắn thất bại

Cám ơn mọi người đã nhiệt tình. Mình tính nuôi nhốt hoàn toàn để giảm thiểu hao hụt. Nhưng mà sợ nó ăn nhiều ko lời. Nếu kết hợp cám + tấm + ốc bươu vàng làm thức ăn cho vịt thì nó có đẻ nổi ko mọi người? Nếu được thì tỉ lệ là bao nhiêu cho thích hợp?

Nếu nuôi vịt đẻ thì cũng như đi đánh bạc. Như năm nay thì trứng mất giá từ tháng 11-2013 đến 5-2014. Người nuôi vịt méo mặt. Nếu bạn nuôi thì phải có kỹ thuật cao. Con vịt làm trứng từ lúc nó đẻ xong có nghĩa là từ 5h sáng vậy sáng ra tính lượng thức ăn 60% của ngày cho ăn cám CN còn chiều chủ yếu là làm vỏ vậy ta cho ăn 40% còn lại là thóc, như vậy giá chênh lệch ta đã tiết kiệm đc 1 cơ số rồi. Ngoài ra muốn tỷ lệ thành cao thì ta phải học cách quan sát con nào đẻ con nào hok. Cái này quan sát tầm 4h sáng mới biết đc, lúc đó ta tách những con tình nghi hok đẻ ra cho ra chuồng khác để kiểm tra tiếp. Con nào hok đẻ ta loại dần làm vậy tỷ lệ đẻ lúc nào cũng >90%. CÒn cao cấp hơn thì ngta nhìn con vịt biết con nào đẻ hay hok? :) Có 1 điều nữa là chỉ nên nuôi < 500c/ chuồng làm như thế mới kiểm soát đc. Thân!

Nếu nuôi vịt đẻ thì cũng như đi đánh bạc. Như năm nay thì trứng mất giá từ tháng 11-2013 đến 5-2014. Người nuôi vịt méo mặt. Nếu bạn nuôi thì phải có kỹ thuật cao. Con vịt làm trứng từ lúc nó đẻ xong có nghĩa là từ 5h sáng vậy sáng ra tính lượng thức ăn 60% của ngày cho ăn cám CN còn chiều chủ yếu là làm vỏ vậy ta cho ăn 40% còn lại là thóc, như vậy giá chênh lệch ta đã tiết kiệm đc 1 cơ số rồi. Ngoài ra muốn tỷ lệ thành cao thì ta phải học cách quan sát con nào đẻ con nào hok. Cái này quan sát tầm 4h sáng mới biết đc, lúc đó ta tách những con tình nghi hok đẻ ra cho ra chuồng khác để kiểm tra tiếp. Con nào hok đẻ ta loại dần làm vậy tỷ lệ đẻ lúc nào cũng >90%. CÒn cao cấp hơn thì ngta nhìn con vịt biết con nào đẻ hay hok? :) Có 1 điều nữa là chỉ nên nuôi < 500c/ chuồng làm như thế mới kiểm soát đc. Thân!
Bạn ơi mình suy nghĩ nếu như làm chuồng cho vịt đẻ mà áp dụng lớp đệm sinh học thì có tăng khả năng đẻ trứng ko bạn?

Bạn ơi mình suy nghĩ nếu như làm chuồng cho vịt đẻ mà áp dụng lớp đệm sinh học thì có tăng khả năng đẻ trứng ko bạn?
Cái đó mình chưa biết, vì ở mình chưa ai nuôi như thế nên chịu thôi. Bản thân mình hok nuôi vịt đẻ chỉ gọt vịt đẻ bán thui :p. Thân!!

Cái đó mình chưa biết, vì ở mình chưa ai nuôi như thế nên chịu thôi. Bản thân mình hok nuôi vịt đẻ chỉ gọt vịt đẻ bán thui :p. Thân!!
Có lần mình xem tv mình thấy người ta dùng lớp đệm sinh học nuôi gà tốt lắm. Nó vừa sạch vừa giữ được nhiệt độ cho vật nuôi. Nếu như xây chuồng nuôi cho vịt đẻ thì áp dụng lớp đệm sinh học kết hợp với sân chơi chắc sẻ mang lại hiệu quả hơn.

Có lần mình xem tv mình thấy người ta dùng lớp đệm sinh học nuôi gà tốt lắm. Nó vừa sạch vừa giữ được nhiệt độ cho vật nuôi. Nếu như xây chuồng nuôi cho vịt đẻ thì áp dụng lớp đệm sinh học kết hợp với sân chơi chắc sẻ mang lại hiệu quả hơn.
ukm và có 1 điều là hok đc làm chuồng hướng Bắc hay Tây, Đông rất hok tốt.

TV cũng hướng dẫn ủ cám bắp + cám gạo rồi cho ăn, giảm tiêu tốn thức ăn, vật nuôi lớn nhanh :). Mình chưa có dịp để thử.

Thời bao cấp, ngoài bắc nuôi vịt có lời,
kể cả nuôi vịt thịt, kể cả nuôi vịt đẻ.
Người ta nuôi thả chăn, sáng cho ăn thêm,
tối về cũng cho ăn thêm. Không thả chăn
thì không lớn, không đẻ được.

Bây giờ thì thóc gạo sẵn, rẻ, nhiều cua
ốc và bưu vàng, thì chắc chắn nuôi đẻ tốt.
Có điều, nếu giá bán thấp thì không chắc
có lời. Thuở xưa, người chăn vịt đẻ ký hợp
đồng bao tiêu với nhà nước với giá rất rẻ,
nhưng không đủ trứng mà bán, và nhà nước
chỉ phân phối trứng cho cán bộ và công nhân
với giá thấp và có hạn thôi. Hình như mỗi
người một tháng chỉ được mua 2 trứng. Tuy
thế người nghèo cả tháng chẳng được ăn một
trứng nào thì sao?

Trở lại vấn đề của bạn, thì bạn phải cho vịt
mỗi ngày chạy chơi vài trăm mét, ngụp lặn
nửa giờ cho đến 1 giờ, để thời gian đó bạn
quét dọn cứt đái cho sạch chỗ nó ngủ và đẻ.
Sáng mai lùa ra chơi thì mình vào nhặt trứng.
Nếu chỗ ngủ mà trải tấm nilon, thì càng dễ
thu dọn. Sau khi đổ cứt đi, thì quẳng tấm ni
lông xuống sông, đến chiều thì vớt lên để ráo
nước, rồi trải trong chuồng quây vịt. Ngày xưa
chỉ là một bãi đất trống.

Nhớ cho ăn thức ăn tươi, không ăn cám công nghiệp.
Cho ăn ngô hạt, thóc tốt, và có nhiều đá sỏi sạn
cỡ 2-3 milimet, cua cá ốc tạp, bột cá chượp, và cả
một ít muối nữa. Ngày xưa chăn thả, thì vịt bắt ốc
ăn, vỏ ốc có vôi để làm vỏ trứng. Bây giờ bạn phải
cho nó ăn chất vôi bằng các hạt đá vôi trên núi đập
nhỏ ra, và bã cá chượp. Điều này xưa không xảy ra,
nên bây giờ bạn phải tự sáng tác ra.

Mỗi khi nhặt trứng thì phải đếm thật chính xác
số trứng, rồi so sánh với số đầu vịt cái. Bao
giờ cũng nên có vịt đực với tỷ số 1/10, cho vịt
cái đẻ đều và lâu dài. Nếu số vịt cái nhiều hơn
số trứng, thì có những con không đẻ. Nhìn kỹ đầu
vịt, thấy con nào mỏ tươi hồng thì đó là những con
không đẻ. Những con đẻ thì mỏ tái ngắt. Phải đếm
những con không đẻ, coi có vừa đúng số trứng thiếu
không? Nếu vừa đúng, hay sai số 1 thôi, thì là mắt
nhìn chính xác. Cứ việc lôi những con đó ra mà ăn
thịt thôi. Chúng béo mập hơn những con vịt khác.

ngày xưa nuôi các giống vịt cỏ bây giờ gần như không còn ai nuôi. các giống vịt bây giờ mất đi tập tính kiếm mồi. giống mới được lai tạo qua rất nhiều đời chỉ ăn cám. cho ăn kiểu bán công nghiệp chỉ nuôi được số lượng ít và về lâu dài hiệu quả kinh tế không cao.
mình nhớ ngày xưa nuôi vịt cà cuống gây đàn vịt trăm con là cả một gia tài lớn nuôi hai năm phải " dập" vịt . nhổ lông cánh , ngừng cho ăn vài ngày sau đó cho ăn lại. đi chăn vịt đuổi từ đồng này sang đồng khác.
nuôi vịt thịt hay gột vịt đẻ thì tính sao cho khi vào vụ gặt thì vịt vừa mọc lông vai là lúc vịt bắt đầu ăn khỏe nhất để vịt nhặt thóc rụng ở đồng. giờ thì vịt thịt nuôi cám cả vì nuôi kiểu chăn thả vất vả mà tính ra không kinh tế . các giống vịt siêu thịt giờ cũng không chịu nhặt thóc dù thóc đầy đồng.

Tha
Thời bao cấp, ngoài bắc nuôi vịt có lời,
kể cả nuôi vịt thịt, kể cả nuôi vịt đẻ.
Người ta nuôi thả chăn, sáng cho ăn thêm,
tối về cũng cho ăn thêm. Không thả chăn
thì không lớn, không đẻ được.

Bây giờ thì thóc gạo sẵn, rẻ, nhiều cua
ốc và bưu vàng, thì chắc chắn nuôi đẻ tốt.
Có điều, nếu giá bán thấp thì không chắc
có lời. Thuở xưa, người chăn vịt đẻ ký hợp
đồng bao tiêu với nhà nước với giá rất rẻ,
nhưng không đủ trứng mà bán, và nhà nước
chỉ phân phối trứng cho cán bộ và công nhân
với giá thấp và có hạn thôi. Hình như mỗi
người một tháng chỉ được mua 2 trứng. Tuy
thế người nghèo cả tháng chẳng được ăn một
trứng nào thì sao?

Trở lại vấn đề của bạn, thì bạn phải cho vịt
mỗi ngày chạy chơi vài trăm mét, ngụp lặn
nửa giờ cho đến 1 giờ, để thời gian đó bạn
quét dọn cứt đái cho sạch chỗ nó ngủ và đẻ.
Sáng mai lùa ra chơi thì mình vào nhặt trứng.
Nếu chỗ ngủ mà trải tấm nilon, thì càng dễ
thu dọn. Sau khi đổ cứt đi, thì quẳng tấm ni
lông xuống sông, đến chiều thì vớt lên để ráo
nước, rồi trải trong chuồng quây vịt. Ngày xưa
chỉ là một bãi đất trống.

Nhớ cho ăn thức ăn tươi, không ăn cám công nghiệp.
Cho ăn ngô hạt, thóc tốt, và có nhiều đá sỏi sạn
cỡ 2-3 milimet, cua cá ốc tạp, bột cá chượp, và cả
một ít muối nữa. Ngày xưa chăn thả, thì vịt bắt ốc
ăn, vỏ ốc có vôi để làm vỏ trứng. Bây giờ bạn phải
cho nó ăn chất vôi bằng các hạt đá vôi trên núi đập
nhỏ ra, và bã cá chượp. Điều này xưa không xảy ra,
nên bây giờ bạn phải tự sáng tác ra.

Mỗi khi nhặt trứng thì phải đếm thật chính xác
số trứng, rồi so sánh với số đầu vịt cái. Bao
giờ cũng nên có vịt đực với tỷ số 1/10, cho vịt
cái đẻ đều và lâu dài. Nếu số vịt cái nhiều hơn
số trứng, thì có những con không đẻ. Nhìn kỹ đầu
vịt, thấy con nào mỏ tươi hồng thì đó là những con
không đẻ. Những con đẻ thì mỏ tái ngắt. Phải đếm
những con không đẻ, coi có vừa đúng số trứng thiếu
không? Nếu vừa đúng, hay sai số 1 thôi, thì là mắt
nhìn chính xác. Cứ việc lôi những con đó ra mà ăn
thịt thôi. Chúng béo mập hơn những con vịt khác.
Thành thật cảm ơn bạn đã nhiệt tình góp ý kiến cho mình! Mình thì lại thích cách nuôi nhốt hoàn toàn để có thể quản lý tốt đàn vịt hơn. Mình suy nghĩ là xây dựng chuồng nuôi có mái che kín đáo cho vịt đẻ và có sân chới với hồ bơi để vịt tắm. Nhưng mà điều mình suy nghĩ nhiều nhất vẫn là khâu thức ăn. Nếu như chỉ có trộn cám + tấm + thức ăn + ốc bươu vàng để giảm chi phí thức ăn thì vịt có đẻ trứng nổi ko bạn?Ba
ngày xưa nuôi các giống vịt cỏ bây giờ gần như không còn ai nuôi. các giống vịt bây giờ mất đi tập tính kiếm mồi. giống mới được lai tạo qua rất nhiều đời chỉ ăn cám. cho ăn kiểu bán công nghiệp chỉ nuôi được số lượng ít và về lâu dài hiệu quả kinh tế không cao.
mình nhớ ngày xưa nuôi vịt cà cuống gây đàn vịt trăm con là cả một gia tài lớn nuôi hai năm phải " dập" vịt . nhổ lông cánh , ngừng cho ăn vài ngày sau đó cho ăn lại. đi chăn vịt đuổi từ đồng này sang đồng khác.
nuôi vịt thịt hay gột vịt đẻ thì tính sao cho khi vào vụ gặt thì vịt vừa mọc lông vai là lúc vịt bắt đầu ăn khỏe nhất để vịt nhặt thóc rụng ở đồng. giờ thì vịt thịt nuôi cám cả vì nuôi kiểu chăn thả vất vả mà tính ra không kinh tế . các giống vịt siêu thịt giờ cũng không chịu nhặt thóc dù thóc đầy đồng.
Bạn ơi nuôi vịt đến ngày đẻ trứng là bao lâu? Dập vịt là sao? Ngừng cho vịt ăn có ảnh hưởng gì ko? Bạn có kinh nghiệm nuôi vịt lấy trứng hướng dẫn mình với
TV cũng hướng dẫn ủ cám bắp + cám gạo rồi cho ăn, giảm tiêu tốn thức ăn, vật nuôi lớn nhanh :). Mình chưa có dịp để thử.
Mình cũng có nghe nói chuyện này nhưng mà kết quả ra sao thì mình chưa rỏ. Chổ mình ở chỉ có cám gạo, tấm, lúa, ốc bươu vàng là nhiều. Còn những loại cám khác thì ko thấy, ko biết có áp dụng cách ủ như vậy được ko nữa?

Last edited by a moderator:
Chuyện bạn nuôi bây giờ phải thí nghiệm hoàn toàn,
từ chuồng trại, giờ giấc ăn, chơi, ngủ, đến thức
ăn sao cho tốt nhất. Xưa kia lùa vịt đi kiếm tôm
cua ốc, cào cào, sâu, đỉa mà ăn. Thế mà vịt đẻ
trứng 100%. Bây giờ sẵn thức ăn hơn, phải đẻ 200%
chứ. Có điều, bạn không cho đúng thức ăn, thì hỏng
hẳn. Nhiều thức ăn quá, mà không đúng thì ra vỗ béo
chứ không phải đẻ trứng nữa. Xưa kia tôi không chăn
vịt, mà chỉ đôi lúc cùng đi chăn để giúp người ta
thôi, nên không đủ kinh nghiệm mà kể lại cho bạn.

Last edited:
nuôi vịt đẻ trứng lúc còn nhỏ thì nên nuôi rọ lại,lớn lên xíu thì có thể chạy đồng(đồng tháp mùa nước nổi thì loại phương pháp này rồi :)) ) hoặc tận dụng thức ăn để giảm chi phí,nhưng khi vịt bắt đầu đẻ thì nên nuôi rọ lại,cho ăn thức ăn nhiều(nuôi lấy trứng mà sợ tốn kém thì ko đẻ nhiều trứng đâu) tuỳ vào số lượng bạn nuôi nhiều hay ít,nói chung khá tốn kém nhưng mà thu hoạch trứng thì quá là ok.mà chủ yếu có lái thu mua trứng ko,giá như thê nào?nên tìm hiểu đầu ra trước

nuôi vịt đẻ trứng lúc còn nhỏ thì nên nuôi rọ lại,lớn lên xíu thì có thể chạy đồng(đồng tháp mùa nước nổi thì loại phương pháp này rồi :)) ) hoặc tận dụng thức ăn để giảm chi phí,nhưng khi vịt bắt đầu đẻ thì nên nuôi rọ lại,cho ăn thức ăn nhiều(nuôi lấy trứng mà sợ tốn kém thì ko đẻ nhiều trứng đâu) tuỳ vào số lượng bạn nuôi nhiều hay ít,nói chung khá tốn kém nhưng mà thu hoạch trứng thì quá là ok.mà chủ yếu có lái thu mua trứng ko,giá như thê nào?nên tìm hiểu đầu ra trước
Mình thì tìm lò ấp vịt để có đầu ra cho vịt đẻ, quan trọng là chịu khó thôi bạn. Nhưng dù sao củng cám ơn bạn đã chia sẻ với mình.

Back