Pha chế phân bón lá

• Thread starter Carrot
  • Ngày gửi
Xin chào các pro,
Mình đang muốn pha chế loại phân bón lá mà hàm lượng P2O5 5% va 'K2O 15%. Hiện tại em đã thử với KOH và MKP nhưng rất chua. Các Pro có chất nào khác để pha ko?
Hay có chất nào giúp ko bị kết tủa ko.
Giúp em với

MKP có tính axit yếu nếu là 5% lân thì pác cùng dùng là 9.61%, K2O 15% thì pác dùng 18.48% KOH 90%, như như vậy lượng KOH sử dụng nhiều hơn MPK nên dung dịch có tính kiềm mới đúng chứ sao lại có tính chua ta? Pác có thể sử dụng các loại sau để pha:
1/ KCl bột trắng (loại tan hoàn toàn trong nước) hoặc KNO3 (dùng tốt, nhưng cẩn thận phản ứng có thể gây cháy nổ). Nếu dùng KNO3 thì sau khi pha xong, nên để yên, không đậy kín khoảng 24 giờ là ok.
2/ MKP
3/ DD NH4OH (để điều chỉnh pH)

Vài ý nhỏ, không biết hay hay dễ, mong các pác góp ý nhá:D

KCL có độ tan thấp, nếu sử dụng với MKP theo liều lượng này thì không thể tan hoàn toàn trong nước được

KCL có độ tan thấp, nếu sử dụng với MKP theo liều lượng này thì không thể tan hoàn toàn trong nước được
Em nghỉ vẫn tan được pác ạ, hàm lượng phân như vậy ko quá cao, có điều ngay cả MKP khi pha trong nước tuy tan hết nhưng dd hơi đục, vì vậy nếu pha để sử dụng thì cứ dùng vô tư, còn pha để bán thì để 1 thời gian để lắng, lấy phần trong cho đẹp mà hàm lượng vẫn đảm bảo.

Bác @Jerrychuot đã thử chưa,
em đã thử rồi, tan không hết được. Em dùng KCL (dạng tinh thể) độ tan 35g/100ml nước. Còn MKP thì độ tan chỉ 25g/100ml nước. KNO3 thì độ tan chỉ cũng khoảng 33g/ml H2O (độ tan qui ra ở 25oC).
em pha 96g MKP và 196g KCL để pha 1L dung dịch => kết quả: không tan hết
Không biết KCL dạng bột (tan hoàn toàn) mà bác @Jerrychuot đề cập là loại nào khác không. Chứ em pha như thế thì chịu thua, không tan hết được

Bác @Jerrychuot đã thử chưa,
em đã thử rồi, tan không hết được. Em dùng KCL (dạng tinh thể) độ tan 35g/100ml nước. Còn MKP thì độ tan chỉ 25g/100ml nước. KNO3 thì độ tan chỉ cũng khoảng 33g/ml H2O (độ tan qui ra ở 25oC).
em pha 96g MKP và 196g KCL để pha 1L dung dịch => kết quả: không tan hết
Không biết KCL dạng bột (tan hoàn toàn) mà bác @Jerrychuot đề cập là loại nào khác không. Chứ em pha như thế thì chịu thua, không tan hết được

Lúc trước mình làm bên nghiên cứu sản phẩm, nên có điều kiện pha thử. Nhưng giờ mình đã phụ trách lĩnh vực khác rồi nên không có điều kiện pha nửa. Mình chỉ nhận định vậy thôi, nếu không được thì pác có thể thêm khoảng 1% acid citric trước khi pha MKP xem thế nào. Phải chi còn điều kiện pha thử em chắc chắn pha được loại phân bón lá trên.

Lúc trước mình làm bên nghiên cứu sản phẩm, nên có điều kiện pha thử. Nhưng giờ mình đã phụ trách lĩnh vực khác rồi nên không có điều kiện pha nửa. Mình chỉ nhận định vậy thôi, nếu không được thì pác có thể thêm khoảng 1% acid citric trước khi pha MKP xem thế nào. Phải chi còn điều kiện pha thử em chắc chắn pha được loại phân bón lá trên.
Acid citric de lam gi the bac

Acid citric làm tăng khả năng hòa tan hợp chất có phospho pác ạ. Thực tế trong đất có hàm lượng P2O5 nhất định, nhưng cây không hấp thu được vì nó bị các ion kim loại cố định lại, khi đó người ta có thể bón phân có chứa acid citric để phân giải lượng lân đó cho cây sử dụng.

1. Lập hệ phương trình bậc nhất 3 ẩn số, xác định H3PO4 85%; KOH; H2O.
2. Pha toàn bộ KOH trong nước.
3. Đổ nhanh H3PO4 vào dung dịch KOH.
Kết quả phản ứng là K3PO4.
Phân tử lượng: 212.
K2O: 141.
P2O5: 71.
Tỷ lệ K2O/P2O5 là 141/71 = 1,9/1.
Bản thân K3PO4 là tính kềm.
Dung dịch còn dư KOH, tính kềm rất cao, sẽ gây ức chế sinh trưởng liều thấp, cháy lá liều cao, phân hủy các amin trong cây, thay đổi pH trong cây gây ngừng sinh trưởng.
Chúc bạn thí nghiệm vui vẻ!

1. Lập hệ phương trình bậc nhất 3 ẩn số, xác định H3PO4 85%; KOH; H2O.
2. Pha toàn bộ KOH trong nước.
3. Đổ nhanh H3PO4 vào dung dịch KOH.
Kết quả phản ứng là K3PO4.
Phân tử lượng: 212.
K2O: 141.
P2O5: 71.
Tỷ lệ K2O/P2O5 là 141/71 = 1,9/1.
Bản thân K3PO4 là tính kềm.
Dung dịch còn dư KOH, tính kềm rất cao, sẽ gây ức chế sinh trưởng liều thấp, cháy lá liều cao, phân hủy các amin trong cây, thay đổi pH trong cây gây ngừng sinh trưởng.
Chúc bạn thí nghiệm vui vẻ!
Vậy sao mà dùng hả anh? 02 hóa chất mà anh đề cập em đã có lần thử nghiệm qua, nó phản ứng tỏa nhiệt cũng ghê lắm anh ạ, đổ nhanh thì tỏa nhiệt còn ghê hơn, vã lại nếu sản phẩm có tính kèm cao thì mình khó bổ sung thêm trung vi lượng!

KOH 75%K2O, liều pha nước này loãng, đổ nhanh thì dùng thùng phuy mà đổ vào.
Anh chàng này chỉ phá chơi thôi. Nên anh đã giải thích sự suy kiệt của cây.
Và chúc anh ta thí nghiệm khám phá vui vẻ mà.

@leviet_law , theo em thì pH của phân bón lá cũng không phải là vấn đề đáng quan tâm, do tỷ lệ pha với nước rất lớn 200 - 400 lần trước khi phun lên lá, với tỷ lệ này thì pH nước pha sẽ quyết định
thực tế thì em vẫn thấy nhiều bác pha phân bón lá sử dụng KOH và H3PO4 nhưng chưa biết làm thế nào, để phản ứng H3PO4 với KOH thì sinh nhiệt kiếp, mới thử có 1L mà thấy ko ổn rồi

@leviet_law , theo em thì pH của phân bón lá cũng không phải là vấn đề đáng quan tâm, do tỷ lệ pha với nước rất lớn 200 - 400 lần trước khi phun lên lá, với tỷ lệ này thì pH nước pha sẽ quyết định
thực tế thì em vẫn thấy nhiều bác pha phân bón lá sử dụng KOH và H3PO4 nhưng chưa biết làm thế nào, để phản ứng H3PO4 với KOH thì sinh nhiệt kiếp, mới thử có 1L mà thấy ko ổn rồi
Nguyên tắc muốn thực hiện pư phải có thiết bị phản ứng. Nghành hóa gọi là hóa thiết bị.
Để xác định thiết bị phù hợp phải có công nghệ hóa học.
Để vận hành thiết bị phải có chuyên môn kỹ thuật điều khiển pư.

Nguyên tắc muốn thực hiện pư phải có thiết bị phản ứng. Nghành hóa gọi là hóa thiết bị.
Để xác định thiết bị phù hợp phải có công nghệ hóa học.
Để vận hành thiết bị phải có chuyên môn kỹ thuật điều khiển pư.
Nói chung là ko nên nghịch dại.

Chắc là pác nghịch thật quá, nếu làm ra các sản phẩm này mà dùng, thôi thì em trộn KNO3 và MKP rồi dùng có phải lành không nè:D

mình cũng tính pha phân bón lá có tỉ lệ NPK 4-18-38 mà không biết pha làm sao,có bác nào chỉ giúp mình không

Back