phải làm như nào để khởi nghiệp , mong mọi người giúp đỡ

• Thread starter buinam
  • Ngày gửi
xin kính chào các bác , chú ace trên diễn đàn , trước tiên e (cháu) xin giới thiệu một chút e ( cháu ) tên là nam năm nay 24 tuổi quê ở hòa bình , như e đã nói ở trên , cũng giống như tất cả mọi người trong diễn đàn , e cũng mong muốn mình có thể làm giàu có thể xây dựng đc một trang trại tạo ra nguồn thu nhập cho cuộc sống của mình , nhưng hiện tại e đang cảm thấy mù mịt quá , giờ e đã 24 tuổi rồi mà suốt ngày phải đi làm thuê , nghĩ thì cũng chán , cái khổ của e là chẳng có vốn , đất nhà e thì cũng chỉ có 4000m2 đất vườn cộng với 3 sào lúa , giờ chẳng có vốn mà làm gì nên đất vườn nhà e bỏ trống , e thì hiện tại đang phải đi làm thuê, lương 3 , 4 tr , chi phí sih hoạt hết đi chả con bao nhiêu , e cố gắng lắm giờ mới để dành đc 8 tr định về quê để tự lập , giờ với điều kiện của e như này có thể làm gì đc mong mọi người giúp đỡ
- đất vườn 4000m2 , có điện gần nguồn nước. , 1000m2 đất ruộng đang trồng lúa
- vốn e chỉ có 8 triệu. ,

bác lên hà nội thuê đất e bày cho. K chém gió mà đi khảo sát luôn, vịt ngan giống cấp cho bác gây đàn với phí nuôi rẻ hơn nhiều. Bày cho b xong b đồng ý e gửi con giống liền tuy k nhiều nhưng đủ để gây nuôi.

e tính chăn nuôi ở quê , chứ lên hà nội vốn e chẳng có sao mà làm đc bác

K có gì lo cả, m dân hà lội mà. Bon chen hạng A, mình có cách nhưng phải khảo sát quanh khu b đặt trại tìm đầu vào.

Mai dịch cầu giấy
Gà m đẻ bói rồi. Ước 400 mỗo tháng gà con nhưng m chưa tính marek. Đang ấp,và có phôi, gà ri lai và hmông. Số lượng phù hợp vốn ít.

nói thật là e cũng rất chán ở quê , làm cái gì cũng vất vả , mà thị trường lại ít , như năm vừa rồi ở quê e dân người ta trồng mía cuối năm bán có 1 nghìn , 2 nghìn một cây , chả đủ tiền giống , như bác nói e lên hà nội thuê đất là cũng đc , nhưng với điều kiện của e bây giờ là chưa thể làm đc.

M có thể kiếm tiền từ phế phẩm, nhà m vịt ngan ngỗng nuôi thử dưới 50 con và k ăn cám viên. Mỗi ngày,thu 30 trứng từ thủy cầm mà k,mất tiền cho nguồn đạm, khoáng. Cta phải khảo sát rồi làm khi b. Giống m cấp miễn phí cho b úm, nó đẻ cho m xin quả trứng là hợp ý. Điều kiện là k khó như b nghĩ nhưng làm vì mê thì nhẹ lòng thôi. Giờ b ở đâu?

Khu m đã quy hoạch và lí thuyết là k thể tồn tại, vì k muốn tăng đàn do môi trường nên m để giống m tự ấp cho b nuôi. Chiến lược lâu dài k phải bánh vẻ, chỉ là m vốn quen thuộc nên có thể kiếm từ đô thị này. B phải chắc là khu vực nào để m đi khảo sát qua. Thực tế m đã và đang làm nên b k có gì phải lo cả ngoài kiếm ít đất và úm gà ngan vịt. Trồng trọt và chờ đợi ngày xuất.

trước tiên mình cũng cảm ơn vì ý tưởng của bạn , nhưng với điều kiện của mình k thể làm đc như bác nói , đồng ý là giống bác cung cấp cho em rồi thức ăn chăn nuôi bác cũng cung cấp cho em luôn đi , vậy nếu chẳng may nó bị dịch bệnh một cái thì coi như hết , huống chi e lại chân ướt chân ráo lên hà nội , điều này xét về mọi góc độ hiện tại là k thể làm đc , nhưng e sẽ phải làm nhưng làm ở quê e thì vẫn tốt hơn ,

Có gì mà khó, vacxin đầy đủ là xong, kháng sinh k phải quan tâm khi b vệ sinh tốt. B lo thế cũng bình thường, kiếm 3tr trên hà nội với mình là 3 giờ làm mỗi ngày

Có gì mà khó, vacxin đầy đủ là xong, kháng sinh k phải quan tâm khi b vệ sinh tốt. B lo thế cũng bình thường, kiếm 3tr trên hà nội với mình là 3 giờ làm mỗi ngày
Lên Hà Nội ở đâu? Đất thuê bao nhiêu? Nhà có chưa? Điện nước thế nào? Làm ăn trong bao lâu? Thu nhập mỗi tháng được bao nhiêu?.
xin kính chào các bác , chú ace trên diễn đàn , trước tiên e (cháu) xin giới thiệu một chút e ( cháu ) tên là nam năm nay 24 tuổi quê ở hòa bình , như e đã nói ở trên , cũng giống như tất cả mọi người trong diễn đàn , e cũng mong muốn mình có thể làm giàu có thể xây dựng đc một trang trại tạo ra nguồn thu nhập cho cuộc sống của mình , nhưng hiện tại e đang cảm thấy mù mịt quá , giờ e đã 24 tuổi rồi mà suốt ngày phải đi làm thuê , nghĩ thì cũng chán , cái khổ của e là chẳng có vốn , đất nhà e thì cũng chỉ có 4000m2 đất vườn cộng với 3 sào lúa , giờ chẳng có vốn mà làm gì nên đất vườn nhà e bỏ trống , e thì hiện tại đang phải đi làm thuê, lương 3 , 4 tr , chi phí sih hoạt hết đi chả con bao nhiêu , e cố gắng lắm giờ mới để dành đc 8 tr định về quê để tự lập , giờ với điều kiện của e như này có thể làm gì đc mong mọi người giúp đỡ
- đất vườn 4000m2 , có điện gần nguồn nước. , 1000m2 đất ruộng đang trồng lúa
- vốn e chỉ có 8 triệu. ,
8 triệu tiền vốn .. rất khó làm. Nhưng không phải ko làm được, chủ yếu là đầu óc tính toán thế nào thôi. Bầu, bí, mướp, dưa leo, rau lang ... những cái này mà trồng trên diện tích 4000m2 có thể kiếm được rất nhiều tiền, bạn quan sát xung quanh rất ít người trồng bầu bí với diện tích nhiều như thế. Bạn ra chợ gần chỗ bạn nhất xem giá cả rau màu họ tiêu thụ thế nào thì về ngồi tính toán mà làm. Nuôi thêm ít lợn, gà, vịt .. để lấy nguồn phân bón cho cây. Vận hành cái này ổn định thì mình nghĩ thu nhập không đến nỗi nào!

đúng là phải vận hành ổn định như bác nói thật , nhưng khổ nỗi đất của e đây đất xấu , khó trồng đc rau , vì nó cũng k bằng phẳng lắm e thấy may ra cải tạo trồng cây ăn quả là đc.

đúng là phải vận hành ổn định như bác nói thật , nhưng khổ nỗi đất của e đây đất xấu , khó trồng đc rau , vì nó cũng k bằng phẳng lắm e thấy may ra cải tạo trồng cây ăn quả là đc.
Khi bạn nghĩ đến cây ăn quả .. có lẽ là nghĩ tới cảnh nhàn nhạ, hái trái đếm tiền. Cái khởi nghiệp này khó rồi đới :D:D

nhàn nhã thì e k dám nghĩ , e chỉ mong sao có thể hết cảnh phải đi làm thuê cho người khác như bây giờ thôi.

nhàn nhã thì e k dám nghĩ , e chỉ mong sao có thể hết cảnh phải đi làm thuê cho người khác như bây giờ thôi.
Trên đỉnh đèo, triền núi, bờ mươn ..chuối, đu đủ, bầu bí ..vẫn phát triển tốt và cho quả. Chăm chỉ, cần cù, chịu khó quan sát vận dụng thay đổi một chút cách thức làm việc của ông cha ngày trước thì sống rất tốt. Khi chưa có điều kiện chịu khó cầm ống nước chạy tưới từng gốc, khi có điều kiện, và canh tác đã ổn định thì thiết kế đường ống, để chỉ cần vặn vòi là tưới hết tất cả. Hãy ra chợ và quan sát giá cả số lượng tiêu thụ để có niềm tin mà làm việc. Nhẩm tính xem cung cấp hàng bằng 1/2 giá ở chợ cho người bán xem sẽ thu nhập được bao nhiêu thì hãy làm.

Mình mê cây cảnh lắm nên nếu mình là bạn là mình hốt mẻ cây cảnh trồng.
Đầu tiên trồng rau sạch ở vườn, nuôi ít gà vịt bán lấy tiền sống qua ngày.
Chỗ ruộng lúa đó ko biết là lúa rẫy hay lúa nước. Nếu lúa nước thì trồng sen lấy hạt, lấy ngó cũng dc. Miền tây người t atroofng sen ở ruộng lúa cũng nhiều, trồng 1 vụ, 1 vụ cấy lúa.
Lấy số vốn 8 triệu đầu tư giống cây cảnh, ví dụ lan, xướng rồng, sen đá....Hòa Bình là khí hậu rất hợp với lan rừng. Loại này nhiều người chơi nên dễ bán.
Mua 1 ít giống rồi từ từ gây ra.
Khổ cái là đầu ra, nếu bạn mà ở gần thị xã hay thành phố thì ok. Giờ dc cái có mạng nên rao bán trên mạng cũng dc

Chỗ mình hien đang sốt trồng đinh lăng, dễ trồng, lấy cành cắm xuống đất chờ thu hoạch thôi (mà chờ hơi lâu tí). Bạn xem xét coi sao

chỗ e k thiên thời địa lợi về cây cảnh lắm , trường hợp trồng lan rừng như bác nói thì cũng khả thi lắm ,

Back