Phần biệt chim trĩ mái đỏ-mái xanh

• Thread starter Rooney
  • Ngày gửi
Xin thưa toàn thể bà con trên FR, tôi có một thắc mắc xin bà con nào biết chỉ dùm. Để phần biệt chim trĩ đỏ-xanh con trống thì chỉ cần nhìn màu sắc là được còn đối với chim mái thì có gì khác nhau giữa mái trĩ đỏ và mái trĩ xanh hay không có sự phân biệt con mái, con mái trĩ bất kỳ kết hợp với trống trĩ đỏ thì ra trĩ đỏ còn kết hợp với trĩ trống xanh thì ra trĩ xanh.
Cảm ơn bà con đã quan tâm.

Không biết có phải bác hỏi về trĩ Lady mái và trĩ 7 màu đỏ

Trĩ lady mái
Mặt xanh, chân xanh , lông màu nâu xẫm

Trĩ đỏ 7 màu
Màu lông hơi vàng , chân vàng

Không biết có phải bác hỏi về trĩ Lady mái và trĩ 7 màu đỏ

Trĩ lady mái
Mặt xanh, chân xanh , lông màu nâu xẫm

Trĩ đỏ 7 màu
Màu lông hơi vàng , chân vàng

Thank bác, e cứ tưởng bọn mái nó giống nhau hết còn khác nhau mỗi con trống, hoá ra là phải đi theo 1 cặp.
e định nuôi chim trĩ nghe nói mỗi con chim trĩ ăn trung bình 50-70g thức ăn mỗi ngày tuỳ theo thời kỳ trưởng thành thì bình quân mỗi tháng nó cũng ăn hết gần 2kg thức ăn, 1 năm mất khoảng 20kg cám, bác có kinh nghiệm tính giúp e với giá cám hiện tại thì nuôi 1 con chim trĩ 1 năm mất bao nhiêu tiền thức ăn

Mình trộn nhiều thứ hạt ( gạo lức, kê, bắp vụn, lúa mì )vào với cám chứ không cho ăn cám không nên mình tính ra trung bình một kg thức ăn khoảng 15.000 vnđ chưa kể rau xanh ( nếu bác kiếm được rau xanh thì có thể tiết kiệm thêm tiền thức ăn viên một tí vì trĩ rất thích ăn rau .Thường buổi sáng mình cho nó ăn một bụng rau sau đó mới cho ăn một ít cám. Chiều mới cho ăn cám không như vậy tiết kiệm được rất nhiều thức ăn mà chim vẫn khỏe mạnh nếu bác nuôi số nhiều . Như bác nói 1 con nếu một tháng ăn 2 kg thì một năm là 24 kg . Vậy 24 X 15.000 = 360.000 vnđ nếu tính luôn lâu lâu cho ăn thức ăn tươi thì chắc khoảng 450.000 đ .

Mình trộn nhiều thứ hạt ( gạo lức, kê, bắp vụn, lúa mì )vào với cám chứ không cho ăn cám không nên mình tính ra trung bình một kg thức ăn khoảng 15.000 vnđ chưa kể rau xanh ( nếu bác kiếm được rau xanh thì có thể tiết kiệm thêm tiền thức ăn viên một tí vì trĩ rất thích ăn rau .Thường buổi sáng mình cho nó ăn một bụng rau sau đó mới cho ăn một ít cám. Chiều mới cho ăn cám không như vậy tiết kiệm được rất nhiều thức ăn mà chim vẫn khỏe mạnh nếu bác nuôi số nhiều . Như bác nói 1 con nếu một tháng ăn 2 kg thì một năm là 24 kg . Vậy 24 X 15.000 = 360.000 vnđ nếu tính luôn lâu lâu cho ăn thức ăn tươi thì chắc khoảng 450.000 đ .
Thank bác, nếu vậy nuôi 1 năm bán lấy thịt thì lỗ to, sau này nuôi đại trà bán 250.000 đ/1kg bán thịt không đủ tiền thức ăn rồi.

Loại này không ai nuôi để lấy thịt đâu bác chỉ để nuôi bán cho người ta làm cảnh thôi . Có lẽ loại bác hỏi là loại trĩ đỏ khoang cổ chắc ? Loại này nếu nuôi thịt thì chỉ cần lúa, bắp và cám là được rồi bác th6m rau rác vào nữa thì giá thức ăn sẽ hạ xuống rất nhiều đó
Chắc bác hỏi loại này ?

Loại này không ai nuôi để lấy thịt đâu bác chỉ để nuôi bán cho người ta làm cảnh thôi . Có lẽ loại bác hỏi là loại trĩ đỏ khoang cổ chắc ? Loại này nếu nuôi thịt thì chỉ cần lúa, bắp và cám là được rồi bác th6m rau rác vào nữa thì giá thức ăn sẽ hạ xuống rất nhiều đó
Chắc bác hỏi loại này ?
Vâng đúng đó bác, thế nên e mới hỏi là cách phần biệt trĩ đỏ khoang cổ và trĩ xanh khoang cổ mái.
nuôi 2 loại này lấy thịt và lấy trứng thì hiệu quả sẽ thế nào bác có thể phân tích cụ thể cho em được không với giả định là trong thời gian tới giá bán lấy thịt và trứng sẽ giảm đi khoảng 40% so với giá hiện tại do bão hòa, vì có nhiều người nuôi.

2 bac nay nc buon cuoi :D...1 bac dang noi ve 1 con dinh cao nghe thuat 1 bac noi ve 1 con tri de man thit :))

Back