phân biệt độ tuổi của chim bồ câu

• Thread starter wasino
  • Ngày gửi
có đặc điểm nhận giạng nào dúp mình biết được con chim đó đã được mấy tháng rồi không các bác vì mình định mua một số chim bồ câu 4 đến 5 tháng mà chỉ sợ bắt nhầm chim 2 với 3 tháng vì họa thả chung

cac ban gup tớ với chim bồ c nhà mình đẻ đc 1lua xong ko thấy đẻ lại là sao anh em cho sin ý kiên
Ko sao đâu bạn, chắc là nó là bố mẹ son, còn mải vui mừng đón 2 đứa con đầu lòng nên quên mất nhiệm vụ ấy mà, bạn tách con ra thì chúng nhanh đẻ hơn.
chim bồ câu nhà mình đếm đủ 10 lông, lúc mua họ nói còn tơ mà nuôi 1 tháng rồi ko thấy đẻ ? chờ mãi, hic....
Chuyện đếm lông tôi chưa bao giờ áp dụng, thường chỉ quan sát bằng mắt, theo kinh nghiệm để đoán tuổi tôi. Nhiều ng đến nhà tôi mua chim, có cụ nuôi hàng chục năm rồi vào cũng đếm lông để mua nhưng nói tuổi toàn sai lung tung.
Giống này của bạn lai tạp lung tung quá, đôi đẹp nhất là đôi màu nâu, nhưng con cái hơi bé.

Cho em hỏi em nuôi 3 đôi nhốt chung lồng to.giờ nó ấp đẻ đc mấy lứa con lớn rồi em muốn bắt làm thịt mà chả biết con nào là con bố mẹ ban đầu nữa.giúp em cách phân biệt với ạ

Cho em hỏi em nuôi 3 đôi nhốt chung lồng to.giờ nó ấp đẻ đc mấy lứa con lớn rồi em muốn bắt làm thịt mà chả biết con nào là con bố mẹ ban đầu nữa.giúp em cách phân biệt với ạ
Chim non thì bạn bắt nó kêu chíp chíp còn chim bố mẹ từ gầm gừ, đơn giản thôi mà. Hay bạn nhìn đầu, mỏ nó không mốc meo, già như chim bố mẹ. Hay bạn bắt 1 con khác vào chuồng nó, chim bố mẹ sẽ đánh nhau, chim 1-2 tháng chưa đánh nhau đâu.
Hay bạn thịt nó ra, con nào có buồng chứng và 2 quả cật to thì là chim bố mẹ, còn lại là chim con. THế là bạn có chim bố mẹ để luộc, chim con để xào hay nấu cháo, ngon tuyệt bạn à.
Nói chung rất nhiều cách và rất đơn giản.

bạn cho chim ăn thêm ít hạt sen , í dĩ , vài củ sâm , nắm gạo ... là chim bạn sẽ ngon .
Cách này của bạn hay, đúng 100% đó.
Còn cách 2 là chờ .... (có đôi vài tháng mới đẻ lại vì chúng bị stress mà. Do lần đầu dc làm bố mẹ, lầm hay hay sterss lắm. hi
Không thì quay lại cách 1 khỏi phải chờ lại có rượi uống nữa.

Bồ câu nhà e có mấy đôi cứ đẻ 1 Trứng là tại sao các b nhỉ.k biết có thiếu gì không..?có trứng lại bé mà vỏ trứng sần sùi
b mua bổ trứng,kích trứng về cho nó uống nhé

Thiếu khoang va vitamin roi, mua bịch khoang với bịch ade ve cho uống hoac an la ok

giờ bạn đừng nghe nguời bán nói là 6 tháng hay 10 tháng, bạn mỡ cánh con chim ra, đếm từ ngoài vào trong 10 cọng lông cánh, rồi nhìn 10 cọng lông cánh đó, xem chim đang ra cộng lông cánh nào, rồi bạn nói cho mình biết, nếu đang ra 1 trong 3 cọng ngoài cùng nhất, thì chim bạn đã trưởng thành và có thể đẻ đc, đối với chim trống cũng vậy.

hình lông cánh cho bạn xem và cách coi lông cánh

Cách quan sát 10 lông chính thông qua đầu từng cọng lông, chú ý sẽ thấy 10 cọng lông chính ngoài cùng có đầu mọc hướng ra ngoài, còn các lông còn lại quay vào trong thân mình
Vậy cách đếm lông thông qua màu sắc lông mới cũ như trên hoặc theo cách xoè cánh chim ra đếm từ lông ngoài cùng (thường là lông dài nhất) vào trong đến cọng lông ngắn hơn bất thường rồi lấy 10 trừ đi số đếm được sẽ ra số lông chim đã thay xong ( ví dụ đếm từ ngoài vào 1 2 3 4 5 6 - cong số 6 là cọng ngắn hơn so với lông thứ 7- thì lấy 10 - 5= 5: kết quả là chim đã đang thay lông số 5
Trường hợp xòe ra không thấy cọng nào ngắn bất thường thì hoặc là:
1: chim đã thay đủ lông ( nếu đếm đủ 10 lông đến cọng cuối cùng có chóp lông mọc hướng ra ngoài)
2: chim vừa mới rụng 1 lông và ông mới chưa ra kịp để nhìn bằng mắt, lúc đó đếm thì sẽ thấy không đủ 10 cọng có chóp hướng ra ngoài, lật cánh chim lên coi tận chân lông sẽ thấy chỗ có dấu hiệu lông chuẩn bị mọc màu đỏ đỏ sát chân da hoặc dưới da, hoặc coi khoảng cách giữa các lông sẽ thấy có 1 vị trí thưa hơn bình thường, giữa khoảng cách đó là lông chuẩn bị mọc
Cho em hỏi bồ câu em được 9-10 cách rồi vậy bao lâu sẽ đẻ ạ

Cho em hỏi bồ câu em được 9-10 cách rồi vậy bao lâu sẽ đẻ ạ

thuờng chim 7,8 cánh là đẻ. chim bạn có thể chậm hơn, nhưng mình nghĩ là sắp rồi, ngoại trừ trục trặc có vấn đề sinh sản.

thuờng chim 7,8 cánh là đẻ. chim bạn có thể chậm hơn, nhưng mình nghĩ là sắp rồi, ngoại trừ trục trặc có vấn đề sinh sản.
Chim nhà em đủ 9-10 cách rồi sao lại chậm hơn ạ
»
hầm là cánh ạ
»
»

hầm là cánh ạ
Nhầm là cánh ạ

chụp cả 2 cặp chim, và xòe cánh ra xem chụp luôn hình gửi xem với bạn
Nhưng mà em thả cánh cho nó giờ khó bắt lại được
»
Hôm qua bay mất 1 con giờ còn 5 con nữa
»
Anh có kinh nghiệm huấn luỵen bồ câu cho nó đậu vào tay mình ko ạ chỉ em với

»

Hôm qua bay mất 1 con giờ còn 5 con nữa
»
Anh có kinh nghiệm huấn luỵen bồ câu cho nó đậu vào tay mình ko ạ chỉ em với

tập từ lúc chim con chưa biết bay, cho nhịn đói để thức ăn trên tay và đưa chim ăn. làm từ ngày này qua ngày khác, khi lớn đã quen thì cho ăn nó cũng đậu vào tay.

Nhưng chim em lớn rồi ạ

chim lớn khó... phải kiên trì,, bình thuờng bạn thảy ra ngoài cho chim bay về ăn là 100g cho cả đàn, giờ bạn thảy 50g. còn 50g đó bạn đứng ngay chỗ bạn đứng thả xung quanh duới đất của bạn, ngày qua ngày, rồi từ từ để từng chút thức ăn ở tay bạn, đưa ra cho chim, nó sẽ dạn từ từ và đến mỗ thức ăn trên tay bạn. nhớ tuyệt nhiên là cho ăn thôi nhé, ko đc bắt, 1,2 lần bắt nó sợ thì khỏi tập nữa.

Back