Phòng Và điều Trị Bệnh Crd ở Gà

• Thread starter thang2079
  • Ngày gửi
Cường Lộc ở ngay nga ba ti rẻ vào hướng biên hòa khoảng 150m bên tay phải đg. Hoặc Bá có thể ghé của hàng thuốc thu y Kim Tươi ngay chợ long khánh mua cũng có. Tylan của Elanco
---------------
Anh Thắng hiện đang làm cho Cty Japfa phải không? Em có quen với anh Thắng đang làm cho Japfa không biét có phải anh không. Em Tính Gia Kiệm.

Last edited by a moderator:
Rất tiếc không phải rồi bác ơi! Khi nào có dịp hẹn gặp bác mời bác đi uống nước nói chuyện nhà nông cho vui.

cần giúp gấp

anh ơi cho em hỏi chút .nhà em có đàn gà ai cập bị bệnh ccrd đến nay đã khỏi bệnh rùi .kể từ hôm bị ốm đến nay là 25 ngày mà trứng vẫn chưa lên ,anh có biết loại thuốc nào kích trứng mạnh nói giùm em được hok?hiện nay gà đã ăn khỏe lại bình thường rùi .anh trả lời nhanh giúp em nha.thanks anh nhìu!!!:wub:

Gà mà bị CRD rùi thì đẻ kém lắm, trong tiêu chuẩn chọn gà đẻ thì 1 trong những tiêu trí chọn gà đẻ là phải loại những con bị CRD đó bạn ah, theo mình thì những con bị nhiễm bệch rùi khỏi, bạn lên loại đi để giảm chi phí, vì đẻ kg hiệu quả. nói thật với bạn mình cũng chẳng có kinh nghiệm về chăn nuôi. hehehe

anh ơi cho em hỏi chút .nhà em có đàn gà ai cập bị bệnh ccrd đến nay đã khỏi bệnh rùi .kể từ hôm bị ốm đến nay là 25 ngày mà trứng vẫn chưa lên ,anh có biết loại thuốc nào kích trứng mạnh nói giùm em được hok?hiện nay gà đã ăn khỏe lại bình thường rùi .anh trả lời nhanh giúp em nha.thanks anh nhìu!!!:wub:
hj. thanks anh nhá nhưng chẳng lẽ hok có cách nào khác à?
em mong anh Thắng trả lời giúp

CCRD vậy cho uống gì các bác, bữa giờ chết hoài của em gần 50 con rồi

Gà nhà em mổ ra buồng trứng méo mó dị dạng, mới bán cho lái vài chục con mà khọt khẹt họ trả lại 1 mớ, rầu quá

Tình hình là em đã mua được Tylan nhưng của CHINA, cho uống hết gần 2 lạng rồi, thấy bớt bớt, sáng nay vô chuồng ko thấy chú nào toi là mừng rồi, sau khi dùng Tylan xong mình có thể dùng B-Complex c cho gà uống ko vậy mấy bác

Tình hình là em đã mua được Tylan nhưng của CHINA, cho uống hết gần 2 lạng rồi, thấy bớt bớt, sáng nay vô chuồng ko thấy chú nào toi là mừng rồi, sau khi dùng Tylan xong mình có thể dùng B-Complex c cho gà uống ko vậy mấy bác
làm sao bạn biết s\đó là do CCRD?
CCRD : complex chronic respiratory disease là bệnh hô hấp phức hợp trên gà. Bệnh gây giảm sản lượng trứng 5 - 10% trứng.
Định kỳ phải cho uống Tylosin 110mg / kg thể trọng. 1 tháng uống 1 lần x 3 ngày
Bạn có thể mua Tylo-DOX của Hoàng Kim, Tylan của Elanco, MG 200 của Greenvet.
Ở Long Khánh có thể mua ở Kim Tươi (đối diện chợ tạm LK) hoặc Ngọc Hà (gần tượng đài LK)
Sau khi uống kháng sinh, nên uống men vi sinh (Acid Pak 4 way hoặc men vi sinh của Việt Nam ) là được
Nếu gà có thêm phân trắng thì có thể dùng kèm giải độc gan-thận (Heparenol của Merial, Hepatol-B12 của Bio)
NẾU CÓ CRD TRÊN GÀ ĐẺ : SẼ CÓ TRỨNG TRẮNG & HẠT CÁT Ở 2 ĐẦU VỎ TRỨNG

Mong anh Lộc coi việc sử dụng bài viết của anh trên đàn NNVN là một cách để giúp bà con chăn nuôi có hiệu quả và an toàn hơn. Bài đăng không có mục đích về kinh tế.
Kính mong anh lên trang web này và phổ biến kiến thức cho bà con nhiều hơn

làm sao bạn biết s\đó là do CCRD?
CCRD : complex chronic respiratory disease là bệnh hô hấp phức hợp trên gà. Bệnh gây giảm sản lượng trứng 5 - 10% trứng.
Định kỳ phải cho uống Tylosin 110mg / kg thể trọng. 1 tháng uống 1 lần x 3 ngày
Bạn có thể mua Tylo-DOX của Hoàng Kim, Tylan của Elanco, MG 200 của Greenvet.
Ở Long Khánh có thể mua ở Kim Tươi (đối diện chợ tạm LK) hoặc Ngọc Hà (gần tượng đài LK)
Sau khi uống kháng sinh, nên uống men vi sinh (Acid Pak 4 way hoặc men vi sinh của Việt Nam ) là được
Nếu gà có thêm phân trắng thì có thể dùng kèm giải độc gan-thận (Heparenol của Merial, Hepatol-B12 của Bio)
NẾU CÓ CRD TRÊN GÀ ĐẺ : SẼ CÓ TRỨNG TRẮNG & HẠT CÁT Ở 2 ĐẦU VỎ TRỨNG
Cám ơn anh vì bài viết rất nhiều, gà em là gà thả vườn, bây giờ nó đẻ trứng sao 2 đầu gần như bằng nhau anh ạ, mong anh giúp dùm

diễn đàn mình nên tạo thêm mục nhà nông chân chính đi.vì co nhiều người đăng bài với mục đích chưa chân chính cho lắm.cảm ơn anh LỘC nhé.chúc anh sức khỏe,cố gắng đăng bài nhiều nhiều cho anh em tham khảo.

Xin chân thành cảm ơn góp ý của Ban Quản Trị!
Tôi không nhằm mục đích kinh doanh
Cũng không nói xấu người khác
Vì bài viết CRD đã đăng là của tôi và 1 người bạn đã BỎ HÀNH NGHỀ THÚ Y biên soạn
Cho nên, tôi thật không vui khi thấy có đăng bài viết mà không có sự đồng ý của tác giả (âu đó cũng là Luật Bản Quyền). Mặt khác, đó là vì tôi muốn tốt cho anh THANG2079 thôi.
Tôi xin cam đoan sẽ cho tất cả những tài liệu và kiến thức giúp cho nền chăn nuôi Việt Nam
Xin chân thành đóng ghóp!

nếu được vậy thì mừng cho bà con lắm. trên diễn đàn này đa phần là những người trẻ tuổi, có lòng với ngành chăn nuôi, mong anh tin rằng những kiến thức anh đóng góp cho diễn đàn sẽ được mọi người áp dụng và phổ biến thường xuyên
Thân chào

Back