Phòng và trị bệnh cho cầy vòi hương.

• Thread starter DUZVL
  • Ngày gửi
Cầy hương kém ăn, đi ngoài phân lỏng, có mầu đen, mùi hôi. Nhờ các bác chỉ giáo giúp:
1) Cầy hương đã bị mắc bệnh gì?
2) Chế độ cho ăn cần điều chỉnh ra sao?
3) Nếu dùng thuốc trộn vào thức ăn thì thuốc nào là hiệu quả nhất? (Theo kinh nghiệm cá nhân)
4) Nếu tiêm thì dùng loại nào, liều lượng bao nhiêu?(cc/kgtt).
Mong các bác trong diễn đàn có nhiều kinh nghiệm về nuôi và phòng và trị bệnh cho cầy hương cùng chia sẻ:9^:

Ae

ae giúp con chồn nhà e nó bỏ ăn, k thấy uống nước, k đi phân, tình trạng này kéo dài khoảng 5 ngày rồi, nhìn nó ốm tội nghiệp quá, Ae có cách nào cứu với
bạn thử mua trứng gà về đập ra cho no, xem thử nó có chịu ăn không

Chích thuốc thì đúng rồi, nhưng thuốc đó là thuốc gì, chuyên trị bệnh gì... Đó mới là quan trọng. Nói chung các bác sĩ thú thì chỉ dùng kháng sinh để trị chung chung mà thôi. Ngoài kháng sinh ra còn thêm vitamin ADE ... Đây là liều thuốc chung chung của họ mà thôi.
- Bạn nên mua trứng gà, vịt, loại trứng lộn, con con trong trứng con rất nhỏ. Đập trứng ra cả con con và tròng trứng , đưa vào xem chồn có ăn không. Có khi nó ăn con con mà không ăn tròng đỏ và ngược lại... Nếu ăn được thì cho ăn từ ít đến nhiều.
- Đào bắt con trùn đất , cho nó ăn , hoặc thả vào con bù cạp xem thử thế nào, rồi tính tiếp

Cầy hương kém ăn, đi ngoài phân lỏng, có mầu đen, mùi hôi. Nhờ các bác chỉ giáo giúp:
1) Cầy hương đã bị mắc bệnh gì?
2) Chế độ cho ăn cần điều chỉnh ra sao?
3) Nếu dùng thuốc trộn vào thức ăn thì thuốc nào là hiệu quả nhất? (Theo kinh nghiệm cá nhân)
4) Nếu tiêm thì dùng loại nào, liều lượng bao nhiêu?(cc/kgtt).
Mong các bác trong diễn đàn có nhiều kinh nghiệm về nuôi và phòng và trị bệnh cho cầy hương cùng chia sẻ:9^:
Chào Bạn!
Bạn có thể thử cách này tuy đơn giản nhưng có thể hiệu quả đấy.
Bạn lấy 1 nắm rôm(rạ) khô treo trong chuồng chồn. Nó sẽ tự ăn khi nó đau bụng đi ngoài, ăn vào nó sẽ sạch ruột và hết ngay. Bạn cũng có thể dùng cỏ khô

Có 1 loại trị tiêu chảy rất hay !
Đó là cây cỏ mực ( miền bắc gọi là Nhọ Nồi ) , buộc thành bó treo lên cho nó tự nhấm ăn . Đa số chồn rừng không cần dạy , cứ bỏ vào là tự ăn . Chồn sinh sản tại trại thì thái nhỏ là cây ra rồi bóp chung với chuối . Lá này vừa phòng và trị cầm máu đường ruột rất ok ...

Phàn trên là cho ăn, nếu ăn được thì tốt còn không thì cho uống nhé.
Cỏ mực ( lọ nồi) đâm vắt nước, trộn với tròng đỏ trứng, mật ong cho uống xem sao. Nếu tiêu chảy thì tròng đỏ trứng với lá ổi, mật ong nhé, lá ổi đâm vắt nước

Chào Bạn!
Bạn có thể thử cách này tuy đơn giản nhưng có thể hiệu quả đấy.
Bạn lấy 1 nắm rôm(rạ) khô treo trong chuồng chồn. Nó sẽ tự ăn khi nó đau bụng đi ngoài, ăn vào nó sẽ sạch ruột và hết ngay. Bạn cũng có thể dùng cỏ khô
Cảm ơn ae và bác Vũ rất nhìu! Chồn nhà e ăn dc chút ít trứng lộn và cạp cạp dc xíu chuối, đi phân dc chút ít rồi, e chích tùm lum thuốc, khá ng sinh có, thuoc bổ có, và cuối cùng k bít nó bị j và thuốc j hợp voi nó luôn.
Na
Phàn trên là cho ăn, nếu ăn được thì tốt còn không thì cho uống nhé.
Cỏ mực ( lọ nồi) đâm vắt nước, trộn với tròng đỏ trứng, mật ong cho uống xem sao. Nếu tiêu chảy thì tròng đỏ trứng với lá ổi, mật ong nhé, lá ổi đâm vắt nước
bác Vũ nay có chồn con chưa bác, có để con vài con nuôi nha bác

Các bác chồn bị đi phân nước vàng mà chữa được nhưng lại bị nứt dưới lòng bàn chân thì chữa sao ạ

Back