Phú yên - nói về con heo

• Thread starter nongdan_py
  • Ngày gửi
Tình hình thì giá heo rớt thê thảm , dị bệnh liên tục vì thế bà con chúng ta xa rời với con heo rôì sao ấy . Thấy diễn đàn mình chủ đề về anh Hợi cứ chìm nghĩm . Hôm nay lập chủ đề này mong các bác có k/n về con heo báo danh vào đây chúng ta cùng chia sẻ k /n giúp bà con . Chứ ko chắc con heo xa rời với nông dân quá
!
thank

Last edited by a moderator:
Tôi nuôi heo cũng mười mấy năm rồi cũng muốn lên diễn đàn này trao đổi kn với mọi ng nhưng đúng là chẳng thấy ai trao đổi gì về heo cả chỉ thấy nói về gà và thú đặc sản kể cũng hơi buồn , nhưng đúng là lên diễn đàn này học hỏi được rất nhiều điều bổ ích cám ơn agriviet
- Do giá heo luôn thấp vì vậy 1 vấn đề qtrọng đặt ra là làm thế nào để giảm giá thành và tăng chất lượng sản phẩm , dựa vào chủ đề này anh em nào có tâm huyết hãy cùng nhau trao đổi rút ra KN chung để giúp nhau phát triển

Tôi nuôi heo cũng mười mấy năm rồi cũng muốn lên diễn đàn này trao đổi kn với mọi ng nhưng đúng là chẳng thấy ai trao đổi gì về heo cả chỉ thấy nói về gà và thú đặc sản kể cũng hơi buồn , nhưng đúng là lên diễn đàn này học hỏi được rất nhiều điều bổ ích cám ơn agriviet

chào bác với k/n mừơi mấy năm với a heo . Vậy là bà con nào có khó khăn thì có nơi trao đổi rồi . Bác có thể chia sẻ một số khó khăn trong cong việt nuôi heo không .
cảm ơn bác
.

Bản thân tôi trưóc đây thì trực tiếp nuôi nhưng bây giờ thì thuê ng nuôi nên cũng có nhiều khó khăn nhưng trong CV này tôi thấy có 2 VĐề khó khăn lớn nhất
Thứ nhất là về giống GĐ tôi chỉ nuôi lợn bột không nuôi nái nên k chủ động đc giống , giống quyết định rất lớn đến việc thành hay bại của việc chăn nuôi nếu giống nhiễm bệnh hoặc có nguồn gen k tốt đảm bảo thất bại là chắc
Thứ hai là người làm nếu chọn ng k tốt thiếu trách nhiệm thì dẹp trại xớm mấy năn trước GĐ tôi thuê ng ng ta lấy trộm cám rồi chỉ làm khi có mặt mình nên lao đao , năm nay thuê đc ng làm OK nên mọi thứ vô cùng xuôn xẻ
*Tôi thấy nghề chăn heo bây giờ đúng là rất khó khăn nhưng không có nghề gì là không thể thành công , từ năm ngoái tới năm nay nuôi lợn rất khó khăn nhưng tôi nuôi vẫn có lãi bình thường , và tôi vẫn tiếp tục cải tiến kt để có hiệu quả hợn , rất mong mọi người cùng đóng góp ý kiến
*

cảm ơn bác tỉ phú ko tiền .
Bác cho e hỏi thêm .. Thế heo bác cho ăn bằg thức ăn pha chế hay đậm đặc 100 %

Mình nuôi cám thẳng 100% mình ngoài bắc không như trong mnam giá thành cám bắp rất đắt nếu phối trộn chắc chắn giá thành sẽ cao hơn mua thẳng nhiều lại tốn rất nhiều công , cũng may giá heo ngoài bắc cũng cao hơn 1 chút so với miền nam nên vẫn cầm cự đc. Việc chăn nuôi heo của bạn trong đó thế nào ? Chúng ta có kN gì cứ thoải mái trao đổi làm ăn bây giờ k có thông tin thì khó mà làm ăn đc

Nuôi heo bằng cám thì khỏe rồi, nhưng khả năng có lời (tính bình quân) là khá nhỏ, nếu tận dụng tốt nguồn phân heo thì cũng chỉ ở mức độ an toàn (huề). Vậy nên chỗ nào có thể tận dụng nguồn thức ăn tự nhiên thì cần khai thác triệt để. Tôi đã thực hiện và thấy an tâm.

Mình nuôi cám thẳng 100% mình ngoài bắc không như trong mnam giá thành cám bắp rất đắt nếu phối trộn chắc chắn giá thành sẽ cao hơn mua thẳng nhiều lại tốn rất nhiều công , cũng may giá heo ngoài bắc cũng cao hơn 1 chút so với miền nam nên vẫn cầm cự đc. Việc chăn nuôi heo của bạn trong đó thế nào ? Chúng ta có kN gì cứ thoải mái trao đổi làm ăn bây giờ k có thông tin thì khó mà làm ăn đc

nếu bác tự sx được cám thì giá thành sẽ rẻ hơn rất nhiều chứ sao lại mắc hơn được .còn về phần cám bắp đắt là do bác k mua tận nơi mà qua vài mố rồi nên mắc là p .chứ bắp mì mua ở tây nguyên là rẻ nhất còn cám thì mua tại nhà máy xoay lúa vùa rẻ mà lại chất lượng k bị độn trấu vào.
nhân đây em cũng xin có vài lời: nông dân mình nuôi heo thì nhiều mà k thấy ai vào chia sẽ kinh nghiệm chỉ toàn bàn chuyện của những con vật nuôi mới nổi mà lại chứa nhiều rủi ro

Mình đã thử phối cám rồi nhưng k thành công , một số trại nhỏ ở đây cũng vậy họ đã từng phối rồi cũng thôi có nhiều lí do nguyên liệu đắt ,phối trộn khá phức tạp ngoài ra còn phải bảo quản các nguyên liệu đó k bị hỏng , khi phối thì thấy giá thành có rẻ đc chút ít nhưng thực tế thì giá trị của cám phối không thể bằng cám CN đc vì vậy chỗ mình họ k làm . Tuy nhiên nếu nguyên liệu mà sẵn có rẻ tận dụng đc công lao động thì phối trộn đc thì quá tốt, mình thấy bột cá ở những vùng biển rất rẻ 10-20k / kg nếu với giá này + ngô + cám rẻ thì nuôi heo chắc chắn có lãi kể cả giá heo thấp
-Đúng là rất ít ng trao đổi về heo vậy chúng ta sẽ cùng nhau đi sâu vào chủ đề này rồi dần dần mọi người thấy vấn đề cần quan tâm và sẽ tham gia
( Mình là người chăn nuôi có hiệu quả và sẵn sàng chia sẻ KN và học hỏi KN của ng khác mong rằng ng Việt chúng ta cùng giúp nhau làm giàu )

Mình đã thử phối cám rồi nhưng k thành công , một số trại nhỏ ở đây cũng vậy họ đã từng phối rồi cũng thôi có nhiều lí do nguyên liệu đắt ,phối trộn khá phức tạp ngoài ra còn phải bảo quản các nguyên liệu đó k bị hỏng , khi phối thì thấy giá thành có rẻ đc chút ít nhưng thực tế thì giá trị của cám phối không thể bằng cám CN đc vì vậy chỗ mình họ k làm . Tuy nhiên nếu nguyên liệu mà sẵn có rẻ tận dụng đc công lao động thì phối trộn đc thì quá tốt, mình thấy bột cá ở những vùng biển rất rẻ 10-20k / kg nếu với giá này + ngô + cám rẻ thì nuôi heo chắc chắn có lãi kể cả giá heo thấp
-Đúng là rất ít ng trao đổi về heo vậy chúng ta sẽ cùng nhau đi sâu vào chủ đề này rồi dần dần mọi người thấy vấn đề cần quan tâm và sẽ tham gia
( Mình là người chăn nuôi có hiệu quả và sẵn sàng chia sẻ KN và học hỏi KN của ng khác mong rằng ng Việt chúng ta cùng giúp nhau làm giàu )

bác nói vậy thì em k biết bác có công thức cám ở đâu .trong sách vở hay là công thức cám của nhà máy .nếu bác có công thức cám của nhà máy thì bác sẽ thấy nó khác hẳn với công thức cám trong sách hay tìm đuợc trên mạng liền .conf bột cá thì k nhất thiết p dùng vì nó chỉ chiếm khoảng 5 tới 10% nguyên liệu thôi thậm chí k sửc dụng bột cá củng dc .còn nguonf cung cấp protein là các loại bánh dầu và tỷ lệ sử dụng các loại nguyên liệu nũa .còn về phần bảo quản thì chắc là bác k có sử dụng chất chống mốc nên cám sx ra để được vài ngày thì hư là p rồi .mà nói chung là còn nhiều thứ khác nữa

Phối cám có 2 cách cách đơn giản chỉ cần trộn cám bắp với đậm đặc như bao cám chỉ dẫn thế là xong , cách 2 là 100% ng liệu đi mua cách này rất phức tạp gồm mười mấy nguyên liệu khác nhau , trước đây có 1 anh ban mình cũng nuôi 600 heo siêu và 60 nái đã phối cám theo cách này mua cả máy trộn Cn và sau nửa năm hoạt động cũng đành từ bỏ . cách này chỉ dùng cho những trại heo lớn một vài ngàn con còn nuôi ít mình khuyên mọi ng không nên làm , và từ đó đến nay mình cũng không nghĩ đến việc phối cám nữa
Trong nuôi heo mình luôn chú ý đến những VĐ sau
- Hạn chế dịch bệnh
- Giảm giá thành chăn nuôi
- tăng chất lượng sản phẩm
- trọn thời điểm nuôi thích hợp
Mọi ng thấy trong những VĐ đó vđ nào qt thì có thể tham gia khai thác từng vđ để nâng cao hiệu quả chăn nuôi

Chăn nuôi ở nước ta hiện nay nói chung, con heo nói riêng, nó chông chênh như đi giày cao gót trên cây cầu dừa.... Giá thức ăn ngày càng tăng, giá sản phẩm lên xuống bấp bênh. Dịch bệnh tràn làn, giá thịt ngoài nhập vào ào ạt giá lại rẽ hơn..... Tại sao nước ngoài người ta nuôi cung ứng đủ trong nước người ta, còn dư để bán qua nước mình, đường đi xa cộng phí vận chuyển... mà họ vẩn có lời nghĩa là sao??????????. Còn mình đây muốn nuôi con gì, trước thì sợ nuôi không được, nuôi được rồi lại bán giá thấp , thậm chí không có nơi để bán. Con đường thua lỗ là hố tử thần chực chờ sẵn cho người chăn nuôi Việt Nam, nó sẽ nuốt chửng , không tha 1 ai cả .....
Không lẽ Việt Nam không còn dám chăn nuôi nữa sao????? Tại sao????

nếu bác tự sx được cám thì giá thành sẽ rẻ hơn rất nhiều chứ sao lại mắc hơn được .còn về phần cám bắp đắt là do bác k mua tận nơi mà qua vài mố rồi nên mắc là p .chứ bắp mì mua ở tây nguyên là rẻ nhất còn cám thì mua tại nhà máy xoay lúa vùa rẻ mà lại chất lượng k bị độn trấu vào.
nhân đây em cũng xin có vài lời: nông dân mình nuôi heo thì nhiều mà k thấy ai vào chia sẽ kinh nghiệm chỉ toàn bàn chuyện của những con vật nuôi mới nổi mà lại chứa nhiều rủi ro
Các nhà sản xuất thức ăn gia súc của VN bây giờ nhập ngô (bắp) của nước ngoài vì rẻ và không bị mốc, mối mọt (do họ sản xuất lớn, ứng dụng khoa học kỹ thuât trong canh tác, chế biến, bảo quản chứ không sản xuất nhỏ lẻ, thô sơ như ta).

Thời buổi bây chừ sung sướng quá rồi, không quen cực nhọc, cứ mua cám công nghiệp về đổ cho heo ăn xong. Còn tự sản xuất cám nhiều khê cực nhọc lắm.

Phối cám có 2 cách cách đơn giản chỉ cần trộn cám bắp với đậm đặc như bao cám chỉ dẫn thế là xong , cách 2 là 100% ng liệu đi mua cách này rất phức tạp gồm mười mấy nguyên liệu khác nhau , trước đây có 1 anh ban mình cũng nuôi 600 heo siêu và 60 nái đã phối cám theo cách này mua cả máy trộn Cn và sau nửa năm hoạt động cũng đành từ bỏ . cách này chỉ dùng cho những trại heo lớn một vài ngàn con còn nuôi ít mình khuyên mọi ng không nên làm , và từ đó đến nay mình cũng không nghĩ đến việc phối cám nữa
Trong nuôi heo mình luôn chú ý đến những VĐ sau
- Hạn chế dịch bệnh
- Giảm giá thành chăn nuôi
- tăng chất lượng sản phẩm
- trọn thời điểm nuôi thích hợp
Mọi ng thấy trong những VĐ đó vđ nào qt thì có thể tham gia khai thác từng vđ để nâng cao hiệu quả chăn nuôi
k biết người bạn nuôi heo kia của bác sx cám thất bại ở điểm nào ?
k p mười mấy mà là khoảng 20 nguyên liệu khác nhau nhưng muốn mua các nguyên liệu thì trên thị trường củng có đủ cả rồi mà cái quan trọing là công thức mình có tốt hay k .và quy trình sx cám k chỉ co may trộn là đủ vì nếu sx cám viên thì p có máy ép ,sấy và cả máy đo độ ẩm nửa rồi còn nhiều thứ khác .mà tóm lại bác p có một bộ công thức cám của nhà máy và cả quy trình sx cám thi mới sx cám tốt được .và ai có ý định tự sx cám thì tìm người quen làm việc trong cty cám để tìm hiểu thì sẽ biết sx cám là như thế nào
[/QUOTE]
Các nhà sản xuất thức ăn gia súc của VN bây giờ nhập ngô (bắp) của nước ngoài vì rẻ và không bị mốc, mối mọt (do họ sản xuất lớn, ứng dụng khoa học kỹ thuât trong canh tác, chế biến, bảo quản chứ không sản xuất nhỏ lẻ, thô sơ như ta)[/QUOTE]
.
giá k hề rẻ hơn ta đâu bạn và k p họ nhập hoàn toàn nước ngoài mà họ củng có mua trong nước nhưng p tất cả nguyên liệu nhập vào p dạt độ ẩm nhất định và một vài tiêu chuẩn khác nữa khi đó giá đã đội lên rất nhiều chi phí

k biết người bạn nuôi heo kia của bác sx cám thất bại ở điểm nào ?
k p mười mấy mà là khoảng 20 nguyên liệu khác nhau nhưng muốn mua các nguyên liệu thì trên thị trường củng có đủ cả rồi mà cái quan trọing là công thức mình có tốt hay k .và quy trình sx cám k chỉ co may trộn là đủ vì nếu sx cám viên thì p có máy ép ,sấy và cả máy đo độ ẩm nửa rồi còn nhiều thứ khác .mà tóm lại bác p có một bộ công thức cám của nhà máy và cả quy trình sx cám thi mới sx cám tốt được .và ai có ý định tự sx cám thì tìm người quen làm việc trong cty cám để tìm hiểu thì sẽ biết sx cám là như thế nào
Các nhà sản xuất thức ăn gia súc của VN bây giờ nhập ngô (bắp) của nước ngoài vì rẻ và không bị mốc, mối mọt (do họ sản xuất lớn, ứng dụng khoa học kỹ thuât trong canh tác, chế biến, bảo quản chứ không sản xuất nhỏ lẻ, thô sơ như ta)[/QUOTE]
.
giá k hề rẻ hơn ta đâu bạn và k p họ nhập hoàn toàn nước ngoài mà họ củng có mua trong nước nhưng p tất cả nguyên liệu nhập vào p dạt độ ẩm nhất định và một vài tiêu chuẩn khác nữa khi đó giá đã đội lên rất nhiều chi phí[/QUOTE]
Vậy việc chăn heo của bạn Đức hậu quy mô ra sao cung cách làm thế nào cho mọi ng cùng biết để tham khảo

--------

Vậy việc chăn heo của bạn Đức hậu quy mô ra sao cung cách làm thế nào cho mọi ng cùng biết để tham khảo

Last edited by a moderator:
em thì củng chỉ mới tập tành nuôi heo thôi quy mô 25-30c/lứa chưa có kinh nghiệm gì lắm vẫn p đang vừa nuôi vừa lấy kinh nghiệm .còn sx cám thì em cho heo ăn cám bột lên men mà nguyên liệu thì dùng bánh dầu đậu phộng ,bắp mì cám mua thô rồi đem về tự xay lấy .rồi còn khoáng vitamin và các nguyên liệu khác nữa các lạoi này em p dùng cân điện tử để cân vì chúng được tính bằng gam (vì mỗi lần sx chỉ đủ cho heo dùng một ngày )

nuôi nhiều hay nuôi ít cũng không quan trọng đâu quan trọng là có hiệu quả , bạn làm như vậy chắc có ghi chép cẩn thận mình rất muốn biết hiệu quả của bạn như thế nào , giúp mình hạch toán chi phí chăn nuôi của bạn để mình tham khảo nhé. Thank

Back