Rắn hổ hèo hoang dã và rắn thuần nên chọn nuôi loại nào???

• Thread starter Vo_danh
  • Ngày gửi
Em thì thích rắn hổ hèo hoang dã!

.....................................................................................................

Last edited:
Bác nói cũng có lý! NHƯNG không biết rắn rừng mà để đẻ thì như thế nào?

Ban nói cũng có lý nhưng cái lý đó chỉ đúng với những ai đã từng thất bại với con rắn hoang mà thôi .
Vì những người đã va chạm với con rắn hoang mới có đầy đủ kinh nghiệm để chơi với nó .
thứ nhất : nguồn con giống phải là nguồn bắt bằng lưới / ít thương tật .
nếu người bán giống cho mình mà bán toàn loại rắn đánh bắt tạp nham như chích điện / giăng câu / đặt lờ ( đó / lụp ) / ran bị ngâm nước thời gian lâu rồi mới được chuyển về trại nuôi .
Còn có 1 điều rất là oái oăm nữa là người bán con giống cho bạn muốn số kg đạt mức cao thì dùng ống chích bơm nước vào cho rắn nặng ký . Loại này mang về nuôi thì sống đã khó rồi chứ chưa nói đến ăn và lớn hi hi ....
Còn nếu rắn bị dính lưỡi câu ở trong bụng thì sao ?
Loại này chắc phải nhờ bác sỹ thú y phẫu thuật mới được ?
Thứ hai : Rắn hoang dã thì giấy tờ kiểm lâm như thế nào ?
Đánh bắt hoang dã mang về nuôi như vậy thì khoảng bao nhiêu lâu nữa thì ngoài thiên nhiên cạn kiệt rắn ?
Chuột ngoài tự nhiên thì ai bắt cho bạn ?
Thứ ba : chăm sóc vệ sinh chuồng trại rất phức tạp / công chăm sóc cao gấp 2- 3 lần so với rắn thuần .
Mô hình chuồng trại ra sao ?
Nếu rắn bị bệnh thì chữa như thế nào ?
Bạn hãy chỉ cho bác nauys trên diễn đàn này cách trị bệnh cho rắn hoang rồi mới khuyến khích người khác nuôi con rắn hoang nhé bạn !
Ai đã và đang nuôi con rắn thuần đều biết cách bán bỏ rắn đực của mình đi để mua rắn đực khác về đổi giống .
Nói về con rắn đực hoang dã thì rất ok nhưng mỗi trại chỉ cần vài con cho tới vài chục con là đủ .
Thứ tư : Con rắn hoang dã bạn nuôi thì tuổi thọ của nó được bao lâu ?
Chắc chỉ được khoảng ba tháng là vội vàng bán thương phẩm ?
Tôi đã từng nuôi con rắn hoang ày rồi và hiện nay nhà tôi vẫn còn 4 con cái đang ôm trứng / giữ lại làm kỷ niệm .
Nói chung con rắn hoang nuôi rất khó thành công .
Nó chỉ thành công với những ai đã có bề dầy kinh nghiệm mà thôi .
Không nên khuyến khích người mới vào nghề nuôi con rắn hoang nhu vậy .
Bởi vì người mới vào nghề chưa có đủ kiến thức và kinh nghiệm để nuôi con rắn hoang dã này .
Có những người đầu tư gần 500 kg rắn hoang về nuôi chết gần hết ( người này nghe nói là gốc đài loan nuôi rắn ở Bình Dương )
Người có kinh tế khá thì không nói làm gì / còn trên diễn đàn này đa số là bà con nghèo / đang muốn tìm cách thoát nghèo mà gặp phải lũ rắn hoang nó hành thì chỉ có đi ăn mày .

TÔI XIN NHẮN NHỦ VỚI BÀ CON AI MỚI VÀO NGHỀ / CHUẨN BỊ NUÔI CON RẮN THÌ HÃY TRÁNH XA CON RẮN HOANG KẺO PHÁ SẢN .

AI ĐÃ NUÔI VÀ CÓ ĐẦY ĐỦ KINH NGHIỆM THÌ KHÔNG SAO CHỨ BÀ CON NGHÈO MÀ VƯỚNG VÀO THÌ RẤT KHỔ .

ĐÃ NGHÈO RỒI MÀ SUỐT NGÀY CHĂM SÓC CÁI LŨ BỆNH TẬT NÀY THÌ PHÁ SẢN /TỐN TIỀN MUA THUỐC TỐN MỒI MÀ VẪN CHẾT / MẤT THỜI GIAN .

Last edited:
bác hải có thể chỉ cho ace biết nếu lở vướng vào rắn hoang rồi thì làm sao thuần chúng 1 cách dể dàng mà hiệu quả được không.

trứng bác ấp bằng sơ dừa hay mạt cưa hay gì đó mà nhìn trứng trắng đẹp ghê!

bác hải có thể chỉ cho ace biết nếu lở vướng vào rắn hoang rồi thì làm sao thuần chúng 1 cách dể dàng mà hiệu quả được không.
Bạn hỏi chủ thớt xem .
Người ta thành công tới mức đó rồi nên sẽ có nhiều kinh nghiệm về phương pháp thuần rắn hoang .

trứng bác ấp bằng sơ dừa hay mạt cưa hay gì đó mà nhìn trứng trắng đẹp ghê!
Trứng ấp bằng xơ dừa xay đó bác TranTTuan độ ẩm cao mà sạch hơn cát...
Còn về rắn hoang. nuôi thúc thương theo mô hình nuôi ô thì ok... nhưng ko đơn giản như bạn nói đâu... ai đã từng nuôi rắn hoang đều trầy truội.!
Còn về sinh sản... bạn nói rắn hoang sinh sản nhanh vì rắn lớn ah...bạn nên biết là rắn ngoài tự nhiên rất khó ưa, nuôi đã khó chứ chưa nghĩ tơi sinh sản.
bạn nuôi rắn hoang sinh sản được chưa..? mà bạn khẳng định vậy...! cho mình hỏi...???

Trứng ấp bằng xơ dừa xay đó bác TranTTuan độ ẩm cao mà sạch hơn cát...
Còn về rắn hoang. nuôi thúc thương theo mô hình nuôi ô thì ok... nhưng ko đơn giản như bạn nói đâu... ai đã từng nuôi rắn hoang đều trầy truội.!
Còn về sinh sản... bạn nói rắn hoang sinh sản nhanh vì rắn lớn ah...bạn nên biết là rắn ngoài tự nhiên rất khó ưa, nuôi đã khó chứ chưa nghĩ tơi sinh sản.
bạn nuôi rắn hoang sinh sản được chưa..? mà bạn khẳng định vậy...! cho mình hỏi...???

Chủ thớt bỏ của chạy lấy người rồi không trả lời nổi mấy câu hỏi đơn giản nhất .
Lâu lâu lại có 1 người quăng 1 đống lựu đạn cho nó lăn từa lưa / xem ai lượm được cho nó nổ banh xác .
Kiểu này là đang tính câu nhử mấy người đang chuẩn bị vào nghề xông vào mua con giống rồi chặt cho 1 phát lút cán luôn .
Chỉ tội cho nông dân nghèo / học không đến nơi đến chốn / mò mẫm mãi mới tìm được chút thông tin trên mạng . Không ngờ gặp toàn lừa đảo / thế là phá sản / lại cày lại từ co số 0 .:1^:

Nuôi có kinh nghiệm nhiều, thì nên mua rắn hoang về
bổ sung nguồn giống của đàn rắn của mình.
*
Tay mơ thì nên mua rắn thuần để có kinh nghiệm.
*
Lỡ mua phải rắn hoang, thì phải nuôi thôi, nếu không
muốn bán tống bán tháo với giá rẻ, mất tiền. Cứ nuôi
mãi thì nó thuần, chứ làm gì phải thuần như ở rạp xiếc,
dạy nó làm trò biểu diễn?
*

Bác nuôi số lượng lớn như vậy thì bác đã có nhiều kinh nghiệm và mình nghĩ bạn có thể thử nghiệm với ý tưởng trên chứ! chuồng rắn và chất lượng rắn, không biết bác làm chuyên nghiệp và nuôi đạt lắm không? up vài tấm hình lên xem đi bác? hi

Số là em mới tham gia Agriviet! Cũng thích thích nuôi rắn hổ hèo và thấy có 2 luồng ý kiến hơi khác nhau.
1/ Có nhiều anh em thì chọn nuôi rắn hổ hèo thuần vì cho rằng có nhiều ưu điếm.
2/ Và một số ít khác thì chọn nuôi rắn hổ hèo hoang dã (rắn rừng ngoài tự nhiên) vì thấy có cái hây riêng.
Em xin mọi người đóng góp ý kiến để chúng ta cùng nhau nuôi phát triển con vật này!!! Thanks:8^:

--------

Em xin phân tích một số ưu nhược điểm của con rắn hổ hèo hoang dã nhé!
*Ưu: 1/ Giá thành con giống rất rẻ ( 1 con rắn thuần 1 tháng tuổi đắt giá hơn 2 con rắn hoang loại 0,5kg một con).
2/ Mau lớn (vì khi mua về nó đã được 0,5kg, nếu nuôi đúng cách rắn vẫn tăng trọng trên 120g/ 1tháng mỗi con).
3/ Tránh được rắn bị trùng huyết 99,9%.
4/ Cho ăn dể dàng và ăn mồi rất tạp (vì rắn đã lớn, ăn được con mồi cỡ lớn. Không như rắn con cứ phải kiếm nhái, ếch con cho ăn hoài).
5/ Giải quyết được bài toán số lượng rắn nhanh vì giá giống rẻ, mau sinh sản (lớn rùi mà) hjhj.
6/ Ưu điểm thì còn nhiều..., nhưng cái làm em thích nhất là TIẾT KIỆM ĐƯỢC THỜI GIAN. vì thành công hay thất bại đều được quyết định bởi thời gian nè pải ko các bác!
Ví như giờ ai cũng nuôi nhiều, ae ngoài bắc nuôi thành công. Bọn tàu khựa nuôi cũng Ok mà giờ ta cứ ngồi gây đàn với năm bảy chục một trăm con rắn con thì đến bao giờ.......................???
*Nhược: 1/ Giá thành làm chuồng trại hơi cao tí (vì nuôi rắn hoang và rắn thuần cần 2 kiểu chuồng khác nhau) cao hơn khoảng 15% so với rắn thuần.
2/ Hay bệnh do sốc môi trường sống. (rắn thuần cũng bệnh mà) Khắc phục bàng cách giữ môi trường ổn định. Nhiệt độ và độ ẩm tốt là Ok.
3/ Nhát người và hung dữ (nuôi rắn làm thương mại chứ ko pải làm kiểng) miễn bỏ mồi vào quất ào ào lớn rì rào cũng Ok như thường.
4/ Để mọi người ném đá tiếp đi...........:bash:
up thêm ảnh cho mọi người học hỏi đi bác

Anh Hải ơi! Làm gì mà nghĩ em xấu quá vậy anh Hải! Có phải topic em viết đã chạm vào nỗi đau và niềm hy vọng của anh Hải rồi phải ko???:lol: hjhj
Thú thật với anh, em ko phải là tay kỹ sư (tay giảng viên ĐH thì đúng hơn) đã... với anh! Mà em cũng chẳng phải nhà trại và tiểu thương buôn rắn đâu anh à.
Em chỉ là người thích thích nuôi rắn thôi anh!:2cat:
Như đã nói từ đầu. Bài viết này nhằm mục đích để ACE vào phân tích trao đổi cái hay cái dở của con rắn hoang và con rắn thuần. Mọi người góp ý một chút để ta hoàn thiện hơn.
Vào đây em đâu để lại danh tính, ko nơi ở, ko số điện thoại...! Thậm chí admin Khucthuydu còn ko bít được địa chỉ IP và email xác thực của em nữa (tất cả chỉ là IP ảo, mail giả) huống hồ là để mồi chày ai!
Còn về phần trả lời mấy câu hỏi đơn giản nào đó! Em thấy nó vô nghĩa, vờ vịt và ngoài lề quá thì trả lời để làm gì??? Mấy tấm hình em up lên ko nói lên được điều gì sao ta? Em xin nói là Trứng đó của rắn hoang, Thức ăn đó cũng là để rắn hoang ăn và ăn bi nhiu đó mới chỉ 1/2 chuồng thôi.
Em rất mong các ACE vào topic góp ý, nhất là các ACE có nhìu kinh nghiệm về con rắn này cho vài cái ý kiến thật xác đáng! Thân:lol:
Bạn biết khá rõ về mình nhỉ ?
Đúng đó bạn tôi rất dị ứng với người nào đề cao con rắn hoang nên tôi nói vậy /
Còn về phần thảo luận tôi cũng đã thảo luận rồi / cũng chưa động chạm đến bạn .
Nhưng có bác hai lúa nào đặt câu hỏi tôi nhường cho bạn trả lời nhưng bạn không trả lời tôi mới nói vậy .
Trứng rắn bạn úp lên đúng 100% là trứng rắn hoang .
Nhưng mà rắn mẹ đó bạn nuôi khi nào ?
Có phải nuôi từ khi rắn đang ôm trứng ?
Còn về phần con rắn hoang tôi cũng đã công nhận ở phía trên đúng là nó rất ok nhưng nó chỉ ưu đãi những ai đã
thất bại về nó . Vì phải thất bại về nó thì mới đủ kinh nghiệm nuôi nó .
Tôi cũng đoán được là bạn đang thành công với rắn hoang . Nhưng từ trong đáy lòng tôi vẫn không muốn những ai mới vào nghề mà nuôi rắn hoang .
Về phần thuần rắn hoang để sinh sản thì xin bạn nói rõ cho bà con nghe tỉ lệ thành công là bao nhiêu phần ?
Chỉ có lấy con đực hoang cho phối với con cái thuần thì tỉ lệ thành công là tuyệt đối .
Chứ con cái hoang dã mang về nuôi rất khó ôm trứng đúng không ? Nếu có môm trứng thì số đó không nhiều phải không ?
Bấy nhiêu câu hỏi từ đầu topic tới giờ không có câu nào đáng để bạn trả lời hay sao ?
Bạn nói mở topic để thảo luận cho hoàn thiện hơn nhưng bao nhiêu câu hỏi đàng hoàng nhưng bạn đâu có trả lời ai .
Bạn chỉ lo tìm hiểu đời tư của người khác / tôi chưa thấy bạn trả lời một câu hỏi nào đàng hoàng cả .
Hình ảnh thì thiếu gì ? quan trọng là bạn chia sẻ với mọi người làm sao để thành công với con rắn hoang ?

--------

Last edited:
Bạn nói có lý / hôm nọ tôi cũng cho 1 em đực vào với 4 em cái hoang thấy ó cũng tạm ổn .
Nhưng tỉ lệ thì chưa biết thế nào / mấy con đực hoang hôm trước đi họp mặt cho lên bàn nhậu rồi .
Nói thật : Nếu tôi mà được cảnh báo đó là rắn hoang thì chưa chắc chết nhiều như vậy đâu .
Tới bây giờ thì chỉ còn 1 điều nữa là cho rắn hoang sinh sản là ok .
Bầy rắn của tôi nuôi lúc 400 - 500 gr nay được khoảng k2 rồi .
Gét mặt 4 ngày mới cho ăn 1 lần / có 5 con mà mỗi lần ăn hết cả kg mồi .

Mà bỏ làm gì ? có chửi nhau thì mới lòi kinh ng ra chứ ?

Last edited:
Bác Vo_Danh có kinh nghiệm mà bác nhát quá! Nuôi rắn hoang chịu ăn và không mắc bệnh thì tới lứa rắn sẽ đẻ, nhưng sợ rắn bệnh hay mình muốn bắt xem, cho uống gì thì chắc hơi khó vì rắn dữ quá phải không bác? Bác nói hợp lý đó chứ? Và ý tưởng Dùng vi sinh giống ý tưởng của mình mà hiện tại mình chưa thấy cần thiết lắm nên chưa thử nghiệm!

lúc đầu mình cũng nghĩ về đề tài đệm lót sinh học cho rắn nhưng nghiên cứu kĩ thì mình đã thôi không làm vì thấy con rắn ỉa ít phân với lại 3-4 ngày mới ỉa một lần chứ không phải như gà heo 2-3 lần /ngày nên mình chịu khó dọn phân chứ không làm đệm lót sinh học nữa

Hu hu hu !!! Diễn Đàn tranh luận cải rồi thân . Ha ha ha
Vậy hôm nào Hải (Trương Phi) tổ chức offline họp mặt
Tại Đồng Nai mời tất cả anh em tranh luận trong Topic nầy
Đến ĐN cùng nhau chia sẽ kinh nghiệm cho Hậu học hỏi ...
Thân chào Hải đầu trọc (Trương Phi)

mình mới mua được một con rắn hoang dã đang ôm trứng 1.2kg , 3 ngày rồi mà nó chưa ăn mà mở cửa xem là nó táp liền , không biết có dưỡng được không , ai có kinh nghiệm cho em một lời khuyên :9^:

Back