Rau húng quế bị vàng lá xin ý kiến mọi người

• Thread starter caymangcut
  • Ngày gửi
Rau tui trồng được 30 ngày cây cao khoảng 15cm, đang xanh um bổng chốc thì lá bị vàng úa. Xem kỷ thì thấy mặt dưới lá có nấm ( hay virus) gì đó đen đen bám vào. Vuốt nhẹ tay thì nấm đó rơi ra. Hỏi thăm bà con thì người ta nói vàng lá do mùa này sương muối nhiều, cũng có người nói do tưới nước máy. Tui trồng thử có 4 liếp 1m x 5m. Trồng kiểu rãi hạt đều, nhưng chưa kịp tỉa ra thưa ra thì nó phát bệnh....
Xin ý kiến các bác, nguyên nhân nào gây ra bệnh vàng lá này? Cách nào để phòng bệnh mà không phải phun thuốc? Vì quế trồng phục vụ quán Phở nhà nên không muốn phun thuốc? Bác nào có cao kiến .....cho tui xin vài lời...
Ảnh em nó đây các bác...nhìn buồn...thúi ruột!

Theo như quan sát của em thì rau bị nhiễm muội rồi, con này thường phát triển khi thời tiết ẩm ướt mưa nhiều. Các đối phó là bỏ vôi, làm luống cao nên và chờ thời tiết nắng. Vẫn không hết được chắc phải dùng thuốcph ung đấyaạ

Theo như quan sát của em thì rau bị nhiễm muội rồi, con này thường phát triển khi thời tiết ẩm ướt mưa nhiều. Các đối phó là bỏ vôi, làm luống cao nên và chờ thời tiết nắng. Vẫn không hết được chắc phải dùng thuốcph ung đấyaạ
Thanks bác! Có lẽ bác nói chính xác, do miền tây trời đang nắng gay gắt nên trước đó tôi có tưới cho bọn nó ẩm ướt liên tục. Vậy mà tui cứ tưởng tưới nhiều thì tốt, nào ngờ ra nông nổi này... Để tui giảm tưới vài ngày coi sao.

Bẹnh muội đen, nên nếu tỷ lệ nhiểm bệnh ít nên vặt bỏ các lá bệnh, rồi xử lý bệnh, tham khảo thêm cách chăm sóc, bón phân đặc biệt nên bón phân hữu cơ vừa sạch + cây khỏe tránh được sâu bệnh, sau này nên làm luống hình cung thoải đều ra hai bên tránh đọng nước

Back