rủi ro trong chăn nuôi chim bồ câu

• Thread starter hailuabinhduong
  • Ngày gửi
anh em cùng nghề xin đóng góp ý kiến vè rủi ro khi nuôi bồ cau công nghiệp. rõ ràng ai cung thây khi lên google tìm thì hầu như 97/100 đều rao bán, chưa thấy thương lái nào đi thu mua trên địa bàn , cũng như tôi chưa thấy quán ăn nào ở bình dương thu mua chim thịt, tôi vừa mua 25cặp giống nên chưa có kinh nghiệm trong buôn bán nên nhờ anh em giúp đỡ.... Diễn đàn có ai thu mua ko, em ở bình dương. Bồ câu đợt nà em đc 10con , mà bán giá 35k chắc em ăn cám quá mấy bác

70k 1cặp mà nuôi 20cặp ra đc có 10con. Càng lúc càng rớt giá

Last edited by a moderator:
mấy bác nuôi thế nào mình trả biết, có lẽ tùy giống chim, tùy vùng tùy nơi giá cả đầu ra cho chim, giá thức ăn .....khác nhau CHO NÊN MỚI SẢY RA CHUYỆN TÍNH TÓAN KHÁC NHAU NÊN MỚI TRANH CÃI MÃI VẤN ĐỀ NÀY. chỗ mình thì lúa có 4,5k/1kg, xay ra gạo lức chắc lên tới 5k/1kg gạo lức, cám thi mình mua 240k/1bao 25kg. chim thì mình thấy 70 cặp chim có con đang nuôi con, có con đang ấp, đang đẻ (chim nặng giao động từ 450g-500g, chim ra ràng cỡ 400g)ăn hết tầm 5kg/1 ngày cho 70 cặp bố mẹ(ăn tẹc ga vì chiều nào mình cũng hốt thức ăn thừa còn lại trong máng) mình thấy giai đọan chim nuôi con từ nở-->10 ngày tuổi ăn ko đáng bao nhiêu =với cặp bình thường ko đáng kể là mấy, còn những ngày tiếp theo thì có xu hướng ăn mạnh lên nhưng chỉ từ 10 ngày tuôi-->22-25 ngày (xuất chuồng).==>70 cặp 1 tháng ăn hết 135kg thức ăn tỉ lệ 50 cám, 50 gạo lức<==>50kg cám=480k+250k gạo lức=730k(chỉ tính tiền thức ăn chưa tính thuốc men và công, vì thuốc men mình cho mỗi tháng 70 cặp hết 20k thuốc ngừa). chỗ mình thì bán đc 80k/1cặp chim cỡ 750-800g/1cặp 22-25 ngày tuổi. còn chuyện 70 cặp ra ràng 1 tháng đc bao nhiêu thì mình chưa tính đc vì mình chưa đc bán, ở đây chim mình cỡ 30 cặp đang nuôi con, số còn lại đang đẻ và ấp(cái này mình tính cho 1 tháng là hòan toàn chính xác vì mình tính rất kĩ, với lại chim nuôi thì lúc nào cũng có cặp đẻ cặp ấp so le với nhau chứ ko hòan toàn nuôi con hết cho nên mình tính 5kg/70 cặp/1 ngày là con số tương đối đúng của mình có sai lệch cũng ko đáng kể) mình thử tính 70 cặp chim của mình 1 tháng cho ra đc 35 cặp chim ra ràng thì cũng ko lỗ rồi 35*80=2m8. trừ chi phí thức ăn chỉ 730k vẫn dư ra đc 2m(cái này mình tính chơi thôi vì chưa có chim bán đang trong giai đọan mới nuôi đang ấp và đang nuôi con như ở trên)

--------

nói thật khi mới bước vào nuôi bồ câu mình thấy chim bệnh tật tè le, rất là nản, nhưng kết đc cái nó ăn ko tốn bao nhiêu. khi nuôi 1 thời gian thì chim lại tự dưng ít bệnh, sau này thì thì mình ko biết, nhưng ai mới nuôi hầu như đều bị bệnh, điển hình là bệnh phân xanh, phân trắng, ủ rủ, khò khè, và nhất là bệnh đậu chắc tai do vận chuyển nơi ở khác và lúc đó chim còn tơ nên chim hay bị bệnh. còn khi nó bước vào giai đọan sinh sản thì thấy nó đẻ sồn sồn chẳng bệnh tật gì cả.

Ý kiến đúk wá đi mất, đầy đủ chi tiết luôn đó anh lãngtửmienđông. em mới bán ngoài chợ đc 1cặp nèk, chợ thủ dầu một, thu vô 70k 1cặp, nó thẳng thừng nói với em là nó bán ra 100-110k 1cặp, bà cha em gày công nuôi 4cặp của ông anh chủ níck merline này tặng nèk, nuôi đã đời lấy lại tiền cám, tuy ko lỗ nhưng ngao ngán, ông anh mình cũng nuôi nhưng do ăn số nhiều nên ko lỗ, ổng cũng nói nuôi là ko sợ lỗ nhưng phải nuôi nhiiều, ông hai luá bình dương bỏ trốn đâu rồi ta, ông ra làm vài câu bình luận đi

quảng cáo lộn chuồng rồi betsnewst ơi.
Bác langtumiendong tính toán rất sát giống như em đang nuôi nhưng nơi em ở giá cả đắt hơn: gạo lứt:7900đ/kg. cám gà đẻ:275k/25kg. hiện nay em đang nuôi trên 70 cặp chim lai đang đẻ thấy thu nhập hàng tháng cũng ổn ko đến nỗi nào. ở kontum nơi em sống giống chim bc đang rất hot vì bg phong trào nuôi của bà con đang lên.

Giá tại chợ thủ dầu một
Cám 287k 1bao , gạo lức 95000đ ký. Bắp hạt xay 9500đ ký
Giá bồ cau thu tại chợ 35k 1con
up phụ nhé

Chắc bạn merline viết nhầm gạo lứt thêm 1 con số 0 rồi. 9.5K/kg gạo lứt phải không bạn?
@langtumiendong: bạn có thể cho tôi biết nơi bạn mua lúa với giá 4.5k/kg không? Ở nơi bạn nếu mua 100kg lúa rồi chuyển về An phú tây huyện Bình Chánh-SG thì không biết chi phí vận chuyển là bao nhiêu nhỉ?

@all: có ai biết chỗ nào mua hạt kê và lúa giá rẻ hơn giá bán lẻ ở khu vực gần chợ đầu mối Bình Điền không? Mua 1 lần khỏang 100kg. Xin chỉ giúp.

ở bình thuận 1kg lúa giao động từ 6>7k 1kg , gạo lứt 8k/kg , cám 250k 1 bao 25kg

Tạm lấy giá gạo lứt là 9k/ký.
Cần 6 ký thức ăn mới làm được 1 ký bồ câu.
Vậy tiền thức ăn cho 1 ký bồ câu là 9k/ký X 6 ký = 54K.
Theo Bồ Câu Ngọc Điền thì bồ câu hơi gấp tưỡi thịt bồ câu.
Vậy muốn được 1 ký thịt bồ câu thì tiền thức ăn là
54K X 1,5 = 81K
Cộng tiền công, phòng bệnh, lên tới 110K cho mỗi ký thịt bồ câu.
Bồ Câu Ngọc Điền bán ở CoopMat giá 230K/ký.
Vậy thì lời gấp đôi rồi.
*

Theo Bồ Câu Ngọc Điền thì bồ câu hơi gấp tưỡi thịt bồ câu.
Vậy muốn được 1 ký thịt bồ câu thì tiền thức ăn là
54K X 1,5 = 81K
Cộng tiền công, phòng bệnh, lên tới 110K cho mỗi ký thịt bồ câu.
Bồ Câu Ngọc Điền bán ở CoopMat giá 230K/ký.
Vậy thì lời gấp đôi rồi.
*

đọc kỷ bài bocaungocdien đi bác, 230000 1kg là coopmat bán đó, chứ nếu giao vào trong đó, chắc maximun đc 180000 là cùng, chi phí giết mỗ chưa tính,bao bì.....

lúa chỗ mình mua vào mùa này thì chỉ tầm 4.5->5k/1kg thôi, mình ở tx Long Khánh, Đồng Nai. mua tại chỗ người dân bán luôn nhé! xay ra gạo lức thì mình thấy ko hao hụt bao nhiêu với lại chỗ mình cũng chẳng ở đâu bán gạo lức(mình hỏi nhiều chỗ rồi) nên mình có mua thử 1 tạ lúa với giá 4.5k xay ra gạo lức thì còn gần đc 90kg gạo lức(mình mới cho chim ăn đây thôi thấy nó rất khoái ăn chắc ít bữa làm thêm 1 ít để dành). giá vậy cũng đúng rồi vì người dân đi bán lúa thì cũng chỉ đc giá đó, ở tiệm bán lúa với giá khoảng 6-6,5k/1kg(bán lẻ và sỉ) ng bán lời khoảng 2k/1kg lúa chưa tính công vận chuyển và chi phí khác.
còn chuyện bác bồ câu ngọc điền bán đc chim ở siêu thị tới nay mình ko hiểu lắm vì ko có lò giết mồ bồ câu tại sao lại đc phép kinh doanh ở siêu thị? với lại như vincent nói là giá 180k/1kg bồ câu thì mình thấy cũng ko lời mấy đâu mấy bác àh. vì bồ câu sống chỗ mình từ 350-400g đã bán đc 80k/1cặp cho thương lái rồi, trong khi đó làm thịt sạch sẽ thì chắc cũng hao gần 100g/1con còn lại khỏang 250-300g ==> giao động khoảng 500-600gram = 80k rồi. tính ra cũng gần 150-160k/1kg bồ câu sống đó, trong khi đó như bạn vicent nói là max giá đc 180k/1kg thì phải làm sạch sẽ cũng mệt nhỉ, đằng này bán thẳng tay chim sống nhăn răng cho khỏe.
àh mà còn 1 điều nữa. ở chỗ trại hồi trước mình đi mua giống họ cũng chịu mua chim 22-25ngày tuổi của mình với giá 80k/1cặp chim cỡ 350g/1con về học làm sạch hút chân ko bán cho nhà hàng đc 50k/1 con. mà họ nói đi thu mua ko có hàng đủ cung cấp, mình mới nói là sao ko qua các tỉnh miền tây thu mua ở đó thiếu gì thì họ nói là chim ở đó to con và thịt ăn ko ngon bằng chim lai với lại khí hậu và nguồn nước ở đó ko đc sạch như ở giếng ngầm dưới mình(cái này thì trại họ nói thế chứ mình ko biết có đúng ko nữa)

--------

àh quên đọc lại mới thấy mình viết thiếu là vì ở đó nguồn nước ko sạch nên ảnh hưởng tới thịt chim gì đó, cái chuyện này mình cũng ko biết, theo mình nghĩ có lẽ họ nói chơi như vậy thôi hay là vì họ ko có công chạy qua các tỉnh miền tây mua hay lý do gì đó vv.....

còn chuyện bác bồ câu ngọc điền bán đc chim ở siêu thị tới nay mình ko hiểu lắm vì ko có lò giết mồ bồ câu tại sao lại đc phép kinh doanh ở siêu thị? với lại như vincent nói là giá 180k/1kg bồ câu thì mình thấy cũng ko lời mấy đâu mấy bác àh. vì bồ câu sống chỗ mình từ 350-400g đã bán đc 80k/1cặp cho thương lái rồi, trong khi đó làm thịt sạch sẽ thì chắc cũng hao gần 100g/1con còn lại khỏang 250-300g ==> giao động khoảng 500-600gram = 80k rồi. tính ra cũng gần 150-160k/1kg bồ câu sống đó, trong khi đó như bạn vicent nói là max giá đc 180k/1kg thì phải làm sạch sẽ cũng mệt nhỉ, đằng này bán thẳng tay chim sống nhăn răng cho khỏe.

Mình mà không giết mổ ở lò mổ tập trung thì làm sao có giấy thú y cấp cho siêu thị trong mỗi lần giao hàng được bạn. Ở thành phố không có lò giết mổ bồ câu thì buộc mình phải ra ngoài thành phố làm; một phần vì các lò giết mổ tập trung của thành phố hiện nay đã không đủ đáp ứng yêu cầu, vả lại số lượng giết mổ của mình trong giai đoạn đầu còn ít, nên họ không nhận.

Về giá thành, thì đúng như mọi người nói, thật ra các bạn thấy vì mình là người thu mua, nên tất tần tật các công đoạn còn lại từ bồ câu còn sống (giết mổ, đóng gói, vận chuyển, giấy thú y, thuế, bao bì,...) cho đến khi vào siêu thị thì mình phải lo hết, rủi ro phần còn lại mình phải chịu hoàn toàn. Nhưng cũng không thể chăn nuôi kiểu nhỏ lẻ và manh mún như vậy được. Khi mà vào siêu thị thì từ từ mặt hàng bồ câu sẽ mang tính phổ quát, bà con chăn nuôi sẽ ổn định hơn.

*
bác nói 6kg thức ăn tạo ra 1kg thịt bồ thịt sạch sẽ lông là chính xác rồi đó. vì chim mình cỡ 350-400gram/1 con. làm thịt sạch còn đc tạm tính là 250gram. 1 cặp bình quân 1 tháng ăn hết 2kg, mà trung bình thì lấy 40 ngày 1 cặp bố mẹ ra 1 căp chim con như vậy trung bình 1 cặp xơi hết 2,75kg thức ăn để ra đời 500gram chim sạch lông. tính ra 2 cặp cho ra đời 1kg thịt sạch==>hết 5.5kg, còn 0.5kg bù cho 1 số cặp hao hụt @@

Cám ơn bạn langtumiendong đã chia sẻ rất chân tình. Bồ câu ta đúng là 1 tháng 1 cặp xơi gần 2kg thức ăn ( tôi dùng gạo lứt và cám gà là chủ yếu). Bạn lưu ý xem có bị hao hụt thức ăn do chúng làm rơi vãi hay không? Tiết kiệm được khỏan đó thì cũng được thêm 1 chút.

SÁNG NAY MÌNH MỚI ĐỌC BÀI BÁO NÀY TRÊN BÁO THANH NIÊN, KHÔNG BIẾT THỰC HƯ THẾ NÀO
Làm giàu từ nuôi chim bồ câu
25/03/2013 10:15
Với nghề nuôi chim bồ câu lấy thịt, nhiều người dân ở Bình Dương đang làm giàu một cách chính đáng, thu lợi hàng trăm triệu đồng mỗi năm.

Vợ chồng anh Trần Minh Dũng và chị Trương Thị Hải (khu phố Phú Hội, phường Vĩnh Phú, TX. Thuận An, Bình Dương) là một ví dụ điển hình. Trò chuyện với chúng tôi, anh Dũng cho biết nhờ nuôi chim bồ câu, mỗi năm gia đình anh đã thu lời trên 300 triệu đồng. Ngoài ra, trang trại nhà anh Dũng còn là nơi học tập kinh nghiệm của nhiều người dân ở trong và ngoài tỉnh.

Trước đây, gia đình anh Dũng chỉ nuôi heo sữa, gà để cung cấp cho các nhà hàng trong khu vực. Cuối năm 2000, tình cờ nghe về nhu cầu thịt chim bồ câu tại các nhà hàng, anh Dũng đã quyết định đầu tư toàn bộ số tiền vay ngân hàng vào việc nuôi chim bồ câu. Được một người quen giới thiệu giống nuôi thành công, anh Dũng chia sẻ: “Từ 1.000 trứng chim bồ câu giống Pháp lai mua từ Thái Lan, mang đi ấp nhân tạo chỉ được 250 cặp chim bồ câu giống. Do còn yếu về kinh nghiệm chăm sóc nên chất lượng thịt của lứa bồ câu đầu tay không đạt yêu cầu”. Không nản lòng, vợ chồng anh Dũng tiếp tục học hỏi thêm kinh nghiệm, kể cả sang Thái Lan học tập mô hình và kỹ thuật. Sau hơn 10 năm chuyên tâm với nghề, đến nay vợ chồng anh Dũng đã có 3 trang trại với 3.800 cặp. Hai giống chim bồ câu thịt chính mà anh chị đang nuôi là chim bồ câu Pháp lai và Tytan. Ngoài ra anh Dũng còn nuôi thêm giống chim bồ câu gà Mỹ để bán cho những người có thú vui chơi chim cảnh.

Làm giàu từ nuôi chim bồ câu
Chị Hải bên chuồng chim bồ câu của gia đình - Ảnh: Huy Anh

Nắm rõ kỹ thuật là được

Đưa chúng tôi đi thăm quan trang trại của gia đình, anh Dũng cho biết khi nuôi lứa chim bồ câu đầu tiên, do không có kinh nghiệm về chọn giống, kỹ thuật nuôi nên khi bán ra thị trường bị khách hàng…. chê. Chất lượng thịt không đạt yêu cầu, từ đó anh mới quyết tâm khắc phục. Anh Dũng chia sẻ: “Nuôi chim bồ câu thịt không khó, không tốn nhiều công chăm sóc cũng như thức ăn, vốn thu hồi nhanh, thế nhưng cần phải nắm rõ kỹ thuật”. Thành phần thức ăn chính của chim là bắp, gạo, đậu xanh và 20% cám. Tính chi phí thức ăn cho 100 cặp chim hết khoảng 1,5 triệu đồng/tháng. Chuồng trại nuôi chim bồ câu thịt cần thông thoáng, đủ ánh sáng, có mái che, có ổ cho chim mái đẻ trứng. Một cách làm giúp giảm công thu dọn chuồng trại mà đảm bảo vệ sinh là: “Lót một tấm lưới dưới đáy lồng để thấm nước uống hay nước trong chất thải của chim trước khi rơi vãi xuống sàn. Như vậy, trong lồng luôn đảm bảo khô thoáng, không có mùi hôi”- chị Hải cho biết.

Theo anh Dũng, khó khăn lớn nhất để nuôi chim bồ câu thịt đối với một hộ gia đình đó là tiền vốn. Giống cho một cặp chim bồ câu giống là 250.000 đồng/cặp. Chuồng trại nuôi khoảng 100 cặp chim bồ câu, cần diện tích khoảng 10m2. Nếu tính cả chi phí đầu tư chuồng trại, giống, chi phí thức ăn thì cần khoảng 40 triệu đồng ban đầu. Tuy nhiên, chim bồ câu thịt từ khi ấp đến khi bán chỉ mất 35 ngày với giá bán từ 110.000 -140.000 đồng/cặp. Như vậy, tiền vốn được thu về nhanh, ít bị rủi ro.

Sau khi nuôi thành công giống bồ câu Pháp lai, vợ chồng anh Dũng không ngần ngại hỗ trợ người dân trong vùng về kỹ thuật, con giống. Hiện nay, gia đình anh Dũng đã hỗ trợ bà con trong vùng nuôi được 5.200 cặp bồ câu giống và thịt. Nhiều người dân ở các tỉnh khác cũng đến tham quan, học hỏi kinh nghiệm nuôi loại bồ câu đang có giá trị kinh tế cao này.
anh em cùng nghề xin đóng góp ý kiến vè rủi ro khi nuôi bồ cau công nghiệp. rõ ràng ai cung thây khi lên google tìm thì hầu như 97/100 đều rao bán, chưa thấy thương lái nào đi thu mua trên địa bàn , cũng như tôi chưa thấy quán ăn nào ở bình dương thu mua chim thịt, tôi vừa mua 25cặp giống nên chưa có kinh nghiệm trong buôn bán nên nhờ anh em giúp đỡ.... Diễn đàn có ai thu mua ko, em ở bình dương

Thành phần thức ăn chính của chim là bắp, gạo, đậu xanh và 20% cám.
Tính chi phí thức ăn cho 100 cặp chim hết khoảng 1,5 triệu đồng/tháng.
*
Giống cho một cặp chim bồ câu giống là 250.000 đồng/cặp.
*
từ khi ấp đến khi bán chỉ mất 35 ngày với giá bán từ 110.000 -140.000 đồng/cặp.
Theo các con số trên, thì 1 cặp chim ăn mỗi ngày 500 đồng.
35 ngày ăn hết 17,5K, tình tròn 20K, mà bán được 120K, thì lời 100K.
Tính xuống một tháng 30 ngày, thì chỉ lời 90K mỗi cặp bố mẹ thôi.
*
Kết luận: nuôi bồ câu mỗi cặp mỗi tháng lời 90K. Vậy 11-12 cặp lời 1 Triệu.
*

đúng là nhà văn nói láo nhà báo nói phét.... nói thật nếu tin nhà báo 100% thì chỉ có cạp đất mà sống. mấy bọn nhà báo này mỗi lần viết bài cho 1 trại nào đó thì nó đòi hỏi 1 số tiền nào đó rồi mới viết chứ nó ko có viết công ko đâu(đều kiếm cơm mà), với lại khi đã lấy tiền của trại đó thì nghe trại "nổ" để câu khách như thế nào thì học viết như thế(vì cái này mình đã chứng kiến tận mắt) điển hình báo Đồng Nai có nói về trại của mình mua giống trước đây, do trại này gần nhà mình nên mình nắm bắt rất rõ về số lượng đàn chim với lại là người quen biết nên mình hay qua chơi nên hiểu rất rõ về số lượng thôi, còn lời lãi thì mình ko biết....tóm gọn là họ nói chung chung và có câu nguyên bản như thế này"Có được đầu ra ổn định, giá cao, ông Thành nâng dần tổng đàn bồ câu lên hơn 3 ngàn con. Ông Thành cho biết: “Hiện nay, tôi cung cấp cho các nhà hàng, khách sạn tại
TP. Hồ Chí Minh gần 1 ngàn cặp bồ câu non/tháng. Với số lượng này, trừ chi phí, tôi lời từ 60-70 triệu đồng/tháng......." trong khi đó mình đã đếm số lượng dãy chuồng thì hồi đó chỉ đc <500 cặp?????????bây giờ thì còn ít hơn khoảng <300cặp chim bố mẹ mình ko hiểu lý do tại sao họ lai ko gây thêm mà lại bán cả chim bố mẹ đi nữa nếu ai muôn mua, mình thấy giờ chuồng trống rất nhiều nhưng ko có bồ câu mình ko hiểu tại sao. có thể là lỗ ư hay ko lời bao nhiêu? hay 1 lý do nào đó thì mình ko hiểu nhưng có lẽ thấy ko có ăn thì mới như vậy???trại đó nói để viết 1 bài báo có vài dòng và 1 bức ảnh thì hết 5m đó.
còn chuyện thu hồi vốn thì mình thấy thế này:
khi mua chim giống khoảng 200k/1cặp, chuồng 190k cho 2 cặp, máng ăn, lặt vặt phí phát sinh ....tạm tính là 300k/1 cặp. ước tính mua khoảng 100 cặp đi. đầu tư hết 30m rồi, cái này con chưa tính xây chỗ để cho chim nếu nhà ai ko có chỗ tận dụng như chuồng heo, chuồng gà cũ.....thì phải thêm cỡ >10m nữa mới có chỗ chứa cho 100 cặp. mua về nuôi phải 3 tháng chim mới bắt đầu đẻ, sang tới tháng thứ 4 chim mới đẻ gần hết, xin lỗi chứ sang tháng thứ 6 lúc đó chim mới đẻ gọi là tạm tạm chưa phải sành sỏi lắm đâu. trong giai đoạn này thì người mới nuôi đừng hi vọng có chim bán, có bán cũng chỉ lai rai ko đủ tiền cho chim ăn đâu. 6 tháng tạm tính cho chim ăn hết 1m5/1 tháng cho 100 cặp như bài báo trên kia nói đi thì đã hết 1 mớ tiền rồi, trong khi đó chim mới mua về thì tỉ lệ hao hụt thì thôi rồi chẳng bao giờ 100 cặp mới bắt về mà lại còn nguyên 100 cặp đâu, chim mới bắt về thì chạy xô chữa bệnh cũng là nản chí nam nhi rồi, còn đc 70 cặp là cũng hay lắm rồi đó các bác àh(ai xui thì có thể còn ít hơn rất nhiều) còn mình thì 70 cặp đi hết 20 cặp là đã mừng lắm rồi, sau này phải mua thêm bù vào số lượng hao hụt, ai đã từng nuôi thì sẽ hiểu giai đọan đầu khó khăn thế nào. tạm tính là còn đc 70 cặp thì nó cũng chẳng phải đẻ sồn sồn 70 cặp đâu, còn có 1 số đẻ nhưng ko biết ấp, ấp hỏng trứng, ko có cồ, ko biết nuôi con...........còn phải ghép qua ghép lại, chọn lọc lung tung linh tinh mới được những cặp đẻ tốt, ấp tốt, nuôi con tốt... (lúc này thì mới lấy máy tính ra bấm lời lãi mới đc)nếu tính mọi chuyện đều thuận lợi đi thì 70 cặp đẻ đều nuôi con tốt sau này ko chết thêm nữa thì 1 tháng 70 cặp đó lời bao nhiêu tiền? đã mất 6 tháng đầu công không, còn những ngày tháng tiếp theo thì bao giờ mới gỡ lại số tiền kia? rồi lại phải lo đầu ra đầu vào, vậy tổng cộng bao nhiêu tháng mới lấy lại vốn???....chăn nuôi ko thể nào lấy máy tính ra bấm tít tít như toán học hay như nhà báo nói được đâu, phải trải nghiệm trước mới nói ra được.
vài ý kiến, quan điểm cá nhân đã thấy có gì sai anh em bỏ qua!.

--------

Theo các con số trên, thì 1 cặp chim ăn mỗi ngày 500 đồng.
35 ngày ăn hết 17,5K, tình tròn 20K, mà bán được 120K, thì lời 100K.
Tính xuống một tháng 30 ngày, thì chỉ lời 90K mỗi cặp bố mẹ thôi.
*
Kết luận: nuôi bồ câu mỗi cặp mỗi tháng lời 90K. Vậy 11-12 cặp lời 1 Triệu.
*
đúng là báo chí vớ vấn.......nhà báo kiếm miếng cơm thì ko ai trách nhưng làm vậy nhiều người dân mình cả tin làm theo rồi dở khóc dở cười!==>chỉ khổ dân đen
chuyện chim ăn hết 500đ/1 ngày điều này có thể được nếu cho ăn loại thức ăn hết cỡ 6k/1kg.nhưng nếu đã ăn hết từng đó thì ước tính chỉ là chim pháp lai có trọng lượng nhỏ con mới ăn như vậy mà đã là nhỏ con thì làm gì bán được với giá 120k/1 cặp??????

Cám ơn bạn langtumiendong đã chia sẻ rất chân tình. Bồ câu ta đúng là 1 tháng 1 cặp xơi gần 2kg thức ăn ( tôi dùng gạo lứt và cám gà là chủ yếu). Bạn lưu ý xem có bị hao hụt thức ăn do chúng làm rơi vãi hay không? Tiết kiệm được khỏan đó thì cũng được thêm 1 chút.
Bạn áo già tính 1 tháng một cặp ăn 2kg thức ăn là chim non ko hay cả chim bố mẹ? Nếu 1 tháng mà 1 cặp ăn chỉ 2kg thì lời to rồi còn bàn luận j nữa.. sax...

Lời thì có lời nhưng phải đi từ cái nhỏ đến cái lớn như nuôi ít rồi tự nhân giống + chuồng trại tận dụng + tìm kiếm nguồn thức ăn rẻ. chứ ầm cái bỏ vài chục đến trăm tr ra thì thà gửi ngân hàng còn đc chút % lãi suất ^^! còn giá cả mỗi nơi 1 khác có nơi lái mua 110k/cặp thì ổn rồi còn như ở Bình Dương chỗ tôi có 70k/cặp, thuận buồm xuôi gió đẻ điều nở tốt nuôi con hay thì mỗi cặp cũng lời đc ít, còn tình hình mưa nắng thất thường con sống con chết con ko nở thì may mắn huề đc vốn ko thì lấy công bù lỗ :)

Back