rụng quả sinh lý cây quýt

• Thread starter chungvitcb
  • Ngày gửi
Hiện nay nhà em có một cây quýt ( nhà ở thái nguyên). Sau đợt mưa cách đây 3 - 4 ngày ( mưa 4 - 5 ngày gì đó nhưng mưa thành từng đợt).
Đến hôm nay cây quýt nhà em có hiện tượng rụng quả nhiều ( khoảng 1/2 số quả). Quả đang thời kỳ to khoảng 1 ngón tay.
Thân là không có hiện tượng gì khác lạ cả.
Quả chuyển sang mùa nâu hơi vàng sau đó rụng.
Không biết cây quýt nhà em bị bênh gì? và cách chữa như thế nào?
Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với.

thanks bác. Em nghĩ là do nhiều quả thôi. Em mới bón lân cách đây 2 tháng rùi. còn về chuyện mưa úng thì chắc không phải đâu. bởi vì chỗ em trồng cây quýt là đất đồi. dốc nên không bị úng.
Thanks bác nhìu na. hehe

Trên cây có múi thường bị nấm Phytop và Fusarium tấn công lắm, bệnh nặng là vào mùa mưa. Bạn xem kỷ lại nếu cây bị sốc do thời tiết thì bạn có thể phun các loại phân bón lá như hạn chế rụng trái non để bổ sung thêm trung và vi lượng thêm cho cây. nếu bị bệnh bạn có thể tưới gốc bằng Alittet hoặc Mataxyl sau đó khoảng 7-10 ngày bón bổ sung thêm phân hữu cơ vi sinh.

Còn rụng trái sinh lý nữa, là không tỉa cành lá, để cành lá
quá dày. Khi mới kết trái thì sai, nhưng trái càng lớn thì
càng rụng, vì không đủ ánh nắng làm dinh dướng nuôi trái nữa.
*
Trường hợp này, nên mau chóng tỉa cành ngay, không cần chờ
ngày mùa. Những cây tỉa cành theo mùa là những cây rụng lá
mùa đông, ví dụ như cây Táo, Lê, Đào, Mận. Những giống Bưởi,
Cam, Chanh, Quýt, Quất thì số trái theo tỷ lệ diện tích. Nếu
tỉa tốt, thì tỷ lệ cao nhất, nhưng không thể vượt quá được
năng suất của giống ấy. Nếu không tỉa đúng, thì năng suất
thu hoạch kém hơn. Nơi nào cành lá thưa, hay quá dày, đè chồng
lên nhau, thì tỷ lệ trái kém hơn nơi cành lá vừa che phủ nắng.
*
Tóm tắt tỉa những cành:
Ngọn nó không chĩa ra đến ngoài, mà chỉ trong tán cây thôi.
Gày yếu, ít lá.
Mọc theo chiều thằng đứng (thường to mập thẳng mơn mởn),
hay mọc chĩa xuống (thường gày, già, khúc khuỷu).
2 cành sát nhau phải cắt 1, giữ 1.
2 cành chĩa vào nhau, chồng lên nhau, chỉ giữ 1 thôi.
*

Chào bạn!

Nếu bạn kiểm tra cây quýt không bị nấm bệnh thì ok rùi, không cần tỉa cành, tỉa nhánh chi cho phí thời gian. Bạn có thể tìm mua và phun Phân vi lượng ngăn rụng quả có chứa Bo cao, hoặc Canxi Bo cao, hoặc dùng F.95 của Toba- thành phần có NAA thì sẽ ngăn rụng quả sinh lí hiệu quả thôi. Nếu bạn trồng nhiều thì để kinh tế bạn mua NAA và Bo về phối lại phun thì sẽ thấy hiệu quả ngay. Chúc bạn Thành công!

Cây quýt bị rụng trái do sốc thời tiết đó bạn, trước đợt mưa là những ngày nắng nóng sau đó là mưa liên tục 4-5 ngày sẽ làm cây bị sốc, phản xạ là rụng trái non. Để tránh tình trạng này cần chủ động tưới nước khi nắng khô hạn và thoát nước tốt khi mưa úng. Còn bón bổ sung phân bón có chứa các chất vi lượng cũng là một cách phòng rụng trái sinh lý

Back