S.O.S.......... gà.

• Thread starter linhtai
  • Ngày gửi
Xin hỏi có Bác nào biết cách trị bệnh gà đi phân trắng lẫn xanh ( xanh lè xanh lét).....sau vai hôm thì đầu tím ngắt lại rồi ra đi........ và bệnh j mà gà đi phân dính đít, lâu ngày cứ ốm dần rồi chết. đến khi chết thì lườn nó như lưỡi lam ấy!... Bác nao biết cách trị thì giúp e với nhá.. rấ cảm ơn

Last edited by a moderator:
Eo ôi, có phải là gà bị cầu trùng không hay là bệnh ghép giữa cầu trùng với Gumboro ? Theo như người ta nói bạn nên mổ con gà chết ra xem mà mô tả kỹ về nội tạng thì may ra có bác nào nhiều kinh nghiệm về gia cầm có thể góp ý thêm.

Nhà mình cũng vừa chết vài chục chú vì Newcastle nên không dám lạm bàn ! May mà bệnh này không lây qua mạng !

Anh có thể tả rõ triệu chứng hơn được không, vì anh nói như thế vẫn còn chung chung quá rất khó chẩn đoán bệnh, chẳng hạn khi mổ gà chết ra thì tim, gan....có biểu hiện già khác không và gà của anh thì được bao nhiêu ngày tuổi.
Triệu chứng bệnh SALMONELLA
Gà con : gà con yếu, ủ rũ, mắt lim dim, kêu liên hồi, không ăn, tụ tập gần đèn sưởi,gà sốt cao, tiêu chảy lúc đầu phân loãng, thối vàng sau trắng bạch. Phân dính bết vào hậu môn làm tắt hậu môn bụng to dần rồi chết. gan, lá lách sưng to có nhiều điểm hoại tử lắm tắm trắng như đinh nghim, màng ngoài tim dày đục chứa nhiều dịch rĩ vàng, dạ dày thức ăn bị cô đọng lại màu vàng
Gà lớn : mào, yếm nhợt nhạt tiêu chảy thường xuyên, phân màu xanh lục, da sậm màu, gầy còm, gan sưng có hoại tử màu trắng xám và vàng nhạt, túi mật to, ruột viêm đỏ, loét rộng, viêm phúc mạc, viêm cơ tim nếu gà đẻ viêm buồng trứng, ống dẫn trứng, bên trong xoang bụng chứa nhiều nước làm bụng xệ.
Điều trị : dùng nova-metogen hoặc nova thiasul trong 4-5 ngày
kết hợp nova vita plus hoặc nova electrovit để cung cấp vitamin và điện giải
sau khi khỏi bệnh dùng nova batic để cấy vi sinh vật có lợi
đồng thời tiến hành sát trùng chuồng trại và dụng cụ chăn nuôi 1 đến 2 lần trong thời gian bệnh

Nhưng bệnh tụ huyết trùng thì cũng tương đối giống như vậy. vài giờ trước khi chết sốt cao 42-43 độ bỏ ăn, xù lông, chảy nước nhớt từ miệng, tiêu chảy phân màu xanh lá cây, màu yếm mặt bị tím bầm gà khò khè khó thở
Điều trị : dùng nova trimedox hoặc nova lincodox kết hợp nova bromhexin cho uống liên tục 4 - 5 ngày. kết hợp thêm bổ sung chất điện giải,vitamin, chất dinh dưỡng

chúc anh chẩn đoán được bệnh và đàn gà của anh mau hồi phục

Xin hỏi có Bác nào biết cách trị bệnh gà đi phân trắng lẫn xanh ( xanh lè xanh lét).....sau vai hôm thì đầu tím ngắt lại rồi ra đi........ và bệnh j mà gà đi phân dính đít, lâu ngày cứ ốm dần rồi chết. đến khi chết thì lườn nó như lưỡi lam ấy!... Bác nao biết cách trị thì giúp e với nhá.. rấ cảm ơn

Có lẽ bị Newcastle, ngoài ra có bị bội nhiễm, hình như có dính thêm gumboro và cầu trùng ( tỉ lệ hao hụt từ 50 đến 90% ).

Bác thử lấy kéo cắt lớp da dưới cánh xem có điểm hay vệt xuất huyết ko ? Xem bên mang tai, đùi nữa.
Mổ tử thi, xem có bị bầm, dập, ứ máu, sưng to thận, phổi, ....

Tốt nhất là mang gà đến trạm thú y, bệnh xá mổ. Lấy phân đi xét nghiệm là tốt nhất, như dị mới có cách phòng, xử lí bệnh tốt nhất

Nhân tiện đây các bác cho hỏi. Con gà trống nhà tôi mấy hôm nay như bị thần kinh ấy, đầu cứ gục xuống không ăn uống gì được, phân xanh, đầu lắc lư, không đi được. Đâu là biểu hiện của bệnh gì và phải điều trị ra sao?

tốt nhất các bác nên nói rõ cho mọi người biết là"tổng đàn gà có bao nhiêu con?lứa tuổi thế nào?tỷ lệ bệnh trong đàn bao nhiêu phần trăm?đã tiêm phòng những loại vaccin nao?có tiêm hay không tiêm?nếu cứ chẩn đoán mò thì chỉ tốn thời gian và tiền bạc! còn nếu chỉ có 1 con gà thì tốt nhất là chuyển sang đề tài ẩm thực!

Nhân tiện đây các bác cho hỏi. Con gà trống nhà tôi mấy hôm nay như bị thần kinh ấy, đầu cứ gục xuống không ăn uống gì được, phân xanh, đầu lắc lư, không đi được. Đâu là biểu hiện của bệnh gì và phải điều trị ra sao?

Theo tôi bị Gumboro ( gà co rúm lại gần nhau, mắt nhắm nghiền, đầu gục xuống đất, trước đó gà có biểu hiện lào xào khi có tiếng động và uống nhiều nước, cơ thể nóng) và bị Newcastle.
Để điều trị tốt nhất vẫn là mang đi xét nghiệm để biết chính xác.
Cấp cứu tại chỗ là pha Điện giải cho gà uống, vệ sinh chuồng trại, phun thuốc sát trùng (tôi thường dùng Verkon, có thể phun trực tiếp trên con gà)

Chắc là bác nuôi ít gà quá nên không có chích vaccine, không cho uống thuốc phòng rồi ...
Để đàn gà luôn khỏe mạnh và không bị chuyển sang bộ phận ẩm thực bác cứ làm theo:
- Quản lý chăm sóc tốt
- Quản lý bằng vaccine.
- Quản lý bằng kháng sinh.

Đúng rồi Bác ngnhung a. em chỉ nuôi vài con mái, đẻ ra bao nhiêu thì nuôi bấy nhiêu để mà xơi thôi á. cho nên k làm vacine j cả. nay nhiễm bệnh rồi....o. oe..o...oeoe. Mong các Bác chỉ e cách điều trị để có cái mà cải thiện bữa ăn cho vợ con....

Tôi mới nuôi gà, nuôi khoảng 200 gà sao trong thời giang 1 tháng. Người ta nói gà sao không bị bệnh, nhưng hiện nay đàn gà của tôi cứ bị rũ cánh, liệt chân nằm vật vã ra, hoặc bị quẹo cổ, rũ cánh, đứng mà đầu chuối xuống đất rồi chết. Tôi không rõ nguyên nhân và rất lúng túng, xin các bác một lời khuyên. Cám ơn

Mình nuôi thuốc men đầy đủ mà cũng bị tùm lum nè, nhiều triệu chứng y như cúa bác này, mình nuôi khoảng 500 con

Tôi mới nuôi gà, nuôi khoảng 200 gà sao trong thời giang 1 tháng. Người ta nói gà sao không bị bệnh, nhưng hiện nay đàn gà của tôi cứ bị rũ cánh, liệt chân nằm vật vã ra, hoặc bị quẹo cổ, rũ cánh, đứng mà đầu chuối xuống đất rồi chết. Tôi không rõ nguyên nhân và rất lúng túng, xin các bác một lời khuyên. Cám ơn
Triệu chứng đàn gà của bạn rất có thể là bệnh Newcastle: Bệnh này khó trị, tuy nhiên bạn có thể làm theo cách này:
- Dùng vaccin medivac nd clone 45
- Dùng Enro10% phòng bệnh kế phát
- Dùng thuốc bổ và men đẻ trợ sức
Chúc bạn điều trị thành công
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">
---------------
Triệu chứng đàn gà của bạn rất có thể là bệnh Newcastle: Bệnh này khó trị, tuy nhiên bạn có thể làm theo cách này:
- Dùng vaccin medivac nd clone 45
- Dùng Enro10% phòng bệnh kế phát
- Dùng thuốc bổ và men đẻ trợ sức
Chúc bạn điều trị thành công
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

Nhân tiện các bác cho mình xin ý kiến với.
Đàn gà nhà mình bị dính cầu trùng + Gumboro, rụng tơi tả, bây giờ khỏi rồi nhưng nó cứ ít ăn, bác nào có kinh nghiệm giúp mình vực chúng dậy với. Cảm ơn nhiều!

Nhân tiện các bác cho mình xin ý kiến với.
Đàn gà nhà mình bị dính cầu trùng + Gumboro, rụng tơi tả, bây giờ khỏi rồi nhưng nó cứ ít ăn, bác nào có kinh nghiệm giúp mình vực chúng dậy với. Cảm ơn nhiều!
sau khi bệnh gà mất sức rất nhiều.bạn nên bổ sung nhiều thuốc bổ như BCOMPLEX,MUTIVITAMIN,B12...
khẩu phần ăn bạn cung nên tăng nhiều bửa và chất lượng nữa
nhưng chú ý là gà bạn đã bị bệnh cầu trùng nên uống thuốc bổ cũng phải từ từ,tăng liều lượng từ thấp tới cao cũng như lượng đạm bạn cũng tăng từ từ thôi nhé
chúc thành công

Nếu muốn nhờ chẩn đoán, xin các bạn vui lòng ghi rõ thông tin sau (sẽ giúp chẩn đoán rõ hơn, có 1 con chết thì ai đi chữa làm gì?)
tỷ lệ bệnh?
tỷ lệ chết?
qui trình cho ăn cám, loại cám?
trọng lượng và tuổi?
gà thả vườn hay công nghiệp?
qui mô chuồng trại: nền, sàn, lồng,...
NẾU CÓ HÌNH CHỤP MỔ KHÁM THÌ TỐT NHẤT. KÈM THEO THÔNG TIN TRÊN THÌ CÓ LẼ CHÍNH XÁC HƠN
---------------
Nếu muốn nhờ chẩn đoán, xin các bạn vui lòng ghi rõ thông tin sau (sẽ giúp chẩn đoán rõ hơn, có 1 con chết thì ai đi chữa làm gì?)
tỷ lệ bệnh?
tỷ lệ chết?
qui trình cho ăn cám, loại cám?
trọng lượng và tuổi?
gà thả vườn hay công nghiệp?
qui mô chuồng trại: nền, sàn, lồng,...
NẾU CÓ HÌNH CHỤP MỔ KHÁM THÌ TỐT NHẤT. KÈM THEO THÔNG TIN TRÊN THÌ CÓ LẼ CHÍNH XÁC HƠN

Back