Sử dụng bã bia kết hợp thóc mầm chăn nuôi vịt ngan lấy trứng.

• Thread starter LanChi01
  • Ngày gửi
Xin được gửi lời chào tới tất cả các thành viên agirviet. Mình hiện nay đang có 1 trang trại rộng 1.4 ha, nuôi vịt siêu trứng + ngan trứng kết hợp ao cá. Gần trại mình có nhà máy bia sài gòn phủ lý. Hồi đầu năm có nuôi 20 con lợn thịt bằng phương pháp ủ lên men kết hợp bã bia, thấy hiệu quả rất tốt. Nhưng do điều kiện chuồng trại không phù hợp nên đã ngừng và chuyển sang nuôi vịt + ngan trứng. Hiện nay trại đang có 1000 con vịt siêu + 300 ngan đang vào giai đoạn đẻ cao. 1000 vịt thì chia làm 2 đàn, mỗi đàn 500 em. Mình đang muốn thử nghiệm 1 đàn bằng cách bữa sáng cho ăn 100% cám CN, chiều giảm còn 60 - 70% kết hợp với bã bia và thóc mầm. Anh em nào đã từng thử qua xin hãy chia sẻ đôi lời. Chân thành cảm ơn. Chúc mọi người sức khỏe và thành công.

Ủ cám ngô+ cám gạo, trộn đậm đặc, 1 ít bã bia+ chế phẩm vườn sinh thái. Hiệu quả khá tốt. Tuy nhiên do chuồng trại của mình thuê lại có mầm bệnh từ trước có mấy em dấu hiệu bị bệnh nên bán luôn.

Cảm ơn bác nhưng mà tỷ lệ thế nào ? bao nhiêu % là bã bia ?

Đang bàn về ngan vịt mà. Hi. Mình cho ăn đại khái thôi. Bã bia ướt, nó loãng như cháo ấy. Mỗi lần cho lợn ăn múc thêm mấy gáo.

Back