sử dụng phân dê làm nguyên liệu cho hầm biogas đc ko

• Thread starter hoangluanls
  • Ngày gửi
Nhà em có đàn dê. Định sử dụng phân dê làm nguyên liệu cho hầm biogas. Vì phân dê nó khác phân lợn hay trâu bò ở chỗ nó là những hạt tròn nhỏ và cứng nên ko biết dùng phân dê có ổn ko. Có hiệu quả đc như phân lợn hay ko. Bác nào chuyên gia vồ lĩnh vực này giúp em với

Phân của động vật ăn cỏ nhiều chất xơ, lâu phân huỷ nên thời gian sau sẽ làm tắc hầm biogas. Nhà mẹ vợ mình xây hầm biogas 10m3, chăn có 5 con lơn nái nhưng toàn cho ăn rau cỏ là chính. Sau có 5 năm mà hầm đã tắc vừa rồi phải đục ra vét bỏ phân mới được. Theo mình thấy thì còn tuỳ thuộc vào độ chênh giữa nền chuồn, đầu vào và hầm chính nữa. Nếu độ chênh lớn, khi rửa chuồng nước phân chảy vào hầm sẽ tạo áp lực lớn đẩy được phân cũ trong hầm ra ngoài thì hầm lâu tắc hơn

Last edited:
Phân của động vật ăn cỏ nhiều chất xơ, lâu phân huỷ nên thời gian sau sẽ làm tắc hầm biogas. Nhà mẹ vợ mình xây hầm biogas 10m3, chăn có 5 con lơn nái nhưng toàn cho ăn rau cỏ là chính. Sau có 5 năm mà hầm đã tắc vừa rồi phải đục ra vét bỏ phân mới được. Theo mình thấy thì còn tuỳ thuộc vào độ chênh giữa nền chuồn, đầu vào và hầm chính nữa. Nếu độ chênh lớn, khi rửa chuồng nước phân chảy vào hầm sẽ tạo áp lực lớn đẩy được phân cũ trong hầm ra ngoài thì hầm lâu tắc hơn
Chắc hầm của mẹ bạn xây gạch chứ ko phải composit hả. Nghe nói composit ko cần vệ sinh nhiều

Back