sử lí phân lợn tươi bằng trùn quế

• Thread starter tiphukhongtien
  • Ngày gửi
Trước đây khi xây trại lợn tôi luôn phải lo vị trí xây chuồng lợn phải có nơi thoát chất thải cho dù chất thải đó đã qua bioga, nhưng bây giờ khi đã nuôi trùn quế tôi thấy việc đó k còn quan trọng nữa vì phân đã được sử lí, tôi đã nghiên cứu rất nhiều tài liệu về nuôi giun quế nhưng không có tài liệu nào nói giun quế có thể ăn phân lợn tươi , mà phải qua ủ hoai làm như vậy rất tốn công lao động, vì vậy tôi đã nuôi thử một ít giun bằng phân lợn tươi và thấy rằng nếu nôi hợp lí thì giun hoàn toàn có thể phát triển rất tốt trên thức ăn là phân lợn tươi. nếu kết hợp nuôi giun với nuôi gà tôi nghĩ cách này sẽ tăng thu nhập ít nhất cũng đủ trả tiền công lao động và lãi ngân hàng .Tuy nhiên việc nuôi của tôi mới chỉ là thử nghiệm nên cần rất nhiều ý kiến của những người đã trải qua việc nuôi giun , và những người đang quan tâm đến chủ đề này , khi nuôi trùn nảy sinh những khó khăn sau là chuồng heo thường đắp nước vì vậy thu phân heo rất khó , thứ 2 là dùng phân heo nuôi giun thường có mùi khó chịu không biết có cách gì khắc phục những khó khăn trên không mong có sự đóng góp ý kiến của mọi người.

Bác tiphukhongtien đã tìm ra cách nào xử lý mùi của phân lợn chưa vậy? Bác chia sẻ cho mọi người cùng tham khảo với. Cám ơn bác.

Bác tiphukhongtien đã tìm ra cách nào xử lý mùi của phân lợn chưa vậy? Bác chia sẻ cho mọi người cùng tham khảo với. Cám ơn bác.
dùng cái thuốc khử trùng của bác baby xịt vô, giảm mùi ngon lành

dùng cái thuốc khử trùng của bác baby xịt vô, giảm mùi ngon lành

Mình chưa dùng thử thuốc khử mùi của bác baby nhưng mình nghĩ chắc được khử mùi chước vài hôm sau đó cho ăn chắc k ảnh hưởng , bây giờ mình cũng đã hạn chế mùi bằng cách ngâm phân với lượng nước nhiều ngay sau khi hót phân tươi , với tỉ lệ khoảng 3nước 1 phân cũng không đong nên k chính xác lắm, cách này sẽ làm giảm rất nhiều mùi chỉ còn hơi hôi chứ không có mùi khó chịu như chước nữa, mình đang nuôi thử 6 chậu có 1 chạu phát triển kém 2 chậu phất triển rất tốt 3 chậu bình thường đang nghiên cứu lí do

Mình chưa dùng thử thuốc khử mùi của bác baby nhưng mình nghĩ chắc được khử mùi chước vài hôm sau đó cho ăn chắc k ảnh hưởng , bây giờ mình cũng đã hạn chế mùi bằng cách ngâm phân với lượng nước nhiều ngay sau khi hót phân tươi , với tỉ lệ khoảng 3nước 1 phân cũng không đong nên k chính xác lắm, cách này sẽ làm giảm rất nhiều mùi chỉ còn hơi hôi chứ không có mùi khó chịu như chước nữa, mình đang nuôi thử 6 chậu có 1 chạu phát triển kém 2 chậu phất triển rất tốt 3 chậu bình thường đang nghiên cứu lí do
Dạ, nếu vậy thì tốt quá. bác ngâm cứu thực tế có gì chia sẻ bác nhé. em rất quan tâm vụ này bác a

Theo như mình tính 1 con heo trưởng thành có thể nuôi đc 1m2 trùn

cách nuôi và cho ăn như thế nào bác ơi

ok bác
cũng ở topic này à bác hay ở topic khác ạ
Ở topic này trang 2và cũng có viết vài bài đâu đó nhưng cách làm thực tế cũng không khác gì lắm so với phân bò và trâu chỉ khác là ta nên hòa nhiều nước hơn các loại phân đó và sẽ lâu phải cho ăn hơn so với phân trâu bò

Ở topic này trang 2và cũng có viết vài bài đâu đó nhưng cách làm thực tế cũng không khác gì lắm so với phân bò và trâu chỉ khác là ta nên hòa nhiều nước hơn các loại phân đó và sẽ lâu phải cho ăn hơn so với phân trâu bò

Dạ ok anh a

mạnh dạn thử nghiệm,cái nào phù hợp thì áp dụng thôi.

mạnh dạn thử nghiệm,cái nào phù hợp thì áp dụng thôi.

mình cũng ko giỏi gì lắm cũng góp tý kinh nghiệm thực tế của mình đang làm, phân heo xúc trong chuồng ra đổ thẳng vào cho trùn ăn, sau khi đổ thì bơm nước vào là dc. còn phân gà tươi thì mình nuôi bằng vỏ trấu nên xúc bỏ vào cho ăn luôn trời lạnh mà có cái này thì nó đẻ ầm ầm.
nuôi phân heo và phân gà tốt hơn phân trâu bò nhiều. chúc a e thanh công

mình cũng ko giỏi gì lắm cũng góp tý kinh nghiệm thực tế của mình đang làm, phân heo xúc trong chuồng ra đổ thẳng vào cho trùn ăn, sau khi đổ thì bơm nước vào là dc. còn phân gà tươi thì mình nuôi bằng vỏ trấu nên xúc bỏ vào cho ăn luôn trời lạnh mà có cái này thì nó đẻ ầm ầm.
nuôi phân heo và phân gà tốt hơn phân trâu bò nhiều. chúc a e thanh
công
Phân heo bạn không hòa nước mà đổ luôn vào luống giun sau đó tưới nước vào luôn phải không bạn, cách này mình chưa làm cho mình số đt mình trao đổi kn nhé

Phân heo bạn không hòa nước mà đổ luôn vào luống giun sau đó tưới nước vào luôn phải không bạn, cách này mình chưa làm cho mình số đt mình trao đổi kn nhé

Uh. Mình bận nên ko có thời gian nên làm ẩu thế đó. Với lại phân đó thối lắm. Lúc đầu nghĩ ko dc nhưng khi cho ăn thì thấy tốt và phát triển rất nhanh

Back