Sứ Thái lan

• Thread starter nhuttruong65
  • Ngày gửi
Chào các bạn ,mình có 2 cây sứ thái lan trồng ở nhà đã lâu rồi. Nay minh muốn tạo dáng và ghép cho nó ra hoa đẹp, xin nhờ các bạn hướng dẫn dùm .Cám ơn nhiều

Cám ơn bạn tranvi, vậy mình phải mua giống hoa đẹp về ghép phải ko, mua ở đâu?

Chỗ NguyenPhatLoi (chủ thớt link hướng dẫn trên) hoặc một số nơi khác như Vườn kiểng Út Tài (đường Nguyễn Trãi), Vườn Bát Tiên (góc công viên Lê Văn Tám)....

Cám ơn bạn tranvi đã trã lời mình, vì chưa có ghép lần nào (mặc dù có tham khảo trên diễn đàn) nên có mua bo về ghép chắc cũng không thành công quá (có khi hy sinh luôn cây sứ ) bạn có cách nào giúp mình không ?

Để thực hành ghép cách tiết kiệm nhất khi chưa ghép lần nào thì bạn khỏi mua bo làm gì. Bạn lấy cành vừa cắt rồi thực hiện ghép lại cho chính cây đó (cắt cách gốc hơi cao 1 tí). Sau này cắt thấp xuống rồi mua bo đẹp về ghép vào. Làm đúng theo hướng dẫn trên thì không có gì phải lo.

Sáng nay tranh thủ chạy ra mấy vườn hoa ở Nguyễn Trãi, Lê hồng Phong hỏi mua bo sứ để về tập ghép chơi, nhưng họ không có bán(bên nguyenphatloi thì xa quá ) bạn tranvi biết nơi nào bán nữa không? xin cám ơn

Chỗ NguyenPhatLoi (chủ thớt link hướng dẫn trên) hoặc một số nơi khác như Vườn kiểng Út Tài (đường Nguyễn Trãi), Vườn Bát Tiên (góc công viên Lê Văn Tám)....
Tranvi cho hõi. Sao lại dùng từ chũ thớt.Nghe lạ quá.sao lại không dùng chũ bày viết.

Sao bác không mua lấy luôn một chậu về để ghép khi cần. Chứ mỗi lần cần lại đi mua phức tạp.

Sáng nay tranh thủ chạy ra mấy vườn hoa ở Nguyễn Trãi, Lê hồng Phong hỏi mua bo sứ để về tập ghép chơi, nhưng họ không có bán(bên nguyenphatloi thì xa quá ) bạn tranvi biết nơi nào bán nữa không? xin cám ơn
Tui không ở Sì Gòn nên không rõ lắm.
----
Tranvi cho hõi. Sao lại dùng từ chũ thớt.Nghe lạ quá.sao lại không dùng chũ bày viết.
Tui bắt chước người ta gọi theo tiếng lóng như thế để cho thấy quyền của người tạo ra chủ đề, còn ai thích dùng từ nào cũng được.
----
Sao bác không mua lấy luôn một chậu về để ghép khi cần. Chứ mỗi lần cần lại đi mua phức tạp.
Mua 1 chậu thì có 1 màu, hơn nữa giá cao; còn mua nhánh thì được nhiều màu (nhiều nhánh), giá tương đối chấp nhận được.

Mình ở Bình Chánh, TP.HCM. Nhà mình chỉ có mấy giống gọi là tạm được như hồng 5 cánh, đỏ 5 cánh, trắng 10 cánh, đỏ 15 cánh. Mình muốn giao lưu với các bạn ở gần nhà để chia sẽ giống sứ, tặng bo cho nhau ghép chơi, không mua bán tốn tiền, gặp nhau uống nước thôi chứ không cafe nhậu nhẹt. Người yêu hoa là thế!

...... Mình muốn giao lưu với các bạn ở gần nhà để chia sẽ giống sứ, tặng bo cho nhau ghép chơi, không mua bán tốn tiền, gặp nhau uống nước thôi chứ không cafe nhậu nhẹt. Người yêu hoa là thế!

Bạn nên tham gia vào các câu lạc bộ sứ thái, trên mạng nhiều lắm..
Nhưng Bây giờ các câu lạc bộ này bắt đầu cũng....." thủ" lại rồi

Đến vườn sứ thái mà bạn "mua vài" bo không ai bán đâu...mua nguyên cây thì..bao nhiêu cây cũng bán
Nhưng nếu xin 1 "bo" thì có thể bạn sẽ được
do đó bạn phải rành về kĩ thuật ghép và đi chơi hãy luôn có "1 lưỡi lam bén và bịch nilon" để xin 1 bo không được thì...cắt trộm

Sứ thái đẹp không phải là ở nhiều cánh vì nhiều cánh bông nhỏ lại...
Đẹp của sứ thái nằm ở : gốc cành. màu sắc, kích thước bông số lượng bông và.... cách nở

Last edited by a moderator:
mua bo sứ chỉ đến những vườn chuyên trồng sứ thì mới có, còn các điểm bán cây kiểng thì thậm chí các bác hỏi "bo sứ" là gì họ cũng không biết đâu
bác mới tập ghép sứ thì nên dùng chính nhánh của cây ghép luôn, khi nào ghép rành rồi hãy đi mua bo.,
... thành thật mà khuyên, bác nên mua cây nhỏ, 1-2 bo về , giá trên dưới 100k. bác mua bo cũng ngần ấy tiền thôi mà lỡ ghép rớt thì mất cả chì lẫn chài

Last edited by a moderator:

Back