Sưa Hải Nam

• Thread starter khoai sùng
  • Ngày gửi
Sưa Hải Nam tên khoa học là Dalbergia odorifera T.chen
Nghe giang hồ đồn là loại Sưa này có giá trị cao gấp 7 lần Sưa đỏ của VN.

Đọc thêm: http://vtc.vn/giai-ma-gia-tri-thuc-su-cua-go-sua.394.481551.htm

E chủ íu là bón NPK của cây điều còn dư hoy hà. Rồi tỉa điều thì em kéo nháh điều lại tủ vào gốc sưa. À mà nếu cây chưa có lõi thì e có thể dưa vào đó mà khẳg định là sưa đỏ chưa a?
Bạn nhìn vào càn lá thấy các lá mọc sole nhau thì có thể khẳng định là sưa đỏ chứ có jì đâu bạn

E chủ íu là bón NPK của cây điều còn dư hoy hà. Rồi tỉa điều thì em kéo nháh điều lại tủ vào gốc sưa. À mà nếu cây chưa có lõi thì e có thể dưa vào đó mà khẳg định là sưa đỏ chưa a?
lá sưa đỏ so le. cây càng lớn thì thân cây bắt đầu nứt dọc. bạn cứ chụp ảnh đưa lên anh em trên agri trồng sưa nhiều nên có kinh nghiệm phân biệt cho bạn. ngoài ra tán cây sưa nhín không giống bất cứ cây nào. nói chung sưa đỏ nhìn dễ phân biệt lắm

E sử dụg đt ít khj ra wán net nên ko tải ảh lên diễn đàn đươc.
Còn e thấy một số trag nói là lá sưa trắg cũg mọc so le nên e hơj hoag mag

Sưa Hải Nam đa tuyệt chủng từ lâu rồi các bạn nhe!
Sưa đỏ và sưa trắng đều có lá mọc so le, MỌC ĐỐI XỨNG CHẮC CHẮN KO PHẢI CÂY SƯA.

Ko fải sâu đục đâu 2anh! Em cạo lớp nhựa đó ra thì thấy 1 vết ái cở đầu cây tăm thoy. Cây của e mới trồg 2 năm chỗ xì mủ cách mặt đất 1,5m và có đk 4cm. E ko nghĩ là có lõi nhưg e nhớ có lần đọc bài của a @bskeu nên e muốn tham khảo thêm
cây còn nhỏ mà xì mủ thì phải tỉa bỏ ( trừ cây mủ trôm- hoặc các cây lấy nhựa như sao đen , dầu )
cây nhỏ cậy chưa có lõi đâu bạn.bạn nên quét vôi cho cây để tránh sâu bệnh. ngoài ra có 1 anh chia sẻ vwois mình là cây sưa nếu cho ăn vôi sẽ nhanh có lõi. nếu bón được lân nung chảy thì tốt hơn nữa
ở miền tây thì hay bón vôi để trái cây ngọt hơn như đu đủ - chùm ruột . Nhưng cách này làm ngày xưa khi chưa có các loại phân nuôi trái , tăng phẩm chất trái . Nhưng chỉ thấy dùng cho đu đủ và chùm ruột . Chắc kinh nghiệm bón vôi cho sưa xuất xứ từ vùng Quảng Bình vì QB nổi tiếng với núi đá vôi.

cây còn nhỏ mà xì mủ thì phải tỉa bỏ ( trừ cây mủ trôm- hoặc các cây lấy nhựa như sao đen , dầu )

ở miền tây thì hay bón vôi để trái cây ngọt hơn như đu đủ - chùm ruột . Nhưng cách này làm ngày xưa khi chưa có các loại phân nuôi trái , tăng phẩm chất trái . Nhưng chỉ thấy dùng cho đu đủ và chùm ruột . Chắc kinh nghiệm bón vôi cho sưa xuất xứ từ vùng Quảng Bình vì QB nổi tiếng với núi đá vôi.
đúng là sưa việt nam thì ngoài bắc có giá trị hơn, trong đó nhất là thanh hóa, vùng đất này núi đá vôi nhiều ạ

Sao, trôm bị xì mủ đều là do một loài mọt đục chứ có fải xì mủ tự nhiên đâu a! A nói tỉa bỏ cây sưa nghe nản zậy? Cây xanh um lá thì xum xuê chỉ xì mủ đỏ (có thể cũg do mọt đục cây sao và trôm gây ra vì có lỗ nhỏ xíu)

Sưa Hải Nam đa tuyệt chủng từ lâu rồi các bạn nhe!
Sưa đỏ và sưa trắng đều có lá mọc so le, MỌC ĐỐI XỨNG CHẮC CHẮN KO PHẢI CÂY SƯA.
VN không biết sao chứ ở TQ thì còn.

Có lẽ anh khoai sùng nên nhập về bán cho ae diễn đàn trồng cho vui a ạ, em cũng thích trồng mỗi thứ mấy cây cho nó vui
Mua hạt giống ở nước ngoài về rất khó khăn, tôi không hiểu tại sao VN khó hơn cả các nước như Úc, Mỹ, trước tôi mua hạt giống ở nhiều nước gởi về địa chỉ ở Mỹ đều nhận được còn gởi về địa chỉ ở VN thì khi có khi không, bây giờ mua về sẽ bị tịch thu hết. Tôi thấy ở các nước xung quanh VN như TQ, Thái lan, Singapore, Indo, Malay.v.v. họ tự do bán hạt giống đi các nước rất nhiều nhưng VN thì bị cấm tiệt.
Thường thì những hạt giống quý hiếm giá rất mắc, chất lượng lại kém, về ươm không hợp khí hậu thổ nhưỡng, không đúng kỉ thuật .v.v đều thất bại. Nếu mua về bán giá trên trời, ươm không lên lại bị rủa
Sưa này tôi ươm mấy trăm hạt mà lên có mấy cây.

Giờ kiếm sưa trắng mới khó chứ sưa đỏ thiếu gì,kkk bác nào có nhu cầu hạt giống số lượng lớn em hái bán cho lh sđt 01652631984

Sưa HN bước đầu quan sát cho thấy các cây con đều có đặc điểm chung ở lá đối xứng và bất đối xứng trên cùng một cây.

Cây này ươm trong chậu to:

Sưa HN bước đầu quan sát cho thấy các cây con đều có đặc điểm chung ở lá đối xứng và bất đối xứng trên cùng một cây.

Cây này ươm trong chậu to:
lạ đời quá. Để nó lớn tí nữa xem sao. Nhớ update cho ae xem.

Cây của bác khoaisung nhìn đẹp thế :D
Bác luungoc ơi tình hình hạt trắc đỏ ươm không lên được cây nào , hạt cứ hút no nước rồi không nảy mầm, không hiểu vì sao nó lại như thế , buồm ghê, dù đã thử mọi cách từ gieo bình thường , rồi 2 sôi 3 lạnh , ngâm hạt bằng thuốc kik thích , cầu mong 100 hạt được một hai hạt cây nảy mầm , mà hơn 10 ngày rồi vẫn chưa có hiện tượng gì , cây đàn hương trắng em ươm cùng đợt thì đã có hiện tượng nảy mầm

@1uuy. Thua keo này bày keo khác. Mùa này cây trắc đang có trái. Khi trái già tôi hái tặng rồi ươm tiếp. Còn đàn hương trắng khó nhằn lắm đó.
Bác luungoc ơi tình hình hạt trắc đỏ ươm không lên được cây nào , hạt cứ hút no nước rồi không nảy mầm, không hiểu vì sao nó lại như thế , buồm ghê, dù đã thử mọi cách từ gieo bình thường , rồi 2 sôi 3 lạnh , ngâm hạt bằng thuốc kik thích , cầu mong 100 hạt được một hai hạt cây nảy mầm , mà hơn 10 ngày rồi vẫn chưa có hiện tượng gì , cây đàn hương trắng em ươm cùng đợt thì đã có hiện tượng nảy mầm

@1uuy. Thua keo này bày keo khác. Mùa này cây trắc đang có trái. Khi trái già tôi hái tặng rồi ươm tiếp. Còn đàn hương trắng khó nhằn lắm đó.
Đàn hương trắng nảy mầm được hơn chục hạt , khó nhằn cũng cố gắng chăm sóc đến lúc trưởng thành được 3 đến 4 cây là thành công rồi , vì nhà em chả có đất nên chỉ sưu tầm:D
Còn trắc đỏ thì đành để mùa sau vậy , lại phải làm phiển bác luungoc gửi cho một lần nữa vậy, chứ lần này xem ra không được rôi , cám ơn thành ý của bác

Nảy mầm là nảy mầm chứ hiện tượng là sao? Những hạt trắc bị ngậm nước là đã quá cũ rùi. Tuần này mình về quê sẽ cố gắn mang xuống sg gởi cho bạn ít cây

Nảy mầm là nảy mầm chứ hiện tượng là sao? Những hạt trắc bị ngậm nước là đã quá cũ rùi. Tuần này mình về quê sẽ cố gắn mang xuống sg gởi cho bạn ít cây
Vâng , cám ơn bác
Mà bác dân ươm cây đàn hương trắng đến đâu rồi
Em thấy bên china nó trồng cây này không khó chút nào, chẳng qua tìm cây ký chủ trồng xen canh hợp lý và tạo ra kinh tế là ổn :D
Em thấy bác có trồng cây này bác vào xem tham khảo
Clip tham khảo
http://www.cyone.com.cn/cfsp/16791.html

Last edited by a moderator:
Vâng , cám ơn bác
Mà bác dân ươm cây đàn hương trắng đến đâu rồi
Em thấy bên china nó trồng cây này không khó chút nào, chẳng qua tìm cây ký chủ trồng xen canh hợp lý và tạo ra kinh tế là ổn :D
Em thấy bác có trồng cây này bác vào xem tham khảo
Clip tham khảo
http://www.cyone.com.cn/cfsp/16791.html
Lâu lém chưa về thăm cây, chắc thứ 4 này về xem thử thế nào. Mình vẩn chưa trồng ký chủ cho nó, chuẩn bị đợt này về sẽ trồng. Mà cây ký chủ của trung quốc chắc ko tìm ra ở VN.

Back