tac ke chet khong ro nguyen nhan

• Thread starter tac ke hoa
  • Ngày gửi
toi mới nuôi hơn trăm con tắc kè nhưng không hiểu sao cứ vài ngày lại thấy có con bị chet thậm chí có hôm tới 4-5 con bị chet mà không rỏ nguyên nhân,xin hỏi các bác nuôi tắc kè có bác nào bị như tôi không và nếu bị thì có cách gì chữa trị được không nói giúp tôi với.Tôi xin cảm ơn.

toi mới nuôi hơn trăm con tắc kè nhưng không hiểu sao cứ vài ngày lại thấy có con bị chet thậm chí có hôm tới 4-5 con bị chet mà không rỏ nguyên nhân,xin hỏi các bác nuôi tắc kè có bác nào bị như tôi không và nếu bị thì có cách gì chữa trị được không nói giúp tôi với.Tôi xin cảm ơn.
Ít thông tin quá.sao bạn ko cho biết là chuồng trại như thế nào?100 con nhưng diện tích chuồng bao nhiêu met ?thức ăn là gì ?nước uống có ko ? những con chết có bị thương tích gì ko ?trong chuồng có sạch ko ? vv...
Đưa thông tin đầy đủ ,chính xác lên đi ae sẽ chỉ giúp cho

con này sức sống mãnh liệt lắm, Anhmytran nói có lý, bạn xem lại việc ăn uống, có khi mấy nhóc chết là do bị đám kia ăn hết phần rồi.

1/Bạn khám nghiệm tử thi xem miệng có bị nổi những cục bột màu trắng không? Vị trí thường thấy là hai bên hàm,khu vực răng ,có kèm theo chảy máu hoặc gãy răng
2/Bạn xem bụng những con chết có bị tóp và loang màu đen không? Vị trí thường thấy ở phần bụng dưới sát với lỗ huyệt

3/Bạn xem tắc kè có ăn không?có hay tụ tập thành đám và bất động tại đểm đó nhiều ngày không?

4/Bạn nên mổ bụng và kiểm tra phần phổi,gan có giun kim không?thường nếu bị bệnh này nó chỉ gày chết rất ít

Tuy bạn chưa nói biểu hiện. Nhưng cách vài ngày chết thì 90% biểu hiện bệnh của tắc kè của bạn sẽ có hai biểu hiện đầu tiên mà mình kể

con này sức sống mãnh liệt lắm, Anhmytran nói có lý, bạn xem lại việc ăn uống, có khi mấy nhóc chết là do bị đám kia ăn hết phần rồi

Tắc kè cái chỉ cho uống nước không cho ăn . phải 6-8 tháng mới die (chỉ cho uống nước) - Nếu ko bị bệnh tật nghiêm trọng cho đến lúc rụng đuôi hoặc chết vì thịt da nhăn nhéo

Còn con Đực đuôi nó to hơn . Nhịn Đói được cả năm ko chết ( Cái này là em đã thử :lol:)

Vì vậy phán đoán chết do thức ăn là không chính xác đâu...Bị Viêm Miệng,kết hợp nhiễm khuẩn lây lan qua nước uống thì có lý hơn.

Last edited by a moderator:
Tac ke chet

Toi nuoi tac ke ma chet nhieu. Thay phan bung duoi co vet loang den cac bac giup toi tim nguyen nhan bi chet . Tac ke bi dau mat va can nhau chua tri nhu the nao vay. Bac nao biet mach cho toi nhe. Cam on nhieu.

Last edited by a moderator:

Back