Tại sao chim bồ câu ko đẻ trứng trong ổ khi nuôi nhốt?

• Thread starter buicongkt
  • Ngày gửi
Chào các bác trên diễn đàn. Hiện nay em đang nuôi 50 cặp chim bồ câu Pháp lai theo kiếu nuôi nhốt từng cặpđang trong thời kì đẻ trứng nhưng không hiểu sao mà một số cặp khi đẻ trứng rồi ko chịu ấp(những cặp này thường đẻ dưới sàn lưới chứ ko chịu đẻ vào ổ, em phải lấy trứng bỏ vào ổ) làm em phải đưa trứng đi gửi ở các ổ khác rất vất vả.Vậy cho em hỏi bác nào có kinh nghiệm trong chuyện này thì chỉ dùm cho em khắc phục với vì em mới vào nghề nên chưa có kinh nghiệm.cảm ơn các bác nhiều.

Last edited by a moderator:
Chào các bác trên diễn đàn. Hiện nay em đang nuôi 50 cặp chim bồ câu Pháp lai theo kiếu nuôi nhốt từng cặpđang trong thời kì đẻ trứng nhưng không hiểu sao mà một số cặp khi đẻ trứng rồi ko chịu ấp(những cặp này thường đẻ dưới sàn lưới chứ ko chịu đẻ vào ổ, em phải lấy trứng bỏ vào ổ) làm em phải đưa trứng đi gửi ở các ổ khác rất vất vả.Vậy cho em hỏi bác nào có kinh nghiệm trong chuyện này thì chỉ dùm cho em khắc phục với vì em mới vào nghề nên chưa có kinh nghiệm.cảm ơn các bác nhiều. hiện nay em đang ở kontum ĐT:0905367960,0982416649

Chào bạn!
lý do chim không chịu đẻ vào ổ, có thể là do thói quen của chim thui bạn có thể đặt ổ đẻ xuống dưới coi xem có cải thiện được tình hình không, nếu vẫn không khắc phục được bạn hãy chịu khó đem trứng sang tổ khác gần ngày hoặc cùng ngày đẻ ghép vào, đôi đó cứ để đẻ thui, vì chỉ khoảng 7 đến 10 ngày là chim có 1 chu kỳ đẻ trứng, sẽ làm tăng số lượng trứng và con trong đàn đó

Tại sao chim bồ câu nuôi nhốt ko đẻ trong ổ?

Mình muốn hỏi các bác trên diễn đàn ai có kinh nghiệm chỉ dùm mình nhé: Số chim mình nuôi đã đẻ và nở được một số cặp rồi mình rất phấn khích nhưng ko hiểu sao một số cặp không chịu đẻ vào ổ mình đã làm sẵn mà nó đẻ dưới sàn chuồng, mình lấy trứng bỏ vào ổ thì nó ko chịu ấp và bỏ trứng luôn. Vậy cho mình hỏi tại sao chim lại ko đẻ vào ổ như các cặp khác nhỉ, mình phải làm sao đẻ khắc phục tình trạng trên mong các bác trên diễn đàn ai có kinh nghiệm chỉ dùm mình với nhé. Rất cám ơn bạn nhiều.và mong sớm đc hồi âm.

cảm ơn bạn nhưng mình đã bỏ ổ xuống dưới rồi mà nó cũng chẳng thèm đoái hoài gì

mình cũng nuôi nhung mình chưa từng nghe qua về tình huống này, bạn chuyển bồ câu sang chuồng khác xem sao, mà bạn coi lại xem chỗ bạn nuôi có ồn ào quá không, hoặc có chú chuột nào đó thường xuyên tìm tới chỗ đôi chim dấy hỏi thăm làm nó sợ

có thể do ổ đẻ của bạn để cao quá, nếu chuồng bạn rộng có thể để ở duới cũng được, vời lại bạn nen xem lại kích thước của ổ để có đúng chuẩn không

mình nuôi cũng khá nhiều nhưng chỉ có khoảng gần chục cặp ko đẻ vào ổ thôi bạn ạ. ổ thì như nhau cả kích thước 20x20x10 như nhau. mình cũng đã thử đưa ổ xuống dưới sau đó bỏ trứng vào nhưng các em nó vẫn thờ ơ với sản phẩm của mình. độ cao của ổ thì chỉ cáh đáy chuồng 20cm thôi tức là mình chia đôi khoảng cách chiều cao của chuồng. Kích thước chuồng của mình là 45x45 cao 40cm mình làm bằng sắt fi 6 bọc lưới ô vuông 2,5cm. dù sao cũng rất cảm ơn bạn đã chia sẻ với mình và mình rất mong các ý kiến đóng góp của các ACE trên diễn đàn để mình đc học hỏi thêm. xin chân thành cảm ơn

Cảm ơn ý kiến của các bạn. mình sẽ thử chuyển chuồng cho chúng xem sao. Ở chỗ mình nuôi ko ồn, xung quang khu nuôi của mình đã bọc lưới B40 loại lỗ nhỏ nhưng thỉnh thoảng vẫn có mấy con chuột lọt vào chắc đó là nguyên nhân rồi. Rất cảm ơn bạn.

Loại nầy nó không đẽ vào ổ tuyệt đối 100% đâu bạn à

Chao ban
Thuong thuong 1 o ban de tren cao, trong mot so truong hop, chim khong vao o de, ma de o san, ban co the dua them 1 o nua duoi san xem chim co de vao o khong, cac lan sau ma chim van de o san thi ban nen lay trung dem sang o khac gep cho ap, khong nen dat vao o vi chim se khong ap, con o de o san co the ban cu de day mot thoi gian, neu chim van khong chiu de vao o thi ban chuyen sang chuong khac xem
Chuc ban thanh cong-
hoangsongiatrang@gmail.com -0943412421

BC có tập tính tự tha cành và rể cây lót ổ trước khi đẻ,vậy bạn nên bỏ vào chuồng ít cành que nhỏ như que tăm dài khoảng 15 > 20cm cho chim nó sẽ tự tha lót vào ổ,nếu nó vẫn lót dưới sàn thì đến đêm bạn đưa ổ vào vị trí nó đã chọn và bỏ những que nó lót vào 100% nó sẽ nằm ổ như ý thôi.Thân

Khi bị chấn động gì đó thì nó không ấp và bỏ trứng luôn

tôi cho bạn một ý như dầy. nếu chuồng bồ câu của bạn nằm trong khuất quá
thì bạn dời ra ngoài đi ánh sáng nhiều một chút . thứ 2 cho ăn khoán điều đặng
tránh 2 ổ gần nhau cắn lộn ít thò tay vào ổ . theo kinh nghiệm của tôi khi nuôi chim chứng này .chúc bạn thành công.

Tổ tiên bồ câu là bồ câu hoang thì làm tổ trong
hang đá trên cao, nhưng trên mặt sàn hang, chứ
không có thói làm tổ cao hơn mặt sàn.
*
Bồ câu nuôi thả bay tự do ngoài trời, cũng làm
tổ trên sàn chuồng.
*
Bạn làm tổ cho chim câu cách mặt sàn chuồng một
khoảng trống thì chim câu không bao giờ chấp nhận.
*

ban hay chiu no hay lot o khac duoi long thi no vao de ngay thoi
ban hay lam di se thanh cong thoi
chuc ban may man

có ai muốn mua chim bồ câu pháp thì alo cho mình dt0988561856 gặp quỳnh.mình đang muốn thanh lý 50 đôi chim bố mẹ vừa mới đẻ dc vài lứa.ai cân nuôi thì alo cho mình nha?

chao cac bac.
em cung la nguoi moi nuoi bo cau. em cung gap hien tuong do nhung chim chua em khi de duoi chuong em lay trung bo vao to de ngay cho no de thi no van ap. bac co the thu nhu em xem

Bán lồng bồ câu công nghiệp o Hải Phòng

Bán lồng bồ câu công nghiệp o Hải Phòng
Đung kích thuoc nuoi nhot 1m.0.45m.0.45m

GIÁ 190 000 /1C Tai Hp

Đt: 01654 432 819

Bài viết có nội dung tương tự
  • Chim bồ câu gà ấp hỏng
    • Thread starter vulh89
    • Ngày gửi
  • Bán Trại chim Bồ câu
    • Thread starter CU KHOAI
    • Ngày gửi