Tại sao giá nhím giống tụt dốc

• Thread starter tuyetmai
  • Ngày gửi
T

tuyetmai

Guest
THÔNG TIN NGƯỜI GỬI:

- Tên DN/Cá nhân: tuyetmai
- Địa chỉ: biên hòa - đồng nai
- Tel, Fax: 0942879383 ::: FaX
- email:
================================

Trước đây tôi đã có đăng bài viết về bệnh lạ của nhím giống. Cụ thể là bệnh này chỉ xuất hiện ở con cái mà thôi.Triệu chứng của nhím là sau một đêm khỏe mạnh bỗng dưng nó đi lảo đảo, sau đó là liệt hai chân sau, kén ăn và sau đó là chết.
Tôi đã đi thăm hỏi nhiều nơi và được biết là ko chỉ có nhím nhà tôi bị vậy mà còn có rất nhiều nơi khác nữa mà đến nay vẫn chưa tìm ra được nguyên nhân vì sao.Thậm chí ông bạn của tôi ngoài Hải Phòng đã lên tới viện nghiên cứu về chăn nuôi ở Hà nội mà vẫn chưa có câu trả lời.
Gần đây tôi được biết hầu hết các chuyến hàng bán nhím giống từ nam đem ra bắc được thu gom trước tết đa số con giống đã chết rất nhiều mà chưa tìm ra được nguyên nhân. Có một thông tin mà tôi nghe được cũng chưa biết là có hay ko đó là Một số trang trại nhím để thúc đẩy nhím mau tăng cân đã dùng một số chất thúc đẩy sự tăng trưởng cho nhím nhằm mau xuất bán con giống nhanh để thu lợi do giá nhím lúc đó đang sốt và khan hàng. Vô hình chung làm ảnh hưởng đến chất lượng con giống, có phải chính vì thế mà nhím đang tuột giá.
Nếu thông tin trên đúng là thật thì Kính mong các trang trại đừng vì lợi ích trước mắt mà quên đi cái lợi lâu dài.

Bệnh thì có cả trăm thứ bệnh, nguyên nhân cũng nhiều luôn. Nhưng tôi nghĩ nếu chuồng trại thông thoáng sạch sẽ, thức ăn đảm bảo vệ sinh thì sẽ không việc gì phải lo lắng quá. Bệnh liệt 2 chân tạm thời thì tôi cũng từng gặp rồi, đơn giản là nó bị sốt, đi không nổi mà thôi. Nếu không bình tĩnh biết cách chữa trị thì nhím nghẻo như chơi, không phân biệt đực cái ( cái đẻ nhiều, mất sức => dễ bệnh hơn đực).

Chúc các bác thành công!

lần đầu tiên em nuôi 1 con nhím con,mới nuôi đc nữa tháng thui á,chưa biết thế nào giờ phải đăng bán vì ông anh ko chịu nuôi.

Nếu bị bại chân kèm theo triệu chứng thở dốc, chảy nước miệng mũi, chết nhanh và bệnh lây nhanh thì có thể là bệnh tụ huyết trùng. Bất cứ con gì cũng vậy, gặp phải bệnh này là khá rắc rối nếu không kịp thời.

Theo quan điểm của tôi , Nhím bị bệnh là do khi nuôi ta chỉ cho nó ăn một loại rau, củ, quả nào đó mà không cho ăn tạp dẫn đến mất đi nhiều ưu điểm của động vật hoang dã. Mặt khắc người nuôi Nhím sinh sản vì sợ Nhím béo quá không đẻ được nên cho ăn rất ít nên thiếu chất dẫn đến kiệt sức, khả năng miễn dịch bị suy giảm dẫn đến nhiễm bệnh mà chết thôi.

Trrớc giờ chỉ nghe nuôi Nhím cực kỳ đơn giản, chỉ có vốn hơi cao. bây giờ nghe thấy mới biết nó cũng rất dễ mắc nhiều chứng bệnh như những con vật khác.

các bác có tài liệu hướng dẫn phòng bệnh cho Nhím vui lòng chia sẽ cho mọi người với. Em thì tính mua một cặp về nuôi nhưng bây giờ cảm thấy nhát tay quá, mong các bác chỉ giúp.

Nếu nhím giống chết nhiều thì nguồn cung bị khan, giá tăng mới phải.

chào anh 3!không phải vây đâu ,nếu mình nuôi con gì ma bán con đó cho người nuôi sống tốt sống khoẻ nguời nuôi mơí dám đầu tư vào.như hiện nay giá nhím bắt đầu cũng hơi giảm đi là một số người mới đầu tư vào con nhím mà chưa nắm bắt được kt mà nguời chăn nuôi k hướng dẩn tận tình hoặc chạy theo số lượng mà wên đi phẩm chất con giống về sau này dẩn đến bị chết nhiều wá thì người dân ít dám đầu tư vào lúc đó thị trường cung và cầu wá chênh lệch nhau .

Nói như vậy có nghĩa là nguyên nhân không phải do khủng hoảng thừa mà là do tâm lý thận trọng, e dè của bà con? Nếu quả thật như thế thì việc làm ăn chạy theo lợi nhuận trước mắt đã vô hình trung như con dao 2 lưỡi, ông chơi mà đứt tay bà, và cũng chính vì lâu nay nhiều người bán nhím chỉ chú trọng số lượng mà xem nhẹ chất lượng nên ngày nay gậy ông đã đập lưng bà chăng?

Gần đây tôi được biết hầu hết các chuyến hàng bán nhím giống từ nam đem ra bắc được thu gom trước tết đa số con giống đã chết rất nhiều mà chưa tìm ra được nguyên nhân. Có một thông tin mà tôi nghe được cũng chưa biết là có hay ko đó là Một số trang trại nhím để thúc đẩy nhím mau tăng cân đã dùng một số chất thúc đẩy sự tăng trưởng cho nhím nhằm mau xuất bán con giống nhanh để thu lợi do giá nhím lúc đó đang sốt và khan hàng. Vô hình chung làm ảnh hưởng đến chất lượng con giống, có phải chính vì thế mà
nhím đang tuột giá.

>>>>>>>> ĐÂY LÀ NGUYÊN NHÂN CHÍNH GIÁ NHÍM XUỐNG.

MẤY BÁC LÁI Ở BẮC MUA NHÍM TẤT TẦN TẬT Ở MIỀN NAM, TỪ 1 THÁNG, 2 THÁNG CHO ĐẾN CẢ 10 THÁNG TUỔI ĐEM VỀ VỖ BÉO BẰNG 2 ĐƯỜNG : THUỐC KÍCH THÍCH VÀ BỘT CÁM TĂNG TRƯỞNG. THẾ LÀ GIỐNG NHÍM MIỀN NAM MƠN MỞN NHƯ THẾ, ĐẸP ĐÁO ĐỂ THẾ LÀ TRỞ NÊN BỊ SỐC THỜI TIẾT VÌ LẠNH, THỨC ĂN HỖN TẠP , KO ĐÚNG. CỘNG THÊM BỊ NHỒI NHÉT CHẤT KÍCH THÍCH....SAU KHI ĐC BÁN CHO CÁC BÀ KON NÔNG DÂN. NHÍM CHẾT, NHÍM ĐAU....PÀ KON HỔNG CÓ TIỀN, ĐI VAY BANK, JỜ KO BIẾT NGUYÊN DO...E DÈ....VẬY LÀ HẾT MUA, BÊN KIA HẾT BÁN.....THẾ LÀ MIỀN NAM MÌNH BỊ MANG TIẾNG....GIỐNG DỎM....CÓ OAN ỨC KO CHỨ....

ĐÂY LÀ NGUỒN TIN CHÍNH XÁC EM ĐC THÔNG BÁO TỪ BẮC RA....MÌNH XÓT CHO CON NHÍM CỦA MÌNH, UY TÍN LÀM ĂN CỦA MÌNH CHỈ 1 MÀ XÓT CHO PÀ KON NGOÀI KIA CẢ 10 LUN. DÙ SAO TỤI NÀY VÀO MUA , RỒI RA CÒ BÁN ...GÂY NHIỄU LOẠN THỊ TRƯỜNG...TỨC QUÁ !!!

Last edited by a moderator:
Gần đây tôi được biết hầu hết các chuyến hàng bán nhím giống từ nam đem ra bắc được thu gom trước tết đa số con giống đã chết rất nhiều mà chưa tìm ra được nguyên nhân. Có một thông tin mà tôi nghe được cũng chưa biết là có hay ko đó là Một số trang trại nhím để thúc đẩy nhím mau tăng cân đã dùng một số chất thúc đẩy sự tăng trưởng cho nhím nhằm mau xuất bán con giống nhanh để thu lợi do giá nhím lúc đó đang sốt và khan hàng. Vô hình chung làm ảnh hưởng đến chất lượng con giống, có phải chính vì thế mà
nhím đang tuột giá.

>>>>>>>> ĐÂY LÀ NGUYÊN NHÂN CHÍNH GIÁ NHÍM XUỐNG.

MẤY BÁC LÁI Ở BẮC MUA NHÍM TẤT TẦN TẬT Ở MIỀN NAM, TỪ 1 THÁNG, 2 THÁNG CHO ĐẾN CẢ 10 THÁNG TUỔI ĐEM VỀ VỖ BÉO BẰNG 2 ĐƯỜNG : THUỐC KÍCH THÍCH VÀ BỘT CÁM TĂNG TRƯỞNG. THẾ LÀ GIỐNG NHÍM MIỀN NAM MƠN MỞN NHƯ THẾ, ĐẸP ĐÁO ĐỂ THẾ LÀ TRỞ NÊN BỊ SỐC THỜI TIẾT VÌ LẠNH, THỨC ĂN HỖN TẠP , KO ĐÚNG. CỘNG THÊM BỊ NHỒI NHÉT CHẤT KÍCH THÍCH....SAU KHI ĐC BÁN CHO CÁC BÀ KON NÔNG DÂN. NHÍM CHẾT, NHÍM ĐAU....PÀ KON HỔNG CÓ TIỀN, ĐI VAY BANK, JỜ KO BIẾT NGUYÊN DO...E DÈ....VẬY LÀ HẾT MUA, BÊN KIA HẾT BÁN.....THẾ LÀ MIỀN NAM MÌNH BỊ MANG TIẾNG....GIỐNG DỎM....CÓ OAN ỨC KO CHỨ....

ĐÂY LÀ NGUỒN TIN CHÍNH XÁC EM ĐC THÔNG BÁO TỪ BẮC RA....MÌNH XÓT CHO CON NHÍM CỦA MÌNH, UY TÍN LÀM ĂN CỦA MÌNH CHỈ 1 MÀ XÓT CHO PÀ KON NGOÀI KIA CẢ 10 LUN. DÙ SAO TỤI NÀY VÀO MUA , RỒI RA CÒ BÁN ...GÂY NHIỄU LOẠN THỊ TRƯỜNG...TỨC QUÁ !!!

Nếu có tay lái buôn nào vào Nam mua nhím ra Bắc bán, các bác đừng bán cho bọn người này nhé, mang tiếng chết.

Nếu có tay lái buôn nào vào Nam mua nhím ra Bắc bán, các bác đừng bán cho bọn người này nhé, mang tiếng chết.

nói như bác thanhnhon77 thi cũng k duoc nữa .nếu mình nuôi mà bán láng giềng gần mà k bán láng giềng xa thì làm sao mà buôn bán và chăn nuôi nữa .nên bây giờ những trang trại va hộ chăn nuôi nhỏ lẻ làm an quy tín thì ace khen ngợi,còn những tr tr và hcnnl không quy tín thì thông báo trên agriviet cho ace biết.theo mình là như vay các bác có thấy đươc k ,để đảm bảo đầu ra cho giá nhím và chất lượng con nhím sau này ...xin các bác chỉ giáo thêm.

nói như bác cũng ko dc vì nếu không bán cho "bọn ngoài này" thì người nuôi nhím miền nam cũng.....chết ạ!

Tôi nói vậy cho vui thôi, khi mình có sản phẩm cần bán mà có khách đến mua, có ai lại từ chối khi được giá đâu.
Tôi không biết ở những địa phương khác thì thế nào chứ ở chỗ tôi, ai chăn nuôi hay ai đi buôn Nhím là mọi người biết ngay. Bà con bây giờ cũng thận trọng lắm chứ,bỏ ra một số tiền không nhỏ để mua Nhím giống phải mua ở chỗ tin tưởng. Tôi chỉ nuôi Nhím nhỏ lẻ nhưng đẻ ra con nào cũng có người đến mua hết luôn. Tôi nghĩ thời gian qua lái buôn Miền Bắc vào Nam mua Nhím để chuyển về Bắc thì giá Nhím cũng lên đều đều, bây giờ ở ngoài Bắc, Nhím giống không còn khan hiếm nữa, lái buôn vào Nam mua Nhím đang giảm dần nên giá Nhím trong Nam có phần hơi tụt thôi. Tôi hy vọng đến một lúc nào đó, thị trường Nhím giống và Nhím thịt thực sự ổn định thì những người chăn nuôi chúng ta mới yên tâm để sản xuất. Đến bây giờ ngoài cái giá trị cao, tôi còn nhìn nhận rằng con Nhím còn rất nhiều ưu điểm mà khó có con vật nào so sánh được. Chắc chắn rằng những ai thực sự yêu thích con Nhím và chung thủy với nó thì còn thành công dài dài.

tình hình nhìm giống hiện nay thế này thì có bà con nao dá dầu tư ko hả các bác ơi
---------------
nuôi nhím thế này thi lo chết mất

Last edited by a moderator:
chỉ mong là mọi chuyện sẽ diễn biến tốt đẹp hơn, nhưng trước mắt giá nhím đang tuột giá tệ quá, 11tr/cặp nhím con.

Khi giá nhím ổn định, thì bà con yên tâm mà bớt nuôi nhím đi,
chứ không vô lý như bây giờ .
*
Tôi cũng không hiểu sao miền Nam lại nhiều nhím hơn miền bắc .
Không những nhím, mà nói chung cả động vật hoang dã nữa .
Có lẽ miên bắc đất chật người đông hơn?
*

Back