Tại Sao Nhím Lại Đẻ Sai.

Làm Gì Để Nhím Đẻ Sai.

Em mới theo dõi một cặp nhím vừa mới đẻ 3 con cái xong. Con này đẻ khủng thật các bác à, chỉ trong năm nay nó đẻ 3 lứa, mỗi lứa 3 con, vậy chi là 9 con tất cả. Tới giờ em vẫn chưa hiểu tại sao nó lại đẻ sai như vậy, trong khi có con đẻ lứa đầu rùi không đẻ nữa. Mong nhận được sự đóng góp ý kiến của các bác để chăn nuôi nhím có hiệu quả hơn. Em cảm ơn !

Last edited:
Con người cũng vậy, có người đẻ toàn sinh đôi, có nhà hai chị,em gái đều sinh đôi. Con Nhím con của con Nhím Mẹ này cũng có xác xuất sinh 3 rất cao đấy.Con Nhím này của Thày Giáo của bạn đúng không? Hôm trước bạn có hỏi có nên nuôi Nhím hay không, nếu bạn chưa nuôi thì nên mua Nhím con của Con Nhím Mẹ sinh 3 kia, con của nó cũng có thể sinh 3 đấy. Có con đẻ rồi lại không đẻ nữa, theo tôi là do sau khi đẻ, có thể nó bị viêm nhiễm cơ quan sinh dục nên nó mất khả năng sinh sản, hoặc sau khi đẻ lứa đầu tiên, bồi dưỡng nó quá, nên nó quá béo dẫn đến không sinh sản được nữa.Chúc bạn thành công.

Nhím đó bán được giá đó bạn.
Nhím mà đẻ đều thế thì bạn giàu nhanh quá rồi:D

PS: Vui lòng xem chữ ký.

Kinh nghiệm của em thì chưa có nhiều, nhưng chỗ em nhím đẻ 3 con trở lên từ đầu năm tới nay phải hơn chục cặp rùi. Những cặp trước do chua có mấy kinh nghiệm cứ tách riêng một em, cho 2 em còn lại bú, thay phiên nhau 2 tiếng đồng hồ đối một lần. Làm vậy vừa cực mà trước sau gì thì cũng bị chết một em. Nay Chơi bài ghép với con mẹ khác thì kết quả khả quan. Như vậy thì người tới mua sao tin là nhím đẻ 3 được mà bán với giá cao, trừ khi tận mắt chứng kiến...
---------------
Con người cũng vậy, có người đẻ toàn sinh đôi, có nhà hai chị,em gái đều sinh đôi. Con Nhím con của con Nhím Mẹ này cũng có xác xuất sinh 3 rất cao đấy.Con Nhím này của Thày Giáo của bạn đúng không? Hôm trước bạn có hỏi có nên nuôi Nhím hay không, nếu bạn chưa nuôi thì nên mua Nhím con của Con Nhím Mẹ sinh 3 kia, con của nó cũng có thể sinh 3 đấy. Có con đẻ rồi lại không đẻ nữa, theo tôi là do sau khi đẻ, có thể nó bị viêm nhiễm cơ quan sinh dục nên nó mất khả năng sinh sản, hoặc sau khi đẻ lứa đầu tiên, bồi dưỡng nó quá, nên nó quá béo dẫn đến không sinh sản được nữa.Chúc bạn thành công.
Cám ơn bác thanhnhon77, bác nói cũng đúng.
nếu nó đẻ được lứa đầu tiên thì chứng tỏ bộ phận sinh dục hoàn toàn bình thường.
em cũng có suy nghĩ giống như bác:
  1. Do viêm nhiễm sau khi sinh.
  2. Do tồn thể vàng.
  3. Do Mập quá, không rụng trứng.
  4. Do Bị tres sau sinh...

Last edited:
Kinh nghiệm của em thì chưa có nhiều, nhưng chỗ em nhím đẻ 3 con trở lên từ đầu năm tới nay phải hơn chục cặp rùi. Những cặp trước do chua có mấy kinh nghiệm cứ tách riêng một em, cho 2 em còn lại bú, thay phiên nhau 2 tiếng đồng hồ đối một lần. Làm vậy vừa cực mà trước sau gì thì cũng bị chết một em. Nay Chơi bài ghép với con mẹ khác thì kết quả khả quan. Như vậy thì người tới mua sao tin là nhím đẻ 3 được mà bán với giá cao, trừ khi tận mắt chứng kiến...
---------------

Cám ơn bác thanhnhon77, bác nói cũng đúng.
nếu nó đẻ được lứa đầu tiên thì chứng tỏ bộ phận sinh dục hoàn toàn bình thường.
em cũng có suy nghĩ giống như bác:
  1. Do viêm nhiễm sau khi sinh.
  2. Do tồn thể vàng.
  3. Do Mập quá, không rụng trứng.
  4. Do Bị tres sau sinh...

Hãy chú ý hiện tượng vô sinh của nhím, chính chúng ta đã gây cho chúng,,!

Bạn đọc bài: Không thành công trong chăn nuôi nhím... của mình,
có thể giúp được gì cho bạn..ko!!!
bài viết của anh cũng rất hay, nhưng em nghĩ những nguyên nhân dẫn đến nhím không giao phối ngoài chuồng trại cũng còn nhiều lí do khác nữa, quan trong là người chăn nuôi càn tìm đúng nguyên nhân, thì sẽ dễ xử lí thôi ạ. :huh::huh::huh::huh:

Back