Tảo đỏ trong ao tôm sú

• Thread starter nongdan_spam
  • Ngày gửi
Minh mới nuôi tôm sú vụ đầu, ao tôm của mình ban đầu bị phát sáng (phát sáng dạng viên tròn), và sau những ngày nắng to thì màu nước chuyển san nâu đỏ, bà được người nuôi bên cạnh nói đó là tảo đỏ. Vậy giờ kính mong các đại ca có kinh nghiệm và từng gặp trường hợp này thì chia sẽ kinh nghiệm đói phó cho mình biết với.
Kam on mấy đại ca trước nhe!

tảo đỏ hay thủy triều đỏ

Theo mình bạn nên google để tìm thử: bạn nhấn vào mục tìm kiếm là thủy triều đỏ và xem thử nha

Minh mới nuôi tôm sú vụ đầu, ao tôm của mình ban đầu bị phát sáng (phát sáng dạng viên tròn), và sau những ngày nắng to thì màu nước chuyển san nâu đỏ, bà được người nuôi bên cạnh nói đó là tảo đỏ. Vậy giờ kính mong các đại ca có kinh nghiệm và từng gặp trường hợp này thì chia sẽ kinh nghiệm đói phó cho mình biết với.
Kam on mấy đại ca trước nhe!
Ban cho mình hỏi thêm ao bạn bị phát sáng là do nước phát sáng hay tôm bị phát sáng vậy bạn.còn nữa trước khi nước chuyển sang màu nâu đỏ thì nước ao bạn có màu j?ah bạn dùng loại hóa chất nào để xử lý bệnh phát sáng vậy bạn?

Ban cho mình hỏi thêm ao bạn bị phát sáng là do nước phát sáng hay tôm bị phát sáng vậy bạn.còn nữa trước khi nước chuyển sang màu nâu đỏ thì nước ao bạn có màu j?ah bạn dùng loại hóa chất nào để xử lý bệnh phát sáng vậy bạn?
Nuoc cua minh bi phat sang ban a, truoc khi chuyen sang mau nau do thi no co mau xanh nhung ko dam lam, minh dung DRT xong no van ko het

Bác liên lạc với em. Sản phẩm của em xử lý trong các ao nuôi ở Minh Phú - Kiên Giang. Đảm bảo hiệu quả 100% mà không cần dùng bất kỳ 1 loại hóa chất nào

Tảo đỏ trong ao nuôi tôm hay còn gọi là tảo giáp (tảo hai roi) sống chủ yếu ở vùng nước mặn và khoảng 10% sống ở nước ngọt, tồn tại ở dạng đơn bào hình cầu hình sợi, có hai roi khác nhau: một roi ngang và một roi dọc. Tảo di chuyển nhanh trong thủy vực nhờ các tiêm mao xung quanh cơ thể, 50% tảo giáp sống tự dưỡng, còn lại là sống dị dưỡng. Hiện tại có khoảng 2000 loại tảo giáp được biết đến nhưng trong đó có đến 60 loài có khả năng sinh độc tốc phức tạp, là một nhóm tảo rất bền. Khi gặp điều kiện thuận lợi, tảo nở hoa khiến vỏ tôm bị nhiễm bẩn, đặt ra một mối đe dọa lớn đến sức khỏe của tôm nuôi. Nguyên nhân chính gây tảo giáp trong ao tôm là do nguồn nước cấp từ bên ngoài vào, trong quá trình nuôi do sự mất cân bằng khoáng đa vị lượng hoặc do nền đáy ao quá bẩn tạo điều kiện cho tảo phát triển quá mức.

Back