Thắc mắc về chế phẩm sinh học

• Thread starter qwerty
  • Ngày gửi
Em có một thắc mắc muốn ae giải đáp hộ
Số là hôm nay em có mua 1 ít men để làm đệm lót và men ủ trộn thức ăn không cần nấu
Mà có 2 vần đề em thắc mắc
1. Em ở Biên Hoà nên trấu hơi khó kiếm chỉ có mùn cưa và xơ dừa thôi
Vậy thì theo các anh chị loại nào làm đệm tốt hơn?
Có người bảo mùn cưa hút ẩm ít hơn xơ dừa và dễ vón cục lên men hơn==> Mùn cưa tốt
Có người lại bảo xơ dừa ẩm hơn và xốp hơn mùn cưa ==> Xơ dừa tốt
2.Về vấn đề men ủ thức an cũng thế
Em thấy trên diễn đàn + mạng bảo tốt nhưng ông hàng xóm nhà em lại bảo không
Lý luận của ông ấy thế này:
1. Giá thành
Men + bắp + đậm đặc cũng gần bằng TAHH ( Khoảng 10.000d)
Bắp + rau + đầu cá + khoáng +công nấu phối trộn hợp lý rẻ hơn nhiều(Khoảng hơn 8.000 với giá bắp hiện nay 7000 rau+ dầu cá tận dụng rẻ bèo như không)
====> Sử dụng men có tăng lợi nhuân như quảng cáo ?
2. Hiệu quả
Phàm con gà nào càng lớn nhanh thì tỷ lệ nghich với chất lượng
Với quy mô công nghiệp thì không vấn đề gì nhưng nhỏ lẻ gia đình bán cho chòm xóm thì yêu cầu uy tín+chất lượng phải đảm bảo
===> Sử dụng men ủ có đem lại chất lượng thịt ngon hơn không sử dụng ?
Kết luận 2 điều : Quy mô lớn thì được nhưng liệu có hợp lý khi nuôi vài trăm bán xung quanh khu xóm?
Mời các cao thủ phân tích cho em để em đỡ điên đầu
Mới bán lần đầu họ ăn rồi chê chắc em nghẻo quá:1^:

anh mua rồi hả hihi
- anh mua trấu thì có địa điểm.
1. Vòng xoay tân phong 10k/ bao ( bao cám 25 )
2. Gần BigC Đồng nai gần nhà em . 15k/ bao ( bao to vật vã. đi 1 mình anh chỉ chở được 3 bao . có lẽ là đủ tới xuất bán luôn)
- chê phẩm trộn thức ăn ko biết lợi nhuận gì ko . Nhưng có cái lợi là tốt tiêu hóa giống men tiêu hòa. và ko có mùi hôi thối nồng nặc như cám công thức :wacko: cám công thức nó ăn xong ỉa ra mùi thôi hơn phân chó ^^
- anh nuôi ít bán chòm xóm giống em. ưu tiên chất lượng . vì giá bán ra cao hơn lái mà. Tháng cuói anh ngưng cho ăn cám bắp thôi. ko thúc nữa. thì nó sẽ đỡ phần nào .
=> nuôi 3 tháng mà đạt 1k5 thì cỡ nào thịt cũng nhão :wacko: mấy con lớn nhanh tỉ lệ thuận với ăn nhiều => tốn kém ko lợi nhuân ^^

Cám ơn Tiềnchip nha hom nao có dịp thì cafe nhé
Mà Tiềnchip tên gì thế để tiện xưng hô
Hum nay gà mổ cắn nhau quá can khong kip lun:wacko:

Back