Tham khảo ý kiến ACE khi úm gà!

• Thread starter xuannguu
  • Ngày gửi
Gà con em mới bắt về:
1,10h tối(gà bắt về ban đêm) đâù e cho uống đường + điện giải + C + Thảo dược tất cả trong một gói của cty NANOVET.
2, 6h - 11h sáng hôm sau cho uống Baytril 10% của Bayer Đức.
3, 11h- 13h cho uống BioMun của Inovad.
4, 13h - 18h cho uống Docixip 20%.
5, 18h - 23h Tối cho uống đường + Men.
6, 23h - sáng hum sau cho uống nước trắng.
LẶP LẠI TRONG 3 NGÀY ĐẦU ÚM GÀ.
Ngưng kháng sinh 1 ngày sau đó ngừa Tả.
E đc một lão nông hướng dẫn như vậy nên đưa lên ace cùng tham khảo và co gì thiếu soát mong ace đóng góp ý kiến chân tình để cùng nhau phát triển.
Rất mong sự đóng góp của ace trong hội. Thân!

buổi tối a nên cho gà uống nc pha rượu ngâm tỏi..rất tốt đó anh.^^!hj,tại e cũng học mót được ít đó mà thấy cũng hiệu quả,gà ko bị tiêu chảy nên share a tham khảo...^^!

buổi tối a nên cho gà uống nc pha rượu ngâm tỏi..rất tốt đó anh.^^!hj,tại e cũng học mót được ít đó mà thấy cũng hiệu quả,gà ko bị tiêu chảy nên share a tham khảo...^^!
Gà còn nhỏ quá tỉ lệ pha thế nào vậy?

Úm gà con

Gà con em mới bắt về:
1,10h tối(gà bắt về ban đêm) đâù e cho uống đường + điện giải + C + Thảo dược tất cả trong một gói của cty NANOVET.
E đc một lão nông hướng dẫn như vậy nên đưa lên ace cùng tham khảo và co gì thiếu soát mong ace đóng góp ý kiến chân tình để cùng nhau phát triển.
Cách của bạn hơi bị cầu kỳ quá, theo mình thì :
1. Gà nên bắt về buổi sáng sớm, sau khi thả quay cho nghỉ 1 giờ cho nó khỏe
2. Sau 1h cho uống điện giải và C
3. 4h đồng sau bắt đầu cho ăn
4. Qua ngày hôm sau cho uống thuốc úm của Bio là đủ rồi, uống thuốc úm liên tục trong 21 ngày
( Lưu ý: Trước khi cho uống thuốc hoặc làm vaccin nên dừng thuốc úm trước 12h để tăng khả tác dụng của thuốc or vaccin)
Mình đang áp dụng như vậy đối với 2000 em gà của mình, hiện được 35 ngày tuổi, không hao hụt, trọng lượng bình quân mỗi em 0,6 kg.
Mong mọi người góp ý thêm
Trân trọng
:mellow:

- theo ý kiến của mình thì trong giai đoạn úm dưới 2 tuần tuổi bạn nên hạn chế sử dụng kháng sinh cho gà và chỉ dùng những kháng sinh đơn chủ yếu phòng bệnh phân trắng của gà con( thương hàn ,ecoli, bạch lỵ...) . Baytril và Docixip là hai loại kháng sinh phổ rộng có tác dụng diệt khuẩn mạnh . nếu ở giai đoạn gà còn nhỏ bạn không nên dùng nếu như gà không bị bệnh . tránh sau khi gà lớn mà mắc bệnh sẽ khó cho điều trị hơn . nếu có phải sử dụng hai loại thuốc trên bạn cũng chỉ lên sử dụng Baytril là đủ. còn phối hợp thuốc chỉ khi nào cần thiết ( tức là gà đã ghép nhiều bệnh cùng lúc ). chúc bạn thành công

Uhm, tại mình mới tập nuôi nên ngươi đi trước chỉ sao theo vậy chưa có cái gọi là kinh nghiệm mà hehehe.
Cảm ơn bạn nha!

--------

- theo ý kiến của mình thì trong giai đoạn úm dưới 2 tuần tuổi bạn nên hạn chế sử dụng kháng sinh cho gà và chỉ dùng những kháng sinh đơn chủ yếu phòng bệnh phân trắng của gà con( thương hàn ,ecoli, bạch lỵ...) . Baytril và Docixip là hai loại kháng sinh phổ rộng có tác dụng diệt khuẩn mạnh . nếu ở giai đoạn gà còn nhỏ bạn không nên dùng nếu như gà không bị bệnh . tránh sau khi gà lớn mà mắc bệnh sẽ khó cho điều trị hơn . nếu có phải sử dụng hai loại thuốc trên bạn cũng chỉ lên sử dụng Baytril là đủ. còn phối hợp thuốc chỉ khi nào cần thiết ( tức là gà đã ghép nhiều bệnh cùng lúc ). chúc bạn thành công

Do thời tiết chổ mình nắng mưa thất thường quá nên mình cho uống vậy cho chắc. Cảm ơn bạn nha!

Last edited by a moderator:
Gà con em mới bắt về:
Baytril va Doxycip chỉ dùng 1 trong 2 loại thôi, chuyển thuốc buổi tối sang ban ngày bạn ạ.

Baytril va Doxycip chỉ dùng 1 trong 2 loại thôi, chuyển thuốc buổi tối sang ban ngày bạn ạ.

A leminhthanh_th mà chỉ là e yên tâm rồi.
A cho e hỏi thêm là vào ban đêm nên cho gà uống C + Men tốt hay cho uống nước trắng là tốt vậy anh (gà hoàn toàn bình thường nha a)
E mới nuôi đây là lần thứ 2 nên chưa rành lắm.
Cảm ơn anh nhiều!

A leminhthanh_th mà chỉ là e yên tâm rồi.
A cho e hỏi thêm là vào ban đêm nên cho gà uống C + Men tốt hay cho uống nước trắng là tốt vậy anh (gà hoàn toàn bình thường nha a)
E mới nuôi đây là lần thứ 2 nên chưa rành lắm.
Cảm ơn anh nhiều!
Cảm ơn bạn!
Trước hết mình vẫn giữ nguyên quan điểm là không cho uống thuốc vào buổi tối (trừ gà thả vườn do không còn cách nào khác). Trong lúc gà úm thì mình có ý kiến như thế này:
- Men: tốt nhất là trộn vào cám cho ăn, nếu cho uống thì nên cho uống ban ngày (buổi tối gà thường ăn ít hơn ban ngày, mà men là để tiêu hóa thức ăn mà) và nếu cho uống cũng ko nên cho uống quá lâu (<3h là phù hợp).
- Vitamin C: loại vitamin này dùng nhiều quá không tốt, vì vậy nếu không có vấn đề gì thì không cần dùng thường xuyên, thay vào đó bạn cho uống điện giải + vitamin hỗn hợp thì tốt hơn, những hôm trời lạnh thì chưa cần thiết phải cho uống.
- Đường: mình thấy bạn có cho uống đường buổi tối, tuy nhiên theo mình không nên cho uống đường nếu gà khỏe mạnh ăn uống bình thường. Gà chỉ nên cho uống đường khi mới vận chuyển về, bệnh, nắng nóng kém ăn và khi chuẩn bị bán
Một vài ý kiến của mình bạn có thể tham khảo nhé!

Gà con em mới bắt về:
không cần phải dùng nhiều khángsinh như vậy. tốn thuốc tốn công, gà con lúc về chuồng chỉ ngày đầu cho uống C+ Điện giải là đủ, ngày 2-5dùng kháng sinh colistin, phòng ngừa viêm rốn , đường ruột, vây là đủ,
baytrill và Doxy kháng sinh này dùng 2 thứ lun không nên, tốn tiền, dùng một thứ thui,
gà con ít bệnh vì đã nhận kháng thể từ gà mẹ rùi, ta chỉ phòng thui, dùng tùm lum thuốc là cho gà con suy thânsuy gan, thì gà chậm lớn,
chúc bạn thành công

--------

boy thấy dùng phương pháp dân gian cũng rất khả quan, nhưng số lượng vài chục con thì được. vài ngàn con thì bao nhiêu rượu và bao nhiêu tỏi cho đủ,

Last edited by a moderator:
leminhthanh nói chí phải . các bạn nếu thực sự là nhưng người nuôi gà chuyên nghiệp đường và điện giải hãy hạn chế dùng để tiết kiệm chi phí . chỉ dùng khi cần thiết ( những lúc trời quá nóng, khi gà bị bệnh và khi chủng ngừa vắc xin ..) . men tiêu hóa thì nên dung thường xuyên trong giai đoan úm còn khi đã lớn có thể thôi cũng được nhưng sau những đợt dùng thuốc điều trị bệnh ...thì nên dùng men khoảng 4-5 ngày liền. còn vitamix và khoáng tổng hợp dùng được thường xuyên càng tốt nếu không cứ chăn mỗi đợt 5-7 ngày rồi nghỉ 1 tuần sau lại chăn lại để tiết kiệm chi phí .

Mình xin fep chia sẻ tí

Khi úm gà quan trọng nhất 4 yếu tố: nhiệt độ, độ thông thoáng, thức ăn, nước uống.
Trước khi vào gà bạn phải cbj tốt quây úm, đảm bảo nhiệt độ khi gà về = cách bật đèn trc khi gà về 1h, nước hòa đường,điện giải sẵn cho gà uống, sau 1,2h moi cho gà ăn
Ngày đầu đến ngày 4:
+ sáng cho uống Ksjh phòng( dòng nhè nhẹ thui (ampi, oxytetar, neo...) nhu ampicol, neochik...)
+ Sau đó cho cho uống men vừa đủ (vd: allzym)
+ Tgian kon lại cho uống nước trắng
+ TA cho ăn nhìu bữa (8-10)
+ nhiệt độ đảm bảo gà k há mồm, dàn đều quây úm( tầm 34- 35 0C)
+ Nên che bạt ngược, cót đảm bảo nhiệt độ tốt cho gà nh độ thông thoag đảm bảo( k dễ bị hen, tiêu chảy, báng nước...).
Ngày tiếp theo dùng thuốc bổ, giải độc, tăng hệ thống miễn dịch( Esent L) và men cbj làm vacxin
Các bac quản ly tốt 4 yếu tố và làm tốt khâu vệ sinh la Ok
Cơ bản là như vậy
Chúc các bác thành công!!!!

Back