thành viên mới ở tây ninh xin chào tất cả các nhà nông trên diễn đàn

• Thread starter ken_thai
  • Ngày gửi
bạn ở huyện nào vây?
hoan nghên bạn tham gia agriviet.
chúc bạn có được nhiều nềm vui và kiến thức bổ ích cho cuộc sống

minh muon nuoi trun que de ket hop nuoi ga
k biet noi nao ban trun que vay ban
ban cho minh hoi nuoi bo cau dc k?
co dau ra k
thanks

minh o chau thanh
rat mong duoc cac ban giup do
nếu nuôi gà thì có thể nghiên cứu nuôi con ruồi lính đen thì hay hơn đó.
ở châu thành cũng gần mà.
nhà có làm nông nghiệp không.
hôm nào có đi DMC thì gọi đi uống cafe nha

Chào bạn đồng hương , mình là dân gốc Tây Ninh đây. Vì chén cơm manh áo và tự ái thân phận nên trôi dạt về Long An. Nhưng mình vẫn là dân Tây Ninh

Chào bạn đồng hương , mình là dân gốc Tây Ninh đây. Vì chén cơm manh áo và tự ái thân phận nên trôi dạt về Long An. Nhưng mình vẫn là dân Tây Ninh
Vậy ra bác cũng là dân tây ninh!
Cháu thì ngược lại. Đang sống ở tây ninh nhưng được sinh ra tại hiệp hòa đức hòa.chắc cũng gần chỗ bác ở hiện giờ đó

Vậy ra bác cũng là dân tây ninh!
Cháu thì ngược lại. Đang sống ở tây ninh nhưng được sinh ra tại hiệp hòa đức hòa.chắc cũng gần chỗ bác ở hiện giờ đó
Cách con sông Vàm Cỏ Đông.....................

hi ken_thai.em cũng ở tây ninh đây,ở huyện châu thành,đang làm việc ở tp hcm.cũng đang có dự định về quê làm nông nghiệp đây mà chưa tìm được mô hình thích hợp.
Bác Xuân Vũ cũng ở tây ninh hả Bác,bác ở huyện nào vậy,co mô hình nào hay chỉ cho tụi cháu với bác,muốn về làm giàu trên quê hương quá bác ơi
.

Tây ninh rất thuận lợi cho vật nuôi và cây trồng. Về vật nuôi có thể nuôi gà, bò, cá, rùa ...
con gà và con bò là con vật nuôi lâu đời nhưng hiện nay no còn tàm vóc quan trọng. Con vật mới như rùa, cá ( cá cầy) .... Là con vật mới đang có trào lưu lên cao. Nhưng mình thích gì và hiểu biết về nó mới nên nuôi con đó

Tây ninh rất thuận lợi cho vật nuôi và cây trồng. Về vật nuôi có thể nuôi gà, bò, cá, rùa ...
con gà và con bò là con vật nuôi lâu đời nhưng hiện nay no còn tàm vóc quan trọng. Con vật mới như rùa, cá ( cá cầy) .... Là con vật mới đang có trào lưu lên cao. Nhưng mình thích gì và hiểu biết về nó mới nên nuôi con đó
nuôi bồ câu gà có được không bác vũ,

Tùy thôi, nếu có chỗ tiêu thụ thì nuôi, riêng tôi thì tôi không nuôi vì bán không được

Cá cầy theo tôi thì chỉ thấy trên đoạn sông Vàm Cỏ Đông, từ bến đò Lộc Giang trở về nguồn. Còn từ bến đò Lộc Giang về hạ nguồn thì không có.
Là một cách làm mới, chưa có ai làm. Vì thế làm gì có con giống. Vào Mùa đông này , mấy tháng gần tết âm lịch, bạn về Gò Dầu đặt mua cá cầy về nuôi và nghiêm cứu nhân giống. Cá được những người thả chà bắt lên từ sông Vàm Cỏ, giá tầm 1 triệu /kg đó . Trước tiên bạn nên mua những con nhỏ dưới 1 kg/con, về nuôi thử nghiệm. Nếu thành công, bán 1 số để thu hồi vốn, và để lại 1 ít nhân giống.
Cá cầy rất được ưa chuộng tại chợ Gò Dầu và những nơi khác. Về đầu ra thì sợ không có cá đẻ bán mà thôi.
Vào buổi sáng lúc 5-7 giờ sáng bạn đến bến phà, chợ Gò Dầu hỏi chị Năm... Bà này có nhiều cá cầy lúc đỗ chà, và bà cũng biết nhiều người bán cá cầy.

Cam on bac vu nhieu, ah em dinh nuoi ca loc khong bit co dau ra khong vay bac,em thay cung co nhieu nguoi nuoi lam.
Ah wen hoi bac hien lam nghe gi

Cá lóc thì có đầu ra nhưng giá cả không cao, và con này đã được nhiều người nuôi rồi. Đi sau hãy cẩn thận có chừng lỗ đó. Quan trọng là thức ăn có rẻ không?

Cá cầy theo tôi thì chỉ thấy trên đoạn sông Vàm Cỏ Đông, từ bến đò Lộc Giang trở về nguồn. Còn từ bến đò Lộc Giang về hạ nguồn thì không có.
Là một cách làm mới, chưa có ai làm. Vì thế làm gì có con giống. Vào Mùa đông này , mấy tháng gần tết âm lịch, bạn về Gò Dầu đặt mua cá cầy về nuôi và nghiêm cứu nhân giống. Cá được những người thả chà bắt lên từ sông Vàm Cỏ, giá tầm 1 triệu /kg đó . Trước tiên bạn nên mua những con nhỏ dưới 1 kg/con, về nuôi thử nghiệm. Nếu thành công, bán 1 số để thu hồi vốn, và để lại 1 ít nhân giống.
Cá cầy rất được ưa chuộng tại chợ Gò Dầu và những nơi khác. Về đầu ra thì sợ không có cá đẻ bán mà thôi.
Vào buổi sáng lúc 5-7 giờ sáng bạn đến bến phà, chợ Gò Dầu hỏi chị Năm... Bà này có nhiều cá cầy lúc đỗ chà, và bà cũng biết nhiều người bán cá cầy.
Bác Vũ có thể nói rõ hơn về cá cầy không, cháu chưa biết con này.
em là dân điện mới tập làm nông và muốn áp dụng những kĩ thuật và kinh nghiệm mới vào nông nghiệp , xin được các bậc tiền bối giúp đỡ nhiều. thân
Chào đồng hương, mà đồng nghiệp nữa chứ, hjhj.

Cá cầy là loài cá sống nước ngọt, thường sống ở sông, hồ lớn, có nước chảy. Cùng họ với cá chép cá cầy theo dân chày gọi là cá trắng, vì nó chỉ sống ở sông chứ không sống trên đồng ruộng. Bên ngoài nhìn nó giống cá chép, cá mè, cá ét, cá hô.... Vẩy to màu trắng, trên lưng có 1 kỳ ( gai ) nhọn to. Theo tôi thì chỉ thấy nó sống ở nửa con sông Vàm Cỏ Đông về thượng nguồn. Dưới hạ nguồn không thấy. Thịt cá ăn rất ngon và là giống cá thịt đắc nhất so với các giống cá sông khác. Ở Miền Đông Nam Bộ nổi tiếng thịt cá ngon nhất là; Nhất Cầy, nhị kết, tam Lăng, tứ Tượng... Bốn con cá này thịt rất ngon và giá rất cao. Cá lăng, cá tai tượng đã được nhân nuôi với số lượng nhiều rồi. Còn cá kết cá cầy thì chưa thấy ai nhân nuôi.

That su bay gio em chang biet nen dau tu nuoi j nua.hihi.
Cong viec bac o dau,em lam o dluc chau thanh
Ah bac vu co nhieu kien thuc nong nghiep ge,co the cho e xin sdt hay facebook de trao doi kien thuc chan nuoi k.hihi

Back