Thảo luận chất độn cho chuồn gà

• Thread starter Go Viet
  • Ngày gửi
Mình đang nuôi gà dùng trấu để làm chất độn chuồng. Mình thấy có một số nhượt điểm như hút nước kém nếu bị mưa tạt thì dễ bi hôi, nhiều bụi nếu quá cũ dễ gây CRD cho gà, hơi khó mua và giá cũng tương đối cao. Mình đang định chuyển sang bột dừa hoat cát xây dưng (tái sử dụng nhiều lần). ACE nào có kinh nghiệm xin chia sẽ với. Thanks.

Em nghĩ bác nên suy nghĩ đến hướng khắc phục nguyên nhân gây ra tình trạng đó. Nó là lỗi do thiết kế chuồng trại của bác chứ không phải bản thân chất độn chấu. Nếu bác thay chấu bằng các chất độn khác có nguồn gốc thực vật thì nó cũng chẳng cải thiện bao nhiêu. Em thấy chấu rất tuyệt và đa số mọi nơi sử dụng. Còn ý tưởng dùng cát thì đã có bác dùng và thảo luận rồi nhưng nói chung là không nên! Và nếu dùng cát mà lại dính nước thì nó là thảm họa với gà.

Bạn Tật Nguyền và Vo Tinh Ke có kinh nghiệm thực tế chưa hay chỉ là suy luận!?

Em nuôi 6 năm rồi, cũng đã thử các loại nhưng vẫn thấy trấu là chất độn tuyệt nhất. Dạo trước cũng có bác đăng chủ đề về vấn đề dùng cát làm chất độn và nhược điểm của việc dùng chất độn là trấu. Em cũng có phân tích những lỗi trong quá trình thiết kế chuồng trại gây ra nhược điểm và cách khắc phục và phân tích cát có khắc phục được nhược điểm đó không!

Mình đang nuôi thử nghiệm 100 con gà với diện tích 3m2. sử dụng chất độn chuồng là trấu. độ dày 10cm sử dụng nó hết 1 lứa gà mà không có mùi hôi thối. nói chung rất tuyệt.

Mình đang nuôi thử nghiệm 100 con gà với diện tích 3m2. sử dụng chất độn chuồng là trấu. độ dày 10cm sử dụng nó hết 1 lứa gà mà không có mùi hôi thối. nói chung rất tuyệt.
Bác nuôi dày thế! Nói chung là vẫn phải dùng men khử mùi, định kỳ đảo trấu và không để nước rớt ra chuồng thì nó mới thơm tho được. Còn để rớt nước hoặc lười đảo trấu phân nó bết trên mặt thì vẫn hôi thối như thường.

Bác nuôi dày thế! Nói chung là vẫn phải dùng men khử mùi, định kỳ đảo trấu và không để nước rớt ra chuồng thì nó mới thơm tho được. Còn để rớt nước hoặc lười đảo trấu phân nó bết trên mặt thì vẫn hôi thối như thường.
Chuẩn. Mình sử dụng men khử mùi của hà lan. 3, 4 ngày đảo trấu 1 lần.

Nuôi
Nuôi rùi .cát sạch ,khô giáo giải mỏng thui, 0.5cm.nuôi mật độ đông có thể thay cát nếu cảm thấy nhiều phân

300 gà có thể nuoi chuồng lồng dc ko các bac.sạch sẽ khi vào chăm sóc,dê quản lý bệnh tật,số lượng đẻ...các bác cho ý kiến..
Bác nQUOTE="anhsaoktv, post: 867411, member: 164911"]Mình đang nuôi thử nghiệm 100 con gà với diện tích 3m2. sử dụng chất độn chuồng là trấu. độ dày 10cm sử dụng nó hết 1 lứa gà mà không có mùi hôi thối. nói chung rất tuyệt.[/QUOTE]
Bác nuôi kiểu gì mà 100 con/3m2 thế...e đâng nuôi 100 con /30m2 đấy...

300 gà có thể nuoi chuồng lồng dc ko các bac.sạch sẽ khi vào chăm sóc,dê quản lý bệnh tật,số lượng đẻ...các bác cho ý kiến..
Bác nQUOTE="anhsaoktv, post: 867411, member: 164911"]Mình đang nuôi thử nghiệm 100 con gà với diện tích 3m2. sử dụng chất độn chuồng là trấu. độ dày 10cm sử dụng nó hết 1 lứa gà mà không có mùi hôi thối. nói chung rất tuyệt.
Bác nuôi kiểu gì mà 100 con/3m2 thế...e đâng nuôi 100 con /30m2 đấy...[/QUOTE]

Tất nhiên là được bác! Nếu có nhiều xiền đầu tư vào chuồng và chấp nhận găm vốn lâu hồi. Mà làm con gà thì chắc các bác biết, giá cả đầu ra nó biến đổi xoành soạch không biết đâu mà lần nên ai cũng muốn hồi vốn càng nhanh càng tốt, không thích đầu tư kiên cố.

Mình cũng làm ít để phụ thêm kinh tế thôi...vẫn đi làm cn.nuôi tai nhà dễ quản lý...vậy theo bạn 300gà ai cập liệu 1ngay dc bao trứng,giá ban.đầu tư vậy liệu dc 4 triệu/1 thang ko.thank

Mình cũng làm ít để phụ thêm kinh tế thôi...vẫn đi làm cn.nuôi tai nhà dễ quản lý...vậy theo bạn 300gà ai cập liệu 1ngay dc bao trứng,giá ban.đầu tư vậy liệu dc 4 triệu/1 thang ko.thank
Thì bác cứ tính con ai cập nếu bác nào nuôi tốt và giống chuẩn thì tỷ lệ đẻ trung bình khoảng 70% (một số bác đen thì không đạt được) ra khoảng 210 quả 1 ngày tức tháng khoảng 6300 quả x giá trứng bác bán được. Chi phí thức ăn khoảng 100 gam/1con/1ngày thì hết khoảng 900kg/1tháng. Cộng thêm chi phí kháng sinh vacxin nữa là ra. Lấy doanh thu trừ chi phí là ra. Nói chung nếu giá trứng như hiện nay và khi bác bán xác gà loại không lỗ thì em nghĩ mục tiêu đó đạt được.

Hôm trước đi hội chợ giống cây trồng vật nuôi thấy người ta trình diễn nuôi heo, gà bằng đệm sinh học toàn dùng cám dừa, ko có mùi, ko có tí bụi nào luôn. Bá Vo Tinh Ke có thử qua cám dừa chưa?
Ah bác nào biết chỗ nào bán gà ai cập uy tính chỉ mình mua một ít. Thân.

Hôm trước đi hội chợ giống cây trồng vật nuôi thấy người ta trình diễn nuôi heo, gà bằng đệm sinh học toàn dùng cám dừa, ko có mùi, ko có tí bụi nào luôn. Bá Vo Tinh Ke có thử qua cám dừa chưa?
Ah bác nào biết chỗ nào bán gà ai cập uy tính chỉ mình mua một ít. Thân.

Cám dừa có phải là cái sơ của quả dừa khô bóc ra phải không bác? Tất nhiên là loại đó nó dai, nếu băm nhỏ ra dùng được rất lâu mà không bị bụi. Những loại đó ở gần vùng nhiều dừa mới kiếm được thôi bác ạ. Còn lại bọn em khó kiếm nên toàn dùng trấu thôi.

Cũng có biết vài chỗ nhưng em ở ngoài bắc cơ bác ạ. Có giới thiệu bác cũng không nhập được.

Đúng rồi, đó là bột nghiền từ vỏ của trái dừa khô. Bột dừa này hút nước tốt hơn trấu nhiều, nên khả năng làm chất độn chuồng tốt hơn trấu. Nên mình đang phân vân chuyển sang dùng bột dừa. Có ACE nào ở Bến Tre không cho xin ý kiến. Thân!

Cám dừa có phải là cái sơ của quả dừa khô bóc ra phải không bác? Tất nhiên là loại đó nó dai, nếu băm nhỏ ra dùng được rất lâu mà không bị bụi. Những loại đó ở gần vùng nhiều dừa mới kiếm được thôi bác ạ. Còn lại bọn em khó kiếm nên toàn dùng trấu thôi.

Cũng có biết vài chỗ nhưng em ở ngoài bắc cơ bác ạ. Có giới thiệu bác cũng không nhập được.
Mình ngoài bắc đây.đang bắt giống bên thuỵ phượng.ban có bt chỗ nào bán gà ai cập hết hậu bị uy tín để vào đẻ ko mình lấy mấy trăm con,cả địa chỉ mua lồng nữa. Thank bạn

Back