Thảo luận mô hình trồng rừng hỗn giao!

• Thread starter Datccm
  • Ngày gửi
Hiện nay em có 20 ha đất rừng chưa sử dụng, nguồn nước thuận lợi và 4 ha đất màu có thể trồng dứa và làm trang trại. Em đang có ý định trồng rừng theo mô hình hỗn giao tức là xen kẽ các cây rừng ngắn ngày và dài ngày. Theo nghiên cứu trên mạng em thấy mô hình trồng lá buông kết hợp keo lai có hiệu quả khá tốt. Các bác đi trước có kinh nghiệm có thể tư vấn giúp em thêm được không ạ? Em sẵn sàng hợp tác về đầu ra và đầu vào.Thân!

Đất bác ở đâu vậy? địa hình bằng phẳng không?

Tràm hoặc keo nghe nói bây giờ vừa giống, làm đất và trồng khoảng 7T/hec, bác nghiên cứu thử xem. trồng khoảng 4 năm thu hồi.
vấn đề quan trọng là lúc bức bí về vốn, có thể bán thành tràm giấy (nguyên liệu giấy cũng được)...

mình cũng có 20hec rừng trên đamrông. đang dự định trồng bao vòng khu đất bằng tràm khoảng 10 hec.. phía trong phân lô trồng cỏ nuôi bò thịt.... thật ra cũng trong giai đoạn ý tưởng nên hy vọng có thể trao đổi thêm với bác

nhà em cũng đang có 7h đất đồi hiện đang cho thuê.em cũng tính trồng rừng mà k biết chọn cây nào thời gian thu hoạch khoảng 10 năm và giá trị kinh tế cao.em cũng đang nghiên cứu cây tếch thấy cũng hay nhưng đất đồi sợ k phù hợp.đất nhà em là đất đồi tầng đất nửa trên dày khoảng 50cm,bên dưới là sỏi nhưng k có đá.nửa dưới tầng đất dày và bằng phẳng,phía bên đường là cánh đồng lúa.cách đó 1 quả đồi cũng có người trồng bạch đàn thấy cây phát triển nhanh và đẹp lăm,nhưng e thấy bạch hại đất nên k chọn.mong được anh chị em góp ý

--------

Đất bác ở đâu vậy? địa hình bằng phẳng không?

Tràm hoặc keo nghe nói bây giờ vừa giống, làm đất và trồng khoảng 7T/hec, bác nghiên cứu thử xem. trồng khoảng 4 năm thu hồi.
vấn đề quan trọng là lúc bức bí về vốn, có thể bán thành tràm giấy (nguyên liệu giấy cũng được)...

mình cũng có 20hec rừng trên đamrông. đang dự định trồng bao vòng khu đất bằng tràm khoảng 10 hec.. phía trong phân lô trồng cỏ nuôi bò thịt.... thật ra cũng trong giai đoạn ý tưởng nên hy vọng có thể trao đổi thêm với bác
theo em bác nên trồng hết rừng và chỉ để lại 2 ha trồng cỏ nuôi bò thôi.nếu bác đr đất trống cho cỏ mọc tự nhiên để thả bò thì k hiệu quả,gây lãng phí đất và mùa khô sẽ k chủ động dc thức ăn cho bò:http://agriviet.com/home/threads/103054-nuoi-bo-thit-dat-hieu-qua-cao

Last edited:
Tôi có người bạn ngày xưa hàn vi, mặc dàu tốt nghiệp kỹ sư
du học bên Đức. Sau chiến thắng thống nhất đất nước, anh
ấy cũng chưa nổi trội. Tôi trốn đi Mỹ, mất liên lạc với anh.
Đầu năm nay tôi về thăm Việt Nam, bỗng thấy anh đã là đại
gia cao su. Thì ra anh đã mua rừng cao su khi giá còn thấp.
*
Kể đến đây chắc bạn thừa hiểu tôi thích trồng rừng Cao Su rồi.
Tôi cũng đã thăm rừng cao su mới trồng ở Lai Châu. Thực lòng
trong bụng tôi nghĩ rừng cao su Lai Châu nắm nhiều phần thất
bại, mặc dù báo chí thổi lên chín tầng mây. Tuy vậy, lòng ham
mê Cao Su trong tôi không hề giảm. Lai Châu có thể thất bại,
nhưng nếu vào tay tôi, có thể thành công.
*
Vì vậy, tôi cũng chúc bạn đam mê Cao Su, có chí làm giàu, thà
có thể táng gia bại sản cũng trồng Cao Su.
*

theo mình bạn lên trồng keo lai kết hợp với trồng sắn sen canh và nuôi bò hoặc dê
Trồng keo lai với kích thước 3x3m hoặc 3x3,5m sau khi trồng keo được khoảng từ 10 đến 20 ngày bạn trồng xen cây sắn vào giữa khi trồng sắn bạn kết hợp trồng dặm keo với thấy có cỏ thì làm luôn sau khi trồng sắn khoảng từ 30 đến 60 ngày bạn tiến hành làm cỏ sắn cây săn cho thu hoạch khoảng từ 9 đến 12 tháng và sau khi thu hoach sắn khoảng 3 đến 6 tháng là bạn có thể thả bò hay dê vào rừng keo được (keo trồng thưa vùa phát triển nhanh vùa có anh sáng để cỏ có thể mọc được cho bò và dê ăn và bò hay dê ăn cỏ thì đỡ công làm cỏ keo)

Back