Thảo luận về các yếu tố ảnh hưởng đến hiệu năng ấp nở của Bồ câu

• Thread starter Khởi Sự Chăn Nu
  • Ngày gửi
E Xin mạo muội lập Pic này để những bà con ae đã, đang và sẽ nuôi BC đóng góp ý kiến về vấn đề ấp nở của Bồ câu, mong sẽ nhận được những chia sẻ từ mọi người !
1) Ánh nắng buổi sáng (khoảng từ 6h - 8h) nếu chiếu thẳng vào lồng và ổ thì có thể gây ung và tắc trứng k?
2) Nếu hệ thống lồng treo mà đôi lúc có sự dao động nhẹ (trong lúc cho ăn, chim náo loạn gây nên) thì có khả năng làm hỏng trứng k?
3) Nhiệt độ trong trại tối đa cho phép là bao nhiêu để k ảnh hưởng đến trứng và Chim?
Mong mọi người cùng đóng góp ý kiến để giúp cải thiện năng suất và giúp bà con chăn nuôi BC cùng nhau ngày một phát triển hơn!

Hình như cám Cagrill 5202 độ đạm hơi thấp và tồn dư nhiều kháng sinh, vì vậy nếu k tốt nếu dùng cho chim đẻ và chim đang nuôi con, Tốt nhất nên dùng cho chim hậu bị , mình nghĩ vậy !
Trong chăn nuôi không nên dùng cám có kháng sinh, bởi khi cho kháng sinh vào cám với liều lượng thấp chỉ làm cho vật nuôi nhờn kháng sinh, và cho uống thêm kháng sinh thì biết liều lượng trong cám là bao nhiêu mà cho uống, thừa thiếu không biết được.

Mình phải ra tiệm hoặc đọc thông tin thêm về thành phần. Cám Proconco hoặc cám Cargill chủ yếu các chất hỗ trợ cho đường ruột của chim vì mình thường nuôi nhốt mà. Trại bồ câu ngọc điền đang dùng cám Cargill đó với 1.500 cặp Bc bố mẹ.

Last edited:
Mình phải ra tiệm hoặc đọc thông tin thêm về thành phần. Cám Proconco hay Cargill làm gì có kháng sinh hả bạn, chủ yếu các chất hỗ trợ cho đường ruột của chim vì mình thường nuôi nhốt mà
Mình cũng không dám chắc cám nào có kháng sinh hay không nữa, nên mình cũng không dám khẳng định cám cargill có kháng sinh, có điều mình cũng như bạn là ưu tiên conco.

Bác dùng 5202 hay loại nào? Trại BC Ngọc Điền có dùng nhưng liệu bác có chắc chắn là dùng cho chim đẻ k? hay là dùng cho chim hậu bị? Mà nếu có dùng cho chim đẻ thì trước khi xuất thịt khoảng 7-10 ngày, Ngta bắt chim con ra pha cám và thức ăn chuyen dụng rồi bơm cho chim con ăn, hay nói cách khác là ngừng sử dụng 5202 khoảng 7-10 ngày trc khi xuất chim thịt ! Rõ ràng 5202 có chứa kháng sinh !Trên bao bì cám 5202 cũng có ghi rõ chú ý này !

Back