Thảo luận về việc dọn phân gà bằng máy hút bụi

• Thread starter DONGGIA
  • Ngày gửi
Xin chào toàn thể mọi người trong diễn đàn nuôi gà!
Tôi là người nuôi gà theo mô hình thả vườn, tình hình là vừa qua xem tivi thấy cái máy hút bụi công suất lớn (loại công nghiệp). Tôi nảy ra 1 ý nghĩ là sao mình không dùng nó vào việc dọn phân gà nhỉ!? Nhưng do còn có hiểu biết hạn chế về máy hút bụi, mong bà con ai có ý kiến gì hay chúng ta hãy cùng nhau thảo luận để giải phóng sức lao động. Cám ơn rất nhiều!

Uhm...cái ý tưởng này cũng.. mới mới...hay hay... vui vui...!..

Nuôi gà bán chăn thả thì phan gà lẫn với chất độn chuồng và đôi lúc quện lại với nhau thành mảng lớn. Hút vào máy rồi lại phải tháo túi bụi ra để đổ phân thì làm sao nhẹ công hơn việc xúc đổ vào xe rùa ( xe cút kít) và kéo đi nơi khác hả bạn? Công dọn dẹp chỉ có thể bớt đi nếu chuồng trại có quy hoạch sao cho thiết kế được thanh gạt tự động dồn phân về 1 chỗ mà ta chủ định trước chứ dùng máy hút công nghiệp dù lớn cỡ nào theo tôi vẫn không tiết kiệm được công lao động. Nhiều khi công lại nhiều hơn mà tốn thêm khoản tiền điện nữa.

Bạn cứ xem kỹ lại cái clip quảng cáo đó, nếu có đoạn hút phân gà thì cứ mua và ứng dụng chứ sợ gì?

Nuôi thả vườn 1000 mét vuông thì kiếm thêm dây mà đi cả ngàn mét là...chết luôn :wacko:.

Nhà em nuôi theo quy mô nhỏ khoảng 2000 con/50m2, em cũng đã vào chuồng xem và theo dõi khi phân gà lẫn với mùn cưa thì nó là dạng bột do đó có thể hút được. Nhưng em muốn các bác góp ý là cái máy hút bụi có thể chế được không? em muốn làm theo dạng xe kéo và túi hút bụi phải tháo ra và thải luôn ra xe bằng 1 ống khác.

Nhà em nuôi theo quy mô nhỏ khoảng 2000 con/50m2, em cũng đã vào chuồng xem và theo dõi khi phân gà lẫn với mùn cưa thì nó là dạng bột do đó có thể hút được. Nhưng em muốn các bác góp ý là cái máy hút bụi có thể chế được không? em muốn làm theo dạng xe kéo và túi hút bụi phải tháo ra và thải luôn ra xe bằng 1 ống khác.

Chắc nhà bạn nuôi gà để hầm thì mới nuôi 2000con/50m2. Nếu nuôi gà nhỏ thì lượng phân ít thì cứ hết 1 lứa dọn 1 lần bằng tay còn nhanh hơn máy.

Chuồng là chỉ để cho gà vào trú ẩn khi mưa gió hoặc vào ban đêm nên lượng phân ít, hết 1 đợt em mới cho dọn 1 lần. Tổng trại gà của em có khoảng 10k con. Khi dọn thì không có gà trong chuồng vì đã xuất hết rồi, em muốn giảm sức lao động nên mới tính vậy. Dọn bằng tay thì nói làm gì. Em thực hiện phương châm nuôi gà theo truyền thống, theo phương pháp truyền thông có cải tiến và sử dụng công nghệ vào chăn nuôi.:lol:

Tôi là người nuôi gà theo mô hình thả vườn, tình hình là vừa qua xem tivi thấy cái máy hút bụi công suất lớn (loại công nghiệp). Tôi nảy ra 1 ý nghĩ là sao mình không dùng nó vào việc dọn phân gà nhỉ!? Nhưng do còn có hiểu biết hạn chế về máy hút bụi, mong bà con ai có ý kiến gì hay chúng ta hãy cùng nhau thảo luận để giải phóng sức lao động. Cám ơn rất nhiều!
thực ra em cũng định làm một cái máy dọn phân gà nhưng không phải là bằng máy hút bụi
nhưng mới chỉ đang trong thời gian nghiên cứu thôi chưa có kết quả

Mình đang bắt tay vào tìm hiểu máy hút bụi và xem nó có thể chế theo mô hình của mình không. Có gì hãy thảo luận vào topic này cho gọn nha bạn.:welcome:

hút bụi thì bụi dạng khô.không dính vào thành ống . Phân gà nhão nó dính bê bết vào thành ống dẫn đến tắc.mình nghĩ là vậy ... Nếu miệng hút bé thì công suất phải bé,năng suất thấp,, Nếu miệng rộng từ 5-7 cm trở lên. phải có động cơ công suất cực lớn mới hút được phân nhão của gà.

Nếu làm máy hút bụi thì bên dưới làm cái bể,thả nước vào đó rồi mua cái máy hút thông tắc bể phốt mà sục cho nhanh. Giống như mấy bác miền tây đào ao nuôi tôm dùng máy sục hút hết bùn,cát

http://khoahoc.baodatviet.vn/Home/K...-don-ve-sinh-chuong-trai/200910/61515.datviet

Mấy bác có thể tham khảo mô hình này.
Theo em thấy ở đây mình đưa ra các vấn đề :
- Phân gà thường kết thành mảng, ẩm ướt, ... nên trước khi tiến hành mình nên dùng vôi rải đều khắp nền, vừa để sát trùng bề mặt, vừa để hút ẩm giúp đệm lót khô tạo mảng.
- Theo mô hình thì máy này có tác dụng lấy được phân trên nền chuồng dạng mảng, theo dây chuyền vào bộ phận đánh tơi
- Làm mô hình hút hoặc dây chuyền đưa phân đã đánh tơi bao.

Last edited:
Mình đã xem cái máy hút bụi công suất lớn, nó có thể hút cả những vật nặng như ốc vít, mùn cưa, phoi bào... nên mình nghĩ nó hút được phân gà, ngoài ra máy hút bụi còn có chức năng thổi nữa cũng rất hay cho việc thổi màng nhện và bụi xung quanh.
Mình thấy cái máy của bạn rất hay, mình sẽ tham khảo thêm các chi tiết của máy, cám ơn bạn!

CÁch đây khoảng 5 hôm tôi có vào lò nung gạch, tôi thấy người ta chuyển trấu từ nơi này tới nơi khác bằng máy. Cái máy thì tôi thấy giống máy thổi lò than mà mấy quán cơm tấm nướng thịt hay dùng nhưng bự hơn cở cái xô ống thải thì họ kéo tới nơi cần ( khoảng 15 thước) còn đầu còn lại họ hút. Bạn thử nghiên cứu thử

theo mình không khả thi vì nó sẽ bị bệt cánh quạt và cửa ngăn vật lớn. trừ khi phân gà ở dạng khô. tốt nhất khi xử lý bạn nên dùng 1 máy thổi chứ ko nên dùng máy hút. nếu dùng cơ chế hút chân không sẽ tốn kém

ý tưởng hay đấy, thử đi rồi báo cáo kết quả cho bà con nghe bác :D

Back