Thảo luận Thức ăn cho gà

• Thread starter Lê Văn Tuấn
  • Ngày gửi
Làm phiền mọi người,xin mọi người cùng tham gia chia sẻ cùng em nha.em đang tìm loại thức ăn cho gà,nhưng có quá nhiều công ty quà,ko biết lựa chọn ra sao.mong mọi người chỉ giúp

Thật đáng tiếc, có người đọc mà không hiểu,
kể cả tôi đã giải thích.

Xin giải thích lại:
Bạn đi làm thuê cho một trại gà ở Mỹ, nếu
là công nhân, được hơn 10 đồng 1 giờ. Có
thể gọi là cao hơn người bán hàng, vì người
bán hàng chỉ được 8 đồng thôi. Thế nhưng
người bán hàng thì nhàn, sạch, còn công
nhân trại gà thì vất vả, bẩn, luôn luôn thở
mùi cứt gà.
Nếu bạn làm tổ trưởng trong trại gà, lương
có thể 15 đồng, hay 20 đồng một giờ, tùy
theo tinh thần trách nhiệm của bạn. Một
ngày có thể làm 10 giờ, một năm hơn 3 nghìn
giờ, lương năm 6-7 chục nghìn đôla.
Nếu bạn được thuê làm giám đốc trại gà, lương
năm phải trăm nghìn đôla mới bõ.

Bây giờ tôi bỏ ra 2 trăm nghìn đôla mở trại
gà, thuê chục công nhân, 2 tổ trưởng, 1 giám
đốc, tiền thuê công nhân và tổ trưởng tính
vào chi phí chăn nuôi, còn thừa ra 1 trăm
nghìn đô. Tôi tự làm giám đốc, ăn trọng 1
trăm nghìn đô ấy. Nếu tôi thuê người, không
được trăm nghìn một năm, thì không ai chịu
gánh chức vị giám đốc trại gà ấy. Thế thì
bạn suy nghĩ coi, số tiền 100 nghìn đô la
ấy là tiền lời của trại gà, hay tiền lời của
trại gà là chẳng còn gì?

Tôi cho rằng bỏ ra 200 nghìn đôla mua trại
gà rồi làm chủ để được 100 nghìn đôla mỗi
năm thì được chức vị và tiền lương của giám
đốc trại gà, nhưng số vốn tôi bỏ ra đó chẳng
được xu lãi nào. Có bạn khăng khăng cho rằng
đó là tiền lãi của số vốn 200 nghìn đôla.

Gớm! Chi phí quản lý trang trại bên mỹ sao cao thế? Quản lý có hơn chục nhân viên, nuôi theo phương thức gia công mà đòi 100.000 đo/ 1năm? Em nhìn trang trại gà nuôi gia công ở việt nam nếu đã thuê gia nhân công và thú ý chăm sóc thường họ không mất toàn thời gian cả ngày cho trang trại đâu. Ngày chỉ 1-2 tiếng là cùng. Nếu thuê người có khả năng thì cũng rẻ hơn 1 công nhân. Nên người ta tính lợi nhuận là lợi nhuận trên vốn thôi.

Bác nói như vậy thì chẳng khác gì nuôi gia công bên mỹ là lấy công làm lãi? Em không ở bên đó nhưng những gì được biết thì họ hoạch toán kinh tế giỏi lắm! Không có chuyện bỏ tiền ra để lãi suất 0% đâu.

Last edited by a moderator:
ko em chịu tiền cám hêt bác ak.tuoir 1, 330k,tuổi 2 290k,tuổi 3 260k bác a

như vậy nuôi gà 3 tháng rưỡi có đc ko bác,em đang nuôi gà lai chọi và it lai hồ,em đang tính tầm gần 3 tháng,em trộn cám cho ăn

à mà bác nhatlonghn2012 ơi boa cám đậm đặc của lợn bác bảo bao nhiêu kg vậy

Giá đó thì đúng là cao quá bác ạ! Nếu bác tính mua nguyên liệu về chộn với đậm đặc mà lại mua đậm đặc với giá cao thì hòa cả làng. Còn cái vụ dùng cám đậm đặc của lợn thì em khuyên là không nên! Con lợn với con gà nhu cầu dinh dưỡng rất khác nhau nên bảo nó vẫn lớn được như gà thì nghi ngờ lắm!

Giá đó thì đúng là cao quá bác ạ! Nếu bác tính mua nguyên liệu về chộn với đậm đặc mà lại mua đậm đặc với giá cao thì hòa cả làng. Còn cái vụ dùng cám đậm đặc của lợn thì em khuyên là không nên! Con lợn với con gà nhu cầu dinh dưỡng rất khác nhau nên bảo nó vẫn lớn được như gà thì nghi ngờ lắm![/QUOT
Giá đó thì đúng là cao quá bác ạ! Nếu bác tính mua nguyên liệu về chộn với đậm đặc mà lại mua đậm đặc với giá cao thì hòa cả làng. Còn cái vụ dùng cám đậm đặc của lợn thì em khuyên là không nên! Con lợn với con gà nhu cầu dinh dưỡng rất khác nhau nên bảo nó vẫn lớn được như gà thì nghi ngờ lắm!
vàng.thanks bác. bác có cho em lời khuyên dùng cám đậm đặc của hãng nào ko a. theo bác nên dùng như thế nào

vàng.thanks bác. bác có cho em lời khuyên dùng cám đậm đặc của hãng nào ko a. theo bác nên dùng như thế nào

Cái này nó còn phụ thuộc vào quy mô của bác nữa. Nếu bác dùng hết khoảng 10 tấn 1tháng thì rất dễ. Cứ có tiền là kéo được cám ở các nhà máy về với giá rẻ hơn nhiều. Tùy theo yêu cầu của bác em tư vấn cho. Còn nếu bác chỉ dùng có vài tấn 1 tháng. Mà lại có tiền hoặc huy động tiền để mua được thì nên đàm phán giá tiền ngay thật chặt chẽ với mấy đại lý cám chỗ bác. Giá mua thì cao nhất cũng chỉ là giá hóa đơn nhà máy+cước vận chuyện thôi! Giá đó đã bớt được ít nhất 20k/1 bao rồi.

ý bác là ko nên chăn gà sao

vàng cảm ơn bác nhé.em đang nuôi con lai chọi, và em có hương mai môt nuôi mot số lượng lơn

mà tiện đây bác cho em hỏi bác có nuôi nhiêu gà ko vầy ạ
tôi nuôi mỗi lớp 1000 con thôi

Dùng men vi sinh ủ cám gạo và bap, trộn đđ con cò, 1kg cám ủ trộn 3lạng đđ. Trung bình 10ngày tăng 2lạng, cá biệt 1 tuan 2lạng. 1 ngày an 3 bữa, gà trên 42 ngày tuoi bắt đầu cho an.

Người Việt Nam ở Mỹ không coi trọng nghề
nuôi gà như bạn đâu. Chúng tôi coi nghề
đó là rẻ mạt. Chúng tôi thà làm nghề khác
kiếm 1/3 số 100 nghìn đô một năm đó, để
an nhàn và không ngửi cứt gà.

Bạn đừng nghĩ bọn Mỹ da trắng giàu có lại
chịu đi làm nghề nuôi gà nhé. Chúng nó nắm
đầu những đứa đi làm nghề nuôi gà gia công
cho chúng nó đấy. Có phải Mỹ nào cũng là Mỹ
đâu? Có Mỹ trắng, Mỹ đen, Mỹ Tàu, Mỹ Việt.

Cái này nó còn phụ thuộc vào quy mô của bác nữa. Nếu bác dùng hết khoảng 10 tấn 1tháng thì rất dễ. Cứ có tiền là kéo được cám ở các nhà máy về với giá rẻ hơn nhiều. Tùy theo yêu cầu của bác em tư vấn cho. Còn nếu bác chỉ dùng có vài tấn 1 tháng. Mà lại có tiền hoặc huy động tiền để mua được thì nên đàm phán giá tiền ngay thật chặt chẽ với mấy đại lý cám chỗ bác. Giá mua thì cao nhất cũng chỉ là giá hóa đơn nhà máy+cước vận chuyện thôi! Giá đó đã bớt được ít nhất 20k/1 bao rồi.
cảm ơn bác nhé! em đang dự định sang năm nuôi tầm hơn 1000 lai chọi bác a.e cung chỉ tập tọe mới bươc vào nghề thôi a
Dùng men vi sinh ủ cám gạo và bap, trộn đđ con cò, 1kg cám ủ trộn 3lạng đđ. Trung bình 10ngày tăng 2lạng, cá biệt 1 tuan 2lạng. 1 ngày an 3 bữa, gà trên 42 ngày tuoi bắt đầu cho an
bác làm ơn nói rõ tỉ lệ được ko a.cho ăn như vậy hiêu quả có cao như mình cho ăn thưc ăn thẳng ko. mà thưc ăn ủ như vậy đẻ đc lâu ko bác. Thân!

Nói tóm lại là trong tất cả các nghề học hỏi cũng quan trọng, tham khảo cũng quan trọng.. nhưng nó không quan trọng bằng sự tìm tòi thực hành từ chính đôi bàn tay từ chính cái đầu của mình. Nên nói thẳng ra nó là nhận thức của từng người. Nhiều khi thấy có người hỏi mà k chia sẻ thì thấy mình không xứng đáng ở trong hội mà chia sẻ thì kiểu dân Việt Nam mà " 9 người 10 ý"=====> Tào Lao.
Nên thôi, chủ thớt chắc cũng có chút kinh nghiệm thực tiễn và qua 3 ngày cũng có những ý kiến được comment cho bạn. Mình khuyên nên dừng lại ở đây không nó lại vượt khỏi chủ đề.

Mình dua tiếp chp bạn 1 con số. 5kg cám bap+cám gạo sau khi ủ dc 7kg tron thêm 1,5kg đđ ra 8,5kg. Tuy giá nguyên liệu moi cùng thi ban tính lên
Còn nói hiểu quả hay k thi bạn xem lại 1 đời gà có bao nhiêu cái 10 ngày mà nhân lên.vì mình nuoi gà ta thả chuồng luới,chua bao h cho an cám thảng toàn tg cả.

Tôi không có ý gì cả. Tôi thì không nuôi.
Tôi đang nuôi 3 đứa con. Khi nào chúng
lớn lên, lúc ấy tôi có thể nuôi gà, nhưng
cũng có thể già quá rồi, bon chen làm gì
nữa.

Đọc bài tôi viết, ý tôi nói gì thì đã nói
rồi. Những gì chưa nói, bạn hỏi thì mới
nói thêm. Bạn đừng đoán già đoán non,
thường hay đoán trật lắm.
Thật ra bạn nói có 2 vấn đề : nuôi gà thuê và làm chủ trại gà . Nếu nuôi gà thuê như cách bên Mỹ mà bạn nói , là làm công ăn lương , tất cả đều có các "ông trùm " bỏ vốn đầu tư , bao tiêu sản phẩm...Làm chủ trại gà là làm như các "ông trùm" như bạn nói , nghĩa là họ bỏ vốn , mua gà và cả thuê người làm giám đốc trại gà và làm công nhân.Nếu đã nuôi theo kiểu ông trùm thì đương nhiên phải có lãi rôi , bởi nếu không lãi họ làm làm cái gì ??? Còn đã nhận làm công thì sao lại đi thuê giám đốc, công nhân , bạn nói lúc đầu thì 2 ý riêng biệt , sau lại gộp chung vào nhau ,thành ra mọi người không hiểu được là phải . Tóm lại , ý ban là : Nếu chăn nuôi theo quy mô nhỏ thì chẳng thà làm công sướng hơn phải không ???Có thể bạn đúng , nhưng đó là ở Mỹ , còn ở VN thì khác bạn à. Ở VN thì như thế nào ? Mình xin nhường cho các bác trong nghề chăn nuôi lên tiếng nhé , có lẽ phù hợp hơn !

Nói tóm lại là trong tất cả các nghề học hỏi cũng quan trọng, tham khảo cũng quan trọng.. nhưng nó không quan trọng bằng sự tìm tòi thực hành từ chính đôi bàn tay từ chính cái đầu của mình. Nên nói thẳng ra nó là nhận thức của từng người. Nhiều khi thấy có người hỏi mà k chia sẻ thì thấy mình không xứng đáng ở trong hội mà chia sẻ thì kiểu dân Việt Nam mà " 9 người 10 ý"=====> Tào Lao.
Nên thôi, chủ thớt chắc cũng có chút kinh nghiệm thực tiễn và qua 3 ngày cũng có những ý kiến được comment cho bạn. Mình khuyên nên dừng lại ở đây không nó lại vượt khỏi chủ đề.
cám ơn bác vì tât cả!

Thật ra bạn nói có 2 vấn đề : nuôi gà thuê và làm chủ trại gà . Nếu nuôi gà thuê như cách bên Mỹ mà bạn nói , là làm công ăn lương , tất cả đều có các "ông trùm " bỏ vốn đầu tư , bao tiêu sản phẩm...Làm chủ trại gà là làm như các "ông trùm" như bạn nói , nghĩa là họ bỏ vốn , mua gà và cả thuê người làm giám đốc trại gà và làm công nhân.Nếu đã nuôi theo kiểu ông trùm thì đương nhiên phải có lãi rôi , bởi nếu không lãi họ làm làm cái gì ??? Còn đã nhận làm công thì sao lại đi thuê giám đốc, công nhân , bạn nói lúc đầu thì 2 ý riêng biệt , sau lại gộp chung vào nhau ,thành ra mọi người không hiểu được là phải . Tóm lại , ý ban là : Nếu chăn nuôi theo quy mô nhỏ thì chẳng thà làm công sướng hơn phải không ???Có thể bạn đúng , nhưng đó là ở Mỹ , còn ở VN thì khác bạn à. Ở VN thì như thế nào ? Mình xin nhường cho các bác trong nghề chăn nuôi lên tiếng nhé , có lẽ phù hợp hơn !

Bác lại không hiểu ý bác ý rồi! Nuôi gia công là bác chỉ bỏ mỗi đất và tiền xây dựng chuồng trại, thuê nhân công nuôi gà thôi. Còn con giống, thức ăn, thuốc vacxin các ông chùm giao cho bác. Đến khi gà được bán họ đến bắt gà và trả công bác nuôi. Nhưng quy mô nó lớn đến hàng triệu con thì một mình chủ trang trại làm sao nuôi được. Nên mới phải thuê nhân công, bác sỹ thú y và quản lý trang trại....những cái này phải hạch toán vào chi phí. Rõ ràng là họ đi nuôi gà thuê nhưng phải có đất, có chuồng, có nhân công thì mới làm được.

Mình chuyên về bóng hồng ngoại sưởi úm gà , nên chia sẻ với bạn một vài thông tin về cách úm gà nhé ! Hy vong giúp được bạn !
Mật độ chuồng nuôi thích hợp theo tuần tuổi như sau:

Tuần tuổi
Mật độ trung bình (con/m2)
Mật độ tối thiểu
Mật độ tối đa

1
30 – 35
30 – 45
2
20 – 25
25 – 30
3
15 – 20
20 – 25
4
12 – 15
15 – 20
Tuỳ theo mùa vụ và hiện trạng đàn gà mà điều chỉnh nhiệt sưởi cho thích hợp, gà từ 22 – 28 ngày tuổi nhiệt độ điều chỉnh theo độ mọc lông. Nếu gà tụm lại xung quanh nguồn nhiệt, kêu chiếp chiếp không ăn là thiếu nhiệt. Gà tản xa nguồn nhiệt, há miệng thở là thừa nhiệt. Gà đi lại nhanh nhẹn ăn uống bình thường là nhiệt thích hợp. Nếu gà tụm lại một góc thì phải quan sát có gió lùa hay không. (nên sử dụng bóng đèn hồng ngoại ngoài việc sưởi ấm còn có tác dụng phòng bệnh cho gà).

Nhiệt độ sưởi thích hợp cho gà.

Ngày tuổi
Quây úm
Chuồng sưởi ấm nhiệt độ chuồng (0C)
Nhiệt độ nguồn sưởi (0C)
Nhiệt độ trong quây (0C)

1 – 3
38
28 – 29
31 – 33
4 – 7
35
28
31 – 32
8 – 14
32
28
29 – 31
15 – 21
29
28
28 – 29
22 – 28
29
25 – 28
23 – 28
Thời gian chiếu sáng và cường độ ánh sáng rất quan trọng đối với gà con. Nếu sử dụng được nguồn chiếu sáng sẽ có tác dụng làm tăng đòi hỏi về thức ăn, kích thích cơ thể phát triển mà không làm giảm hiệu quả sử dụng thức ăn. Người ta thường dùng bóng đèn treo ở dọc chuồng cách nền chuồng 2,5m với cường độ chiếu sáng (w/m2 chuồng) như sau:
Thời gian chiếu sáng và cường độ ánh sáng chiếu cho gà:

Ngày tuổi
Thời gian chiếu sáng hàng ngày (giờ)
Cường độ chiếu sáng (W/m2)

1 – 2
22
5
3 – 4
20
5
5 – 7
17
5
8 – 10
14
3
11 – 13
11
3
14 – 28
8
2

Cũng tốt bác ạ, bác nên nuôi thêm giun nữa để cho gà ăn thì sẽ tăng trọng nhanh
ok. thanks bác nhe
Mình chuyên về bóng hồng ngoại sưởi úm gà , nên chia sẻ với bạn một vài thông tin về cách úm gà nhé ! Hy vong giúp được bạn !
Mật độ chuồng nuôi thích hợp theo tuần tuổi như sau:

Tuần tuổi
Mật độ trung bình (con/m2)
Mật độ tối thiểu
Mật độ tối đa

1
30 – 35
30 – 45
2
20 – 25
25 – 30
3
15 – 20
20 – 25
4
12 – 15
15 – 20
Tuỳ theo mùa vụ và hiện trạng đàn gà mà điều chỉnh nhiệt sưởi cho thích hợp, gà từ 22 – 28 ngày tuổi nhiệt độ điều chỉnh theo độ mọc lông. Nếu gà tụm lại xung quanh nguồn nhiệt, kêu chiếp chiếp không ăn là thiếu nhiệt. Gà tản xa nguồn nhiệt, há miệng thở là thừa nhiệt. Gà đi lại nhanh nhẹn ăn uống bình thường là nhiệt thích hợp. Nếu gà tụm lại một góc thì phải quan sát có gió lùa hay không. (nên sử dụng bóng đèn hồng ngoại ngoài việc sưởi ấm còn có tác dụng phòng bệnh cho gà).

Nhiệt độ sưởi thích hợp cho gà.

Ngày tuổi
Quây úm
Chuồng sưởi ấm nhiệt độ chuồng (0C)
Nhiệt độ nguồn sưởi (0C)
Nhiệt độ trong quây (0C)

1 – 3
38
28 – 29
31 – 33
4 – 7
35
28
31 – 32
8 – 14
32
28
29 – 31
15 – 21
29
28
28 – 29
22 – 28
29
25 – 28
23 – 28
Thời gian chiếu sáng và cường độ ánh sáng rất quan trọng đối với gà con. Nếu sử dụng được nguồn chiếu sáng sẽ có tác dụng làm tăng đòi hỏi về thức ăn, kích thích cơ thể phát triển mà không làm giảm hiệu quả sử dụng thức ăn. Người ta thường dùng bóng đèn treo ở dọc chuồng cách nền chuồng 2,5m với cường độ chiếu sáng (w/m2 chuồng) như sau:
Thời gian chiếu sáng và cường độ ánh sáng chiếu cho gà:

Ngày tuổi
Thời gian chiếu sáng hàng ngày (giờ)
Cường độ chiếu sáng (W/m2)

1 – 2
22
5
3 – 4
20
5
5 – 7
17
5
8 – 10
14
3
11 – 13
11
3
14 – 28
8
gủi bảng gia cho em đươc ko và một vài thông tin ,số liệu nưa nhe

Theo như kinh nghiệm của mình thì với gà bán chăn thả công thức như sau:
gà dưới 45 ngày tuổi ăn cám ăn thẳng
gà 45 - 105 ngày trộn tỉ lệ 50% đạm + 50% ngô ( 40 % ngô + 10% cám gạo)
gà 105- xuất chuồng trộn tỉ lệ 40% đạm + 60% ngô ( 40% ngô + 20% cám gạo)
Lưu ý trộn thêm rau xanh cho gà ăn. Còn gà để đẻ thì giảm lượng ngô xuống vì nhiều ngô gà béo sẽ đẻ kém hoặc không đẻ được do nhiều mỡ.
Đạm ở đây là thức ăn gì vậy?

Back