thuốc diệt cỏ thông minh

chào cả nhà! cả nhà cho em hỏi, em nghe nói có loại thuốc diệt cỏ có thể diệt cỏ mà không hại cây trồng khồng à? cụ thể lá nếu cây mình trồng là tròn thì diệt cỏ là dài sẽ chết và ngược lại.

có nhiêu loại thuốc diệt cỏ,có loại diệt cỏ mà không chết lúa...!
nếu đã gieo trồng rồi mà muốn diệt cỏ thì dùng loại thuốc diệt cỏ hậu nảy mầm nha bạn,nếu dùng thuốc diệt cỏ tiền nảy mầm thì cây sẽ bị chết(loại này dùng để khai hoang):ph34r:

mấy loại thuốc cỏ này chỉ sử dụng ở một số cây như mía, lúa, khoai mì thui. nhưng chỉ có hiệu quả khi cỏ còn nhỏ thường là cỏ mới mọc, chứ cỏ đã lớn hay già thì không có tác dụng ji2 cả

Bạn thử dùng Gramoxone..pha theo liều chỉ định..thuốc có tác dụng tiếp xúc ( chạm là chết) bằng cách hủy diệp lục tố...lá cháy bạc trắng ra..
Thuốc này dùng cho ruộng lúa không được...vì gốc lúa có màu xanh lục diệp...như vậy sẽ bị thuốc diệt luôn

Khi phun hạ thấp vòi phun sẽ không bị chạm vào lá cây...như vậy cỏ bị chạm đẫm thuốc sẽ chết hết. mà cây trồng sẽ không bị hề hấn gì.cỏ non cỏ già..trúng đẫm thuốc là chết

Thời gian sau cỏ sẽ mọc nữa...chờ cho cỏ mọc đầy đủ...phun nữa...làm 3 lần cỏ tuyệt chủng luôn

Gramoxone tôi vẫn dùng để diệt cỏ trong các chậu mai...thay vì nhổ cỏ sợ sẽ đụng rễ mai..cỏ chết hết..chậu mai luôn sạch sẽ

Gramoxone tôi đã thử dùng phun toàn bộ cây mai...để diệt lá thay vì lặt lá vào rằm tháng chạp...lá mai chết rụng hết 2 ngày sau..tết mai nở rất tốt. sau tết cây phục hồi khỏe

Last edited by a moderator:
quanluc

em xin cảm ơn ý kiến các anh chị rất nhiều em sẽ thử tim hiểu thêm xem sao. tại vì hiện nay em đang công tác tại cty cây cảnh, muốn tìm một loại thuốc diệt cỏ nào có thể diệt cỏ mà không hại bông giấy và các cây ắc ó, và một số loại cây cảnh khác nhu cỏ đậu phộng,cây lá trắng.. và một số cây khác cỏ ra nhiều quá không có cách nào khác phục hiệu quả, mong các anh chi có kinh nghiệm trong lĩnh vực này tư vấn giùm em

Ở chỗ mình thường dùng chai cỏ chọn lọc (mình gọi thế quen nên chẳng nhớ tên), phun chết hết cỏ lá dài còn cây hoa thì không sao. Nó chỉ diệt đc cỏ lá dài chứ ko diệt đượng rau sam, cỏ lớn cũng diệt được nhưng liều lượng phun đậm hơn và ko hiệu quả bằng phun lúc cỏ non. Mình thường phun khi cây hoa đã có rễ đầy đủ và đang sinh trưởng, mình chưa kiểm nghiệm xem phun khi vừa cấy hoa có sao không nhưng thấy mọi người có nói là sẽ ảnh hưởng.

Back