Thuốc làm rụng lá mai

• Thread starter kytrung
  • Ngày gửi
xin cho hỏi có loại thuốc nào làm rụng lá cây mai vàng mà không cần phải tỉa lá không????

...........pha theo tỉ lệ hướng dẫn của nhà sản xuất phun lên cây mai trước 5 ngày (theo dự kiến ngày lặt lá), đến ngày nầy ta chỉ cần lay nhẹ cây thì tất cả lá đều rụng cả. .

Bác ơi..trước 5 ngày... e rằng sớm quá...
Gramaxol phun hôm trước, hôm sau lá chết bạc trắng rồi (cỏ và các loài cây tạp kể cả bồ đề)
Tôi thích vặt lá mai hơn...

Last edited by a moderator:
Bác ơi..trước 5 ngày... e rằng sớm quá...
Gramaxol phun hôm trước, hôm sau lá chết bạc trắng rồi (cỏ và các loài cây tạp kể cả bồ đề)
Tôi thích vặt lá mai hơn...
Việc phun thuốc làm cho lá mai rụng chỉ là cách làm theo công nghiệp thôi bác à ! Mình cũng chỉ muốn thí nghiệm xem như thế nào thôi chứ đón Tết mà không tự tay lặt lá mai là một thiếu sót phải không bác ?

......................
đón Tết mà không tự tay lặt lá mai là một thiếu sót phải không bác ?

Vặt lá mai đón tết...theo tôi là 1 thú vui..âm thầm. bỏ qua công đoạn này..là 1 thiệt thòi lớn..
giống như đám cưới...ngày cưới không phải là ngày vui ...mà những ngày trước đám cưới..(đi mua sắm...chọn lựa...tính toán...) mới là những ngày vui nhất

chỉ độ 10 người cùng lặt lá trong vườn thì bạn sẽ có những âm thanh tách tách rất vui tai.

Lặt lá mai là một thú vui, báo hiệu ngày Tết cổ truyền sắp đến. Vừa vui, vừa an tâm hơn dùng hóa chất, vậy sao ta lại bỏ qua?

.......nhưng nếu vườn bạn trồng vài ngàn cây thì người đâu có thể làm cho kịp ?

Dùng hóa chất để diệt lá mai 1 loạt..thì đã biết rồi,, phần còn lại là cứ thử ngiệm đi, mình sẽ biết ngay cây nào được cây nào không nên..
Còn việc huy động nhân lực để lặt lá bằng tay.. bạn cứ đăng nhu cầu lên...trước cổng,,
hoặc làm như người bạn của tôi :
Đến 1 trường tiểu học...gặp cô nhiệm lớp 5 ( hoặc lớp trưởng cũng được)...trả công các em hậu hỉ.. thì chỉ trong 1 buổi chiều...bao nhiêu cây cũng xong hết

Last edited by a moderator:
Vặt lá mai đón tết...theo tôi là 1 thú vui..âm thầm. bỏ qua công đoạn này..là 1 thiệt thòi lớn..
giống như đám cưới...ngày cưới không phải là ngày vui ...mà những ngày trước đám cưới..(đi mua sắm...chọn lựa...tính toán...) mới là những ngày vui nhất

Nhà en cũng có vài cây - có lẻ tự lặt lá mai vào ngày 15 tháng Chạp ( trước Tết 15 ngày) như mọi năm. Em chỉ sợ xịt thuốc thì tiêu tùng mấy cây mai của em. hj hj

Dùng hóa chất để diệt lá mai 1 loạt..thì đã biết rồi,, phần còn lại là cứ thử ngiệm đi, mình sẽ biết ngay cây nào được cây nào không nên..
Còn việc huy động nhân lực để lặt lá bằng tay.. bạn cứ đăng nhu cầu lên...trước cổng,,
hoặc làm như người bạn của tôi :
Đến 1 trường tiểu học...gặp cô nhiệm lớp 5 ( hoặc lớp trưởng cũng được)...trả công các em hậu hỉ.. thì chỉ trong 1 buổi chiều...bao nhiêu cây cũng xong hết
Ý ! bác đừng nhờ các em nó lặt lá. Có lần tôi nhờ mấy đứa hàng xóm lặt phụ, nó lặt rất nhanh cả lá và nụ luôn !

Các bác dùng thuốc cũng ảnh hưởng, mà sử dụng phân bón pha nồng độ đậm đặc cũng không ổn cho lắm. Em nghĩ các bác nên dùng nhân công để tỉa lá cây là hợp lý nhất, tốn công sức chút, nhưng lại đảm bảo.

Phải phân biệt được cho rõ ràng :
Tỉa lá giữa năm cho cây thông thoáng và lặt lá cuối năm để khởi động cho nở hoa vào tết là 2 vấn đề khác nhau.<o:p></o:p>
Nếu chỉ là tỉa lá giữa năm thì đơn giản quá, đâu cần chi hóa chất!! dùng tay cũng được( nếu có ít cây)..nếu số lượng cây quá nhiều, bạn chỉ cần bỏ khô không tưới nước đến khi toàn bộ cây héo rũ.lúc đó bạn tưới 1 lần cho đẫm nước có hòa tan phân bón.vài giờ sau cây sẽ tươi lại, và hôm sau tất cả các lá già sẽ vàng hôm sau nữa rung nhẹ cây lá vàng sẽ rụng xuống.chỉ còn lại trên cây các lá đang trưởng thành thui, cây mai sẽ rất thông thoáng và mạnh khỏe do đã rũ bỏ được các lá già nhiều.. chuyện và nhiều.. bịnh tật<o:p></o:p>
Nếu tỉa lá ngĩa là lặt lá toàn bộ vào trung tuần tháng chạp, khởi động cho giai đoạn quyết liệt… nở hoa mừng năm mới.., thì đây là chuyện vô cùng hệ trọng:<o:p></o:p>
Làm sao bạn dám dùng hóa chất để diệt lá đồng loạt ??? vì trong vườn mỗi cây..tình hình mỗi khác !! cây nụ đã lớn mập, cây nụ chỉ trung bình !! v…v.<o:p></o:p>
Lại có nhiều trường hợp, 1 cây nhưng phải lặt lá, trong 2 ngày
Cuối năm được vào vườn Vặt lá mai là niềm vui của các bà góa, của các em thiếu nhi để có tiền mua quần áo mới..của các nông dân không ruộng..để họ có tiền sắm sửa khi tết đến…v..v<o:p></o:p>
dùng hóa chất để loại bỏ lá đồng loạt , cũng là loại bỏ các niềm vui nhỏ bé của họ,thu tất cả lợi nhuận về mình..có nên không ??<o:p></o:p>
Dù sao Tất cả cũng chỉ là những gợi ý..thôi<o:p></o:p>
Thời buổi công nghiệp rồi bạn à, Chỉ sợ không có thời gian để thưởng thức thú lặt lá mai ngày Tết thôi.

xin cho hỏi có loại thuốc nào làm rụng lá cây mai vàng mà không cần phải tỉa lá không????
Hiện tại mình có loại thuốc đó, nhưng mình chỉ bán vào dịp gần tết thôi bạn akk, đó là chế phẩm chứ ko phải thuốc. bên mình có 2 loại 1 là làm rụng lá mai tự nhiên và 1 loại là kéo dài thời gian hoa mai nở trên cành và không rụng cánh. có gì bác lưu sdt e vào khi nào cần thì call cho e : 0945393239 ( duy ty)

Kali đậm nên cộng chung với Ure đậm công dụng tốt hơn...
thuốc diệt cỏ cũng tốt..nhưng phải là loại tác dụng tiếp xúc như Gramaxon... còn các loại có tác dụng lưu dẫn ( 2,4D ) thì cây "ngủm" luôn
Điều quan trọng nhất là : phải tính được: lúc nào là lá thực sự chết? ( tương đương với vặt lá) ngay khi trúng thuốc ? khi lá héo ? khi lá vàng cháy? điều này quyết định cho thời điểm.... nở bông
nếu dùng urê đậm và kali đậm phải dùng liều lượng như thế nào vậy???

Back