Tỉa cành, Bón phân cho mai vàng cuối năm

• Thread starter herocnx1
  • Ngày gửi
Xin kính chào các cô bác anh chị em trên diễn đàn. Hiện tại là tháng 15/9 âm lịch rồi nhưng cây mai nhà em kết nụ rất ít, chỉ trên một số cành, những cành còn lại tược non vẫn ra, nhưng không kết nụ, cây phát triển bình thường, cho em hỏi nếu thời điểm này em bấm hết các cành chưa kết nụ, chỉ chừa lại các cành đã kết nụ và bón phân NPK giàu lân, ít đạm, thì liệu từ nay đến tết những tược non mới ra sau khi bấm tược thì có kịp kết nụ không ạ? Xin lời khuyên chân thành của các bà con cô bác trên diễn đàn để em kịp thực hiện. Cuối cùng xin kính chúc bà con cô bác anh chị em diễn đàn khỏe mạnh, có một mùa hoa mai rực rỡ đón xuân 2016.

Mai là cây quang kì dài...
ngĩa là khi ngày dài ra cực đại..(ngày dài nhất trong năm khoảng tháng 5al) do ngày quá dài nên ánh nắng, ánh sáng.. thành quá nhiều và khí hậu thành nóng cực kì... lúc này 1 nội tiết tố trong cây được tiết ra chỉ thị cho mai kết nụ..và nụ sẽ được nhú ra

..Cây của bạn kết nụ ít là do :
1 là còn non...nên chưa thuần thục
2 là thừa đạm do đất quá màu mỡ...nên cây mải mê sanh trưởng mà kết nụ ít
3 là bón phân không cân đối...và không có biện pháp của con người tác tác động vào hỗ trợ giúp cây kết nhiều nụ như : thay đất ,giảm đạm...tăng nắng ( cho cây ra chỗ nhiều nắng) uốn cành..v.v.

Góp ý với bạn như sau :
trường hợp của bạn coi như năm nay đã xong rồi...bạn đừng cắt cành thúc ép làm gì chỉ mất công và làm suy yếu cây đi thôi

Cành lá và đọt non cây đang ra...cây phải tốn rất nhiều tài nguyên sức lực mới tạo được...bạn cắt bỏ đi sẽ chỉ làm cây suy yếu đi thôi...vì cây phải vận dụng tài nguyên còn lại để ra đọt lá mới *

Bạn hãy để y nguyên và phân bón ánh nắng đầy đủ...để cây quang hợp tích trữ sức mạnh...sang năm cây sẽ rất sung sức....bạn làm lại từ đầu cho đúng bài bản...cây sẽ kết nhiều nụ cho mùa xuân năm tới nở hoa thật đẹp

* - hoặc dồn sức nuôi nụ to nhanh rồi nở sớm

Last edited:

Back