Tìm giải pháp cho ao cá khi mưa lớn, triều cường ?

Số là cơn mưa lớn chiều và tối ngày 18/10 đã làm ngập nước gần như toàn bộ khu vườn, ao nhà mình ở Phú Hòa Đông, Củ Chi làm cá và ếch thất thoát gần hết. Cách đó khoảng 1 tháng mình đã chi gần 150tr để làm bờ bao phía sau và 2 bên nhưng không ăn thua vì nước lại từ ngoài rạch tràn đường để đổ vào phía trước vườn. Trong lúc chờ nhà nước (chưa biết đến bao giờ) nâng đường, mình tính mua lưới đánh cá cũ để bao quanh ao và mương nuôi cá (biện pháp này có vẻ nhanh và dễ) hoặc cho đất vào bao cám để tấn chung quanh bờ (biện pháp này đòi hỏi thời gian và.... đất). Bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì chỉ giáo giúp nhé :9^:

Để thoát được tai nạn triều cường bác phải tính đến "thời điểm" thả cá ( thời vụ) để khi tới tháng nước dâng tới đỉnh cao thì cá đã bán hết rồi

Yếu tố thời vụ ( xem “ngày tháng và… giờ ” để thả cá hoặc gieo cấy ) trong nuôi trồng rất quan trọng..

Nếu bác tính tới thoát khỏi các tai ách của thiên nhiên…thì cách hay nhất là …sống chung với lũ..

Bác nên xây tường chung quanh cao vài tấc ( tường kiên cố ngang tổi thiểu là 20 có cột bêton)…trên đầu tường để cột sắt lưới B40 và thêm 1 lần lưới mắt cáo mạ kẽm …để khi triều dâng vừa phải…nước không vào được..nếu nước dâng cao quá ( nếu tường cao, tường sẽ xập) bác phải mở cống để nước vào hồ bằng không nước sẽ tràn tường thấp xói mòn chân đế tường cũng… xập
2 lần lưới trên đầu tường thấp sẽ giữ được cá ..dù lúc nước có cao tới đâu..nếu bác kết cấu kĩ và bảo trì cẩn thận sẽ bền vài chục năm đấy
Lưới an toàn này còn giữ được cả rái cá, chuột , rắn ri cá và… trộm vào hồ nữa đấy

Số là cơn mưa lớn chiều và tối ngày 18/10 đã làm ngập nước gần như toàn bộ khu vườn, ao nhà mình ở Phú Hòa Đông, Củ Chi làm cá và ếch thất thoát gần hết. Cách đó khoảng 1 tháng mình đã chi gần 150tr để làm bờ bao phía sau và 2 bên nhưng không ăn thua vì nước lại từ ngoài rạch tràn đường để đổ vào phía trước vườn. Trong lúc chờ nhà nước (chưa biết đến bao giờ) nâng đường, mình tính mua lưới đánh cá cũ để bao quanh ao và mương nuôi cá (biện pháp này có vẻ nhanh và dễ) hoặc cho đất vào bao cám để tấn chung quanh bờ (biện pháp này đòi hỏi thời gian và.... đất). Bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì chỉ giáo giúp nhé :9^:

Về việc đắp bờ để giữ cá nếu bạn đã đắp được 3 bờ còn 1 bờ bạn lên đắp nốt
nhưng kể cả bạn đã có 4 cái bờ cao hơn mực nước bạn cũng lên làm cống để khi nước dâng bên ngoài cũng sẽ cho nước vào trong ao để tránh vỡ bờ, bờ lên trồng cỏ để tránh sạt lở xói mòn khi mưa hoặc sóng đánh.
hoặc bạn dùng những phương pháp sau nhưng không nên dùng lưới nhất là lưới cũ. vì lưới này dễ bị chuột cắn.
lưới bạn lên dùng loại lưới nhựa đen chiều cao khoảng 1,2m lỗ mắt 1cm2. mình thấy trong sg có bán. lưới bằng nhựa đúc chứ không phải loại lưới đan là tốt nhất.
phương pháp chôn lưới như sau bạn đào rãnh sâu 20cm xuống đất đặt lưới xuống sau đó lấp đất nèn chặt chân lưới có thể đóng thêm ghim. cứ cách 1 khoảng cắm cột giữ cho lưới đứng. lên đặt lưới hơi chếch về phía trong độ ngả 15 độ.
phương pháp dùng cây mỳ làm dào chắn . cây mỳ sau khi thu hoạch bạn dùng cái thân cây chồng sát vào nhau sẽ tạo 1 hàng rào sinh thái rất đẹp. nếu vườn đã rào lưới B40 lên ken cây mỳ. còn nếu cá giống nhỏ thì dùng lưới nhựa loại được dệt bằng máy thì mắt lưới nó không bị roãng.
chú ý khi rào bằng lưới phải nèn thật chặt chân lưới, vì đặc tính của cá rất hay cày chân lưới.
còn 1 phương pháp khác là dùng tre chẻ nhỏ thành các nan xong ghép vào nhau tạo thành 1 tấm mành dùng các tấm mành này ghép nối tiếp nhau để tạo thành 1 vòng khép kín. có thể dùng để làm dàn cho mướp hoặc đậu , hoa thiên lý vòng quanh khu ao nuôi.

Qua thực tế đi thăm ao cá ở khúc nhà bè thì em cthấy bà con làm thía lày.
Bao bờ = lưới dày. rẻ tiền, thuận tiện. Nước mưa, triều cường mặc kệ. Cá vẫn bơi trong ao.
Nhớ không nhầm thì có nơi chặn = lưới trồng lan bác ạ :lol:

Thật là vui khi sớm nhận được các ý kiến đóng góp chân tình, có giá trị của các Tiền bối ! Thichnuoithu sẽ nghiên cứu, áp dụng và báo cáo cụ thể cho các Bác. :9^::9^::9^:

Đặc thù của vùng nước ngập là nước dâng rồi rút không ngập lâu do đó bạn có thể dùng lưới có lỗ từ 5ly - 8 ly để đăng toàn bộ chu vi ao, vào mùa nước dâng bạn nên cho nước vào ao tối đa, miệng cống nên thiết kế sao cho nước vào mà k ra để tránh chênh lệnh độ cao mực nước khi tràn vào ao gây bể bờ, sập lưới. Không nên trồng khoai mì xung quanh bờ ao như bạn vu_tuan đã nói ở trên vì sẽ dẫn chuột đến ăn khoai, khoét lổ làm ổ hư bờ ao.

Nếu mỗi mùa chỉ có vài con nước như thế thì không cần phải chôn sâu, sẽ khó khi thu dọn lưới sau mùa nước lũ, bạn ra những tiệm sữa xe Hon-Da, xin toàn bộ căm xe cũ về làm ghim cứ cách 2 tấc bạn ghim một ghim (cắm toàn bộ căm xe xuống đất, cái móc trên đầu căm móc vào lưới và ép chặt mí lưới xuống đất), cách khoãng 2-3 m cắm một cọc tre giữ lưới, nên dùng 2 cây trong ngoài để kẹp lưới, về độ cao k nên làm cao quá, dự đoán mức đỉnh lũ để chọn chiều cao lưới cho phù hợp, làm cao quá dễ làm ngã lưới và tốn vật tư. Sao khi dựng lưới có thể dùng cuốc, cuốc thêm đất đấp chân lưới cho chắc chắn.

Sau mùa lũ, bạn có thể thu dọn lưới cho vào bao, cột chặt và ngâm lưới xuống ao, năm sau lấy lên dùng tiếp.

Năm nào tôi cũng phải xử lý vụ này. Chiều nay 20/10/13 (16/9 Al) đỉnh triều trên sông Đồng Nai kỷ lục.

Last edited:
Đặc thù của vùng nước ngập là nước dâng rồi rút không ngập lâu do đó bạn có thể dùng lưới có lỗ từ 5ly - 8 ly để đăng toàn bộ chu vi ao, vào mùa nước dâng bạn nên cho nước vào ao tối đa, miệng cống nên thiết kế sao cho nước vào mà k ra để tránh chênh lệnh độ cao mực nước khi tràn vào ao gây bể bờ, sập lưới. Không nên trồng khoai mì xung quanh bờ ao như bạn vu_tuan đã nói ở trên vì sẽ dẫn chuột đến ăn khoai, khoét lổ làm ổ hư bờ ao.

Nếu mỗi mùa chỉ có vài con nước như thế thì không cần phải chôn sâu, sẽ khó khi thu dọn lưới sau mùa nước lũ, bạn ra những tiệm sữa xe Hon-Da, xin toàn bộ căm xe cũ về làm ghim cứ cách 2 tấc bạn ghim một ghim (cắm toàn bộ căm xe xuống đất, cái móc trên đầu căm móc vào lưới và ép chặt mí lưới xuống đất), cách khoãng 2-3 m cắm một cọc tre giữ lưới, nên dùng 2 cây trong ngoài để kẹp lưới, về độ cao k nên làm cao quá, dự đoán mức đỉnh lũ để chọn chiều cao lưới cho phù hợp, làm cao quá dễ làm ngã lưới và tốn vật tư. Sao khi dựng lưới có thể dùng cuốc, cuốc thêm đất đấp chân lưới cho chắc chắn.

Sau mùa lũ, bạn có thể thu dọn lưới cho vào bao, cột chặt và ngâm lưới xuống ao, năm sau lấy lên dùng tiếp.

Năm nào tôi cũng phải xử lý vụ này. Chiều nay 20/10/13 (16/9 Al) đỉnh triều trên sông Đồng Nai kỷ lục.

em cảm ơn anh nhiều a. nhưng dùng lưới nhựa hay hơn lưới cước vì hạn chế được sự cắn của chuột vì nếu lũ lên mà có con cá nhỏ nào mắc vào lưới thì dễ bị chuột cắn lắm.

em cảm ơn anh nhiều a. nhưng dùng lưới nhựa hay hơn lưới cước vì hạn chế được sự cắn của chuột vì nếu lũ lên mà có con cá nhỏ nào mắc vào lưới thì dễ bị chuột cắn lắm.

Tôi dùng lưới cước 5 ly, hằng năm cứ qua tới đầu tháng 9 là bắt đầu đăng lưới, chủ yếu đối phó với 2 con nước lớn nhất trong năm là rằm tháng chín và 30 tháng chín, qua hết thời gian này thì dọn dẹp. Chưa thấy hiện tượng chuột cắn và cũng k dính cá vì lỗ lưới nhỏ, chi phí làm lưới này cũng rẻ, thao tác thuận tiện.

Làm lưới nhưa thì tôi chưa biết, nhưng chắc rằng giá thành sẽ cao hơn, kỹ thuật dựng phải chắc chắn hơn vì sẽ dễ ngã, nhất là khi nước chảy mạnh vì không có độ co giản như lưới cước mà chuột vẫn có thể cắn phá như thường, thậm chí còn dễ hơn lưới cước.

*** Giải pháp của Bác hiện là ngon, bổ, rẻ nhất nên E sẽ chọn áp dụng trước. Các biện pháp khác sẽ nghiên cứu áp dụng khi điều kiện cho phép.
*** Mà Bác cho E hỏi: có phải ngâm lưới xuống ao thì sẽ bền hơn ? lưới mua loại nào, ở đâu ?
Cám ơn Bác nhiều :9^:

*** Giải pháp của Bác hiện là ngon, bổ, rẻ nhất nên E sẽ chọn áp dụng trước. Các biện pháp khác sẽ nghiên cứu áp dụng khi điều kiện cho phép.
*** Mà Bác cho E hỏi: có phải ngâm lưới xuống ao thì sẽ bền hơn ? lưới mua loại nào, ở đâu ?
Cám ơn Bác nhiều :9^:

Lưới khi không dùng nên ngâm dưới nưới sẽ không bị mục và chuột cắn, bỏ vào bao cột lại để tránh cua cắn làm hư lưới.

Nên dùng loại lưới 2 da màu xanh, loại này bền và tốt, không bị dạt mặt lưới.

Chổ bán thì chắc chắn ở Chợ Lớn có bán, còn gần nơi bạn ở thì tôi k biết. Ở Biên Hòa tôi mua ở Tiệm Song Đào.

Lưới khi không dùng nên ngâm dưới nưới sẽ không bị mục và chuột cắn, bỏ vào bao cột lại để tránh cua cắn làm hư lưới.

Nên dùng loại lưới 2 da màu xanh, loại này bền và tốt, không bị dạt mặt lưới.

Chổ bán thì chắc chắn ở Chợ Lớn có bán, còn gần nơi bạn ở thì tôi k biết. Ở Biên Hòa tôi mua ở Tiệm Song Đào.
Cám ơn Bác ! Nhưng Bác làm ơn cho chót luôn nhé ! ý là Bác cho E cái hình chụp lưới, nếu đang giăng thì càng tốt Bác ạ. :9^::9^::9^: BÁC.

Cám ơn Bác ! Nhưng Bác làm ơn cho chót luôn nhé ! ý là Bác cho E cái hình chụp lưới, nếu đang giăng thì càng tốt Bác ạ. :9^::9^::9^: BÁC.

trong diễn đàn có nhiều đơn vị bán và hình ảnh bác a. loại lưới may 0.5 giá chắc 55k 1kg bác a. lưới nhựa em nói là lưới cao 1,2m được ép bằng nhựa " mủ" mắt 1cm. màu đen . rào ao bình thường mua loại 0.8m hoac 1,2m

Loại lưới này:

Back