Tình hình nuôi trùn quế hiện nay

• Thread starter gaconlonton1989
  • Ngày gửi
Em hiện có ý định nuôi trùn quế, lên mạng tìm hiểu thông tin, thị trường.... thấy thông tin thì nhiều, cũng tiềm năng và phù hợp với điều kiện của em hiện tại. nhưng có một vấn đề là các thông tin hầu hết đã cũ. đặc biết các thông tin liên quan đến đầu ra của sản phẩm.
các anh chị cho em hỏi hiện nay tình hình ngành chăn nôi trùn quế thế nào ah. thị trường trùn tươi, phân trùn .... em xin cảm ơn.

sao không ai trả lời em thế , các tiền bối trong ngành đâu hết rồi, chẳng lẽ không còn ai ....

Bạn muốn nuôi trùn thì nên ghé qua một số cơ sở nuôi trùn gần chỗ bạn để tham quan trò chuyện với người ta.
Mình nuôi trùn mới được 2 năm tại củ chi sài gòn. Nói chung con trùn đang làm thức ăn bổ sung đạm cho các con vật nuôi khác nên giá cũng khá biến động. Tại chỗ mình giá dao động từ 30k - 45k/1 kg trùn tươi.
Nuôi trùn có lợi thế là không lo cái dịch bệnh nhưng mà chấp nhận giá biến động. Trong Củ Chi mình có nghe nói có 2 lần sập phong trào nuôi trùn. lần gần đây nhất vào năm 2010-2011.

Bác Cường cho e hỏi là sản lượng trùn trong 1m2 của 1 tháng là bao nhiêu ( đk thời tiết và thức ăn bình thường). E vừa thuê đc mảnh đất có nhiều chuồng trại bỏ không quá, nên mún kết hợp chăn nuôi bò. Hiện e đang ở Quốc Oai - Hà Nội. Thanks a

Bác Cường cho e hỏi là sản lượng trùn trong 1m2 của 1 tháng là bao nhiêu ( đk thời tiết và thức ăn bình thường). E vừa thuê đc mảnh đất có nhiều chuồng trại bỏ không quá, nên mún kết hợp chăn nuôi bò. Hiện e đang ở Quốc Oai - Hà Nội. Thanks a

Bác kutuhn ở chỗ nào quốc oai thế, bác đang nuôi bò ah. em ở Sơn Tây Hà Tây cũ, cũng đang muốn nuôi bò. bác cho em xin địa chỉ hôm nào em lên chỗ bác nhờ bác chỉ cho mấy chiêu nuôi bò có được không ah . thank bác trước

--------

Bạn muốn nuôi trùn thì nên ghé qua một số cơ sở nuôi trùn gần chỗ bạn để tham quan trò chuyện với người ta.
Mình nuôi trùn mới được 2 năm tại củ chi sài gòn. Nói chung con trùn đang làm thức ăn bổ sung đạm cho các con vật nuôi khác nên giá cũng khá biến động. Tại chỗ mình giá dao động từ 30k - 45k/1 kg trùn tươi.
Nuôi trùn có lợi thế là không lo cái dịch bệnh nhưng mà chấp nhận giá biến động. Trong Củ Chi mình có nghe nói có 2 lần sập phong trào nuôi trùn. lần gần đây nhất vào năm 2010-2011.

Cảm ơn bác. bác có thể cho em biết là có nhiều người có nhu cầu mua trùn tươi không bác. em ở ngoài bắc, muốn nuôi mà không biết có ai mua không. ở em thì không có tôm, thủy sản nhiều. nhiều trang trại gà thôi mà hém biết người ta có nhu cầu không, và cho con gà nó ăn thì có tốt như cho con tôm không bác nhỉ..

Last edited by a moderator:
Úi mình cũng chỉ là đang tập thôi. Chưa có chiêu gì. Nhưng AE giao lưu trao đổi học hỏi kinh nghiệm ok. Mình gần khu Thiên Đường Bảo Sơn. CHỗ mình cỏ nhiều quá nên tiếc :(

nuôi trùn quế rất đơn giản,nhưng nuôi để làm ji mới là điều quan trọng???

Trước khi nuôi bạn nên tìm hiểu thị trường trùn thương phẩm và phân trùn quế. xem giá thu mua phân, chi phí nhân công, chi phí đầu tư chuồng trại.
Nếu bạn thấy được thì bắt đầu tiến hành đi tham quan và học hỏi, có thể thử nghiệm nuôi một ít để làm quen.
Hoặc bạn có thể nghiên cứu nuôi ra con trùn để làm thức ăn cho vật nuôi khác.

Trong mình năng suất đạt 0.5- 1kg/m2/tháng. Nhưng ngoài HN thì mình ko rõ lắm

Năng suất như thế thấp quá a nhỉ? e tưởng phải đc 2-3kg chứ. E ngoài này ngta thu mua 40k/kg trùn tươi a ak. Ak a cho e hỏi nếu lượng phân bò 1 tháng tầm 4 tấn thì nuôi bao nhiêu m2 trùn cho phù hợp và 1 tấn đấy ra bao nhiêu kg trùn ạ. Chuồng trại e có tầm 350m2 rồi ạ. E đang chờ nắng ấm để bắt tay vào nuôi, mấy nay mưa quá. Thanks a

Năng suất như thế thấp quá a nhỉ? e tưởng phải đc 2-3kg chứ. E ngoài này ngta thu mua 40k/kg trùn tươi a ak. Ak a cho e hỏi nếu lượng phân bò 1 tháng tầm 4 tấn thì nuôi bao nhiêu m2 trùn cho phù hợp và 1 tấn đấy ra bao nhiêu kg trùn ạ. Chuồng trại e có tầm 350m2 rồi ạ. E đang chờ nắng ấm để bắt tay vào nuôi, mấy nay mưa quá. Thanks a
Bên mình mỗi tháng sử dụng 70 khối phân bò, cho ra tầm 800kg trun.
Quy mô và năng suất tùy thuộc mô hình của bạn.
Nhưng mỗi tháng 4 khối phân thì quá ít cho quy mô 350m

Hic e diện tích để nuôi thì có nhiều lắm. Nhưng mà giờ kiếm đâu đc phân bò mà nuôi? Dùng phân lợn và phân gà đc hok a nhỉ??? Ủ qua chế phầm EM rồi có đc hok ạ???

Úi mình cũng chỉ là đang tập thôi. Chưa có chiêu gì. Nhưng AE giao lưu trao đổi học hỏi kinh nghiệm ok. Mình gần khu Thiên Đường Bảo Sơn. CHỗ mình cỏ nhiều quá nên tiếc :(
Chỗ đấy ngon quá, hôm nọ e đến nhà Khởi Sự Chăn Nuôi đi ngang qua đó thấy cỏ quá trời

Back