tính toán hiệu quả nuôi gà

• Thread starter khanhhungdaklak
  • Ngày gửi
các a/chị cô bác cho e cháu hỏi ạh...e?(cháu)thỳ nuôi gà cũng được mấy tháng nay rồi,kỹ thuật thỳ cũng biết sơ sơ ..^^!đg tính mở rộng từ 200con /lứa->500 con/lứa..mà ns thật từ lúc nuôi gà e(cháu)chứa biết quản lý ăn uống thuốc men ntn ạh,chỉ là cho ăn vs uống ks như hd trên 4rum ạh...ý e(cháu)muốn hỏi là mình có cần chuẩn bị một cuốn sỏ rồi ghi chi ly tỷ mỹ từng ngày,cho ăn bnhieu,tăng trọng bnhieu ko ạh..gà trung bình khoảng 1,3kg/3,5tháng có ổn không ạh..các a/chị cô bác nuối nhiều có thể chỉ giúp e(cháu) là 100 gà/tháng-> thỳ một ngày ăn hết bnhiêu tă ạh..bt thỳ e(cháu) cho ăn 5kg tă/100 gà/ngày như vậy có ổn không ạh..e?(cháu)chủ yếu cho ăn bắp chộn đđ heo..e(chau)cảm ơn nhiều..

các a/chị cô bác cho e cháu hỏi ạh...e?(cháu)thỳ nuôi gà cũng được mấy tháng nay rồi,kỹ thuật thỳ cũng biết sơ sơ ..^^!đg tính mở rộng từ 200con /lứa->500 con/lứa..mà ns thật từ lúc nuôi gà e(cháu)chứa biết quản lý ăn uống thuốc men ntn ạh,chỉ là cho ăn vs uống ks như hd trên 4rum ạh...ý e(cháu)muốn hỏi là mình có cần chuẩn bị một cuốn sỏ rồi ghi chi ly tỷ mỹ từng ngày,cho ăn bnhieu,tăng trọng bnhieu ko ạh..gà trung bình khoảng 1,3kg/3,5tháng có ổn không ạh..các a/chị cô bác nuối nhiều có thể chỉ giúp e(cháu) là 100 gà/tháng-> thỳ một ngày ăn hết bnhiêu tă ạh..bt thỳ e(cháu) cho ăn 5kg tă/100 gà/ngày như vậy có ổn không ạh..e?(cháu)chủ yếu cho ăn bắp chộn đđ heo..e(chau)cảm ơn nhiều..

Hưng Thân..!
ăn vs uống trên 4rum là quá trình cơ bản để mình chăm sóc đàn gà của mình..còn tuỳ thuộc vào hiện trạng của con gà nũa bạn ạh..!
nếu có thể chuẩn bị 1 cuốn sổ nhỏ ghi chi ly vào đó cũng tốt nhưng k cần ghi mỗi ngày tăng trọng bao nhiêu đâu..^^! mình nuôi nhỏ lẽ mà..!
gà trung bình 1,3 kg/ 3tháng thì mình thấy không ổn rồi..hok bjk Hưng nuôi gà j chứ gà thả vườn kết hợp ăn cám viên(cám công nghiệp) thì 3.5 tháng gà trung bình phải 1,7~2,5 kg/con đó Hưng..!
còn về công thức trộn cám và lượng kg/ngày/100 con thì thật sự ít tính lắm..cứ theo kinh nghiệm thôi
mình cho gà ăn khi gà qua 1 tháng tuổi thì sáng trưa chiều tối cứ trộn 1 lượng cám nhất định nào đó ban đầu theo giỏi thấy gà ăn hêt hay không nếu còn dư 1 ít thì ok cứ thế mà trộn..và mỗi tuần thì tăng lên mỗi ít...đó là kinh nghiệm của mình và các bác trong 4rum ai hiểu bjk về lỉnh vực này thì giúp Hưng nhé....
Bắp trộn vs đậm đặc như vậy con gà sẽ hok đc đẹp lông đâu..
ở vùng mình đây đơn giản Hưng cứ ntn nha...40% cám viên(cn) 25% cám Bắp 25% cám gạo(cám pha càng tốt vừa rẻ vừa giúp gà tiêu hoá tốt) và 10% cám đậm đặc...!
cụ thể loại cám j thì tuỳ người dùng Hưng nhé..!
Hưng có rảnh thì lên mình chơi..gần mà..^^!
mình đang làm trại mới và vừa bắt gà nhỏ nên hok đi đâu đc có lên thì alo mình nha..!01656206610 Giang
Chúc Thành Công..!!

Hưng Thân..!
ăn vs uống trên 4rum là quá trình cơ bản để mình chăm sóc đàn gà của mình..còn tuỳ thuộc vào hiện trạng của con gà nũa bạn ạh..!
nếu có thể chuẩn bị 1 cuốn sổ nhỏ ghi chi ly vào đó cũng tốt nhưng k cần ghi mỗi ngày tăng trọng bao nhiêu đâu..^^! mình nuôi nhỏ lẽ mà..!
gà trung bình 1,3 kg/ 3tháng thì mình thấy không ổn rồi..hok bjk Hưng nuôi gà j chứ gà thả vườn kết hợp ăn cám viên(cám công nghiệp) thì 3.5 tháng gà trung bình phải 1,7~2,5 kg/con đó Hưng..!
còn về công thức trộn cám và lượng kg/ngày/100 con thì thật sự ít tính lắm..cứ theo kinh nghiệm thôi
mình cho gà ăn khi gà qua 1 tháng tuổi thì sáng trưa chiều tối cứ trộn 1 lượng cám nhất định nào đó ban đầu theo giỏi thấy gà ăn hêt hay không nếu còn dư 1 ít thì ok cứ thế mà trộn..và mỗi tuần thì tăng lên mỗi ít...đó là kinh nghiệm của mình và các bác trong 4rum ai hiểu bjk về lỉnh vực này thì giúp Hưng nhé....
Bắp trộn vs đậm đặc như vậy con gà sẽ hok đc đẹp lông đâu..
ở vùng mình đây đơn giản Hưng cứ ntn nha...40% cám viên(cn) 25% cám Bắp 25% cám gạo(cám pha càng tốt vừa rẻ vừa giúp gà tiêu hoá tốt) và 10% cám đậm đặc...!
cụ thể loại cám j thì tuỳ người dùng Hưng nhé..!
Hưng có rảnh thì lên mình chơi..gần mà..^^!
mình đang làm trại mới và vừa bắt gà nhỏ nên hok đi đâu đc có lên thì alo mình nha..!01656206610 Giang
Chúc Thành Công..!!

hjhj...vô cùng cảm ơn a phong giang nhiều ạh...e đã save số đt anh,e sẽ phải cố gắng lên chỗ anh học hỏi knghiem của a giang mới đk..^^!thường thỳ cn or t7 anh rãnh chút ko nhỉ...sợ lên lúc bận rộn lại hơi phiền a.^^!

trời..!
đừng gọi mình là anh..@@ còn trẻ lắm..!
làm chăn nuôi thì ngày nào cũng bận và ngày nào cũng rảnh :))
thích thì rảnh hok thích thì bận đâu có gò bó thời gian và cũng làm j có cái chuyện dc nghỉ chủ nhật..:))
Vậy nhé...!

kaka...t hs? vậy chứ..9xac' là thế...mình làm chủ mình mà...^^!ok bao giờ lên sẽ báo trk vs phong giang..

bạn dựa vào bảng này xem sao, cho ăn quan sát xem thừa hay thiếu rồi bạn tăng hay giảm...hiiih

chúc bạn thành công nha

Tuần tuổi gr/con/ngày
1 đến 6 ăn tự do
7 đến 10 45-55 gr
11 đến 16 55-65 gr
17 đến 20 70-80 gr
gà đẻ 115-125 gr

Vấn đề là gà của bạn lớn đến đâu rồi chứ, giống gì nữa. 5kg/100con nghĩa là 50gr/con. Mình nuôi gà ác, gà đật trọng lượng 6-7 lạng thì cũng ăn như rứa. Còn đến độ 1kg thì hơn 100gr/con/ngày.

Theo mình thì bạn nên lập 1 quyển sổ theo dõi dạng theo ngày tháng để dễ dàng biết được trọng lượng đàn gà, số lượng gà, thức ăn tiêu tốn trong ngày của đàn gà và ngày vào thuốc cho gà. Trong quyển sổ theo dõi bạn chia thành 4 hoặc 9 dòng, và 32 cột ( mỗi cột 1 ngày). tránh trình trạng sau này không biết mình tốn bao nhiêu tiền cho đàn gà và không tính được lời hay lỗ, gà hao hụt bao nhiêu.chứ bạn ghi trong sổ thì khó mà theo dõi được. còn khối lượng thức ăn cho gà thì tùy theo thôi. còn mình cho gà ăn là: 100kg gà mình cho ăn 10kg /ngày. còn nếu 300kg gà thì mình cho ăn 30kg/ngày. khi cho ăn thì theo dõi xem gà ăn hết không? nếu hết thì tăng thêm 1 ít, còn không hết thì giảm 1 ít.

Dung nuoi ga kho thiet. Minh tinh nuoi ga thay keu nay chac bu dau qua.ma minh nghe noi nuoi 1000 con ga ton khoang 180 thuc an thoi ma.

Dung nuoi ga kho thiet. Minh tinh nuoi ga thay keu nay chac bu dau qua.ma minh nghe noi nuoi 1000 con ga ton khoang 180 thuc an thoi ma.
nếu bạn lập sẵn 1 quy trình rồi thực hiện thì vấn đề đầu óc không nhức nhối lắm đâu. nuôi gà thì chỉ khổ khi gà bị bệnh thôi. còn nếu ngày nào cũng thấy gà lớn vù vù thì lúc đó chẳng biết mệt mỏi là gì đâu:Haha:tiền về mà. mà bạn nói 1000 con gà hết 180 cái gì? 180kg thức ăn hay 180 tạ thức ăn? đàn gà 1000 con nếu trung bình 1 con 1kg thì ăn ít lắm cũng 80kg 1 ngày đó bạn

nếu bạn lập sẵn 1 quy trình rồi thực hiện thì vấn đề đầu óc không nhức nhối lắm đâu. nuôi gà thì chỉ khổ khi gà bị bệnh thôi. còn nếu ngày nào cũng thấy gà lớn vù vù thì lúc đó chẳng biết mệt mỏi là gì đâu:Haha:tiền về mà. mà bạn nói 1000 con gà hết 180 cái gì? 180kg thức ăn hay 180 tạ thức ăn? đàn gà 1000 con nếu trung bình 1 con 1kg thì ăn ít lắm cũng 80kg 1 ngày đó bạn
Y minh noi la nho tu luc moi dem ve toi xuat la ga an hinh nhu 180 bao thuc an ha gi do.minh dinh nuoi thu nghiem 1000 con ga ta hoan toan nuoi nhot. ga ta minh cho an thuc an nhu vay la thoi gian may thang co the xuat dc va trong luong binh quan bao kg/con vay anh

Nói thật nuôi gà thịt mình thấy mạo hiểm quá, chắc tại mình không có kinh nghiệm nên nghỉ vậy. Dù sao vẫn vote 1 vé cho nuôi gà đá. Hiện tại mình đang thực hiện làm chuồng trại, nuôi khoảng 30-40 con gà đá với vốn đất hạn chế 125m2. Bác nào có tài liệu về gà đá hay thì chỉ mình nha.

Y minh noi la nho tu luc moi dem ve toi xuat la ga an hinh nhu 180 bao thuc an ha gi do.minh dinh nuoi thu nghiem 1000 con ga ta hoan toan nuoi nhot. ga ta minh cho an thuc an nhu vay la thoi gian may thang co the xuat dc va trong luong binh quan bao kg/con vay anh
gà ta mà bạn nuôi nhốt hoàn toàn thì có phí con gà không? thể trạng gà ta thì khoang 1kg3 đến 1kg5. nhưng nếu nuôi nhốt hoàn toàn và cho ăn thức ăn công nghiệp chắc chắn thịt gà sẽ dở điều này làm phí con gà ta. còn gà ta sẽ tiêu tốn thức ăn công nghiệp là 3kg thức ăn / 1kg thịt gà. nếu bạn nuôi đàn gà 1000 con và để đạt được 1000kg thì bạn sẽ mất 3000kg thức ăn. và thức ăn có giá bao nhiêu 1 kg bạn nhân lên sẽ biết. nhưng đó là lý thuyết. thực tế 1000kg gà ăn hết hơn nhiều so với 3000kg thức ăn. nếu bạn nuôi nhốt hoàn toàn có thể chọn lựa giống gà ngắn ngày thì tốt hơn. Thân

ba
gà ta mà bạn nuôi nhốt hoàn toàn thì có phí con gà không? thể trạng gà ta thì khoang 1kg3 đến 1kg5. nhưng nếu nuôi nhốt hoàn toàn và cho ăn thức ăn công nghiệp chắc chắn thịt gà sẽ dở điều này làm phí con gà ta. còn gà ta sẽ tiêu tốn thức ăn công nghiệp là 3kg thức ăn / 1kg thịt gà. nếu bạn nuôi đàn gà 1000 con và để đạt được 1000kg thì bạn sẽ mất 3000kg thức ăn. và thức ăn có giá bao nhiêu 1 kg bạn nhân lên sẽ biết. nhưng đó là lý thuyết. thực tế 1000kg gà ăn hết hơn nhiều so với 3000kg thức ăn. nếu bạn nuôi nhốt hoàn toàn có thể chọn lựa giống gà ngắn ngày thì tốt hơn. Thân
bạn nuôi gà ta ntn ? khối lượng lúc bán. giá ?

ba
bạn nuôi gà ta ntn ? khối lượng lúc bán. giá ?
Gà ta thì mình nuôi thả vườn. thức ăn mình tự trộn + thêm gà ăn những thứ xung quanh vườn nữa. mình nuôi khoảng gần 4 tháng bắt đầu bán. mà gà gì cũng vậy bạn ah. muốn thịt gà ngon thì bạn phải thả vườn cho gà vận động thôi. mình nghĩ gà phải bận động thì khi đó thịt nó mới săn chắc và ngon đươc. giá gà thì mình bán 100k

Neu vay minh cho ga an tron do chi phì hon, nhu vay thit ga cung ngon va ban hon. Gia ga o minh nay lai mua vao 84k/kg ga trai nhe

Kinh doanh là cứ phải chi li như thế mới tốt :D

Bài viết có nội dung tương tự
  • hỏi về tỷ lệ thức ăn cho gà
    • Thread starter emtapchannuoi
    • Ngày gửi
  • người mới nuôi gà
    • Ngày gửi
  • vấn đề Gà ăn xa
    • Ngày gửi
  • Chăn Nuôi Gà Thả Vườn Hiệu Quả