Tóc bón cho cây cảnh

• Thread starter quocbao59
  • Ngày gửi
Các bác cho em hỏi: mình dùng tóc vụn ở tiệm hớt tóc bón cho cây cảnh có được khg ạ? nếu được thì có tác dụng gì? Mong các bác đi qua ghé cho vài lời chỉ giáo. xin cám ơn!

Tóc là đạm động vật rất khó phân giải. Nó cần vi
sinh vật dặc biệt để phân giải và phân giải rất
lâu, cần có nước.

Cây cảnh có nhiều loại tưới nước rất ít, nhất là
các loại bonsai. Trộn tóc trong đất trồng bon sai
thì rất khó tiêu, và không chủ động được sự phân
giải tóc, tức là không điều khiển được bón phân
cho cây.

Tốt nhất, bạn nên thí nghiệm bón tóc cho một số
cây cảnh với một chế độ tưới nước theo rõi thật
sát sao và ghi chép hết vào sổ suốt thời gian mấy
năm. Sau đó mới có thể áp dụng vào bón thật sự
cho những cây cảnh đó được.

Bác có thấy những ngôi mộ 2 ngàn năm tóc vẫn còn..vậy là tóc khó phân hủy ... cây ăn cái gì ở đó ?

Nhưng nếu bác dùng tóc hoặc lông heo trộn vào chất trồng để cho đất xốp dễ thoát nước...rễ cây sẽ khỏe...giống như các chậu bonsai trộn đá bọt vào đất...thì chắc có lợi

Tôi dùng lông heo để vào đáy chậu dày 10 cm... rồi đổ chất trồng vào trồng mai...nước thoát rất tốt và cây không bị bịnh vàng lá...dù trời mưa dầm cả tháng

Bác có thấy những ngôi mộ 2 ngàn năm tóc vẫn còn..vậy là tóc khó phân hủy ... cây ăn cái gì ở đó ?

Nhưng nếu bác dùng tóc hoặc lông heo trộn vào chất trồng để cho đất xốp dễ thoát nước...rễ cây sẽ khỏe...giống như các chậu bonsai trộn đá bọt vào đất...thì chắc có lợi

Tôi dùng lông heo để vào đáy chậu dày 10 cm... rồi đổ chất trồng vào trồng mai...nước thoát rất tốt và cây không bị bịnh vàng lá...dù trời mưa dầm cả tháng

Nên bỏ nguyên con heo sữa vào đáy chậu thì cây kiểng sẽ xanh tốt hơn so với bỏ lông heo !

Tôi đã từng lượm mấy đứa trẻ sơ sinh được vứt trong sọt rác của bệnh viện Từ Dũ về bón cho cây đu đủ.

Kết quả: cây đu đủ rất tốt, trái to và rất ngọt !
Trời ơi !!!!

Tóc có bị phân hủy, trong môi trường rất ẩm ướt
thích hợp với một số vi khuẩn ăn tóc. Tôi chưa
bao giờ bón tóc, nhưng ngày xưa còn ở Việt Nam,
nghe bạn tôi nói tóc ngâm trong nước, rồi lấy nước
đó bón cây có tốt, và tóc có bị mủn ra. Ấy là nghe
nói thôi, chứ tôi chưa thật sự theo rõi và ghi chép
việc làm của thằng bạn.

Cám ơn các bác đã quan tâm, em đã thử phủ lên mặt chậu 1 cây nguyệt quế, 1 cây bông giấy, 1 cây lộc vừng và 1 cây ổi mớ tóc vụn rồi và mấy hôm nay mưa rất nhiều nên rất ẩm ướt, em sẽ theo dõi và sẽ đưa lên nếu có gì khác lạ. Vẫn mong các bác sẽ thảo luận tiếp. Xin cám ơn!

Back